Trang 10 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 117

Chủ đề: Canon 5D mark II và Nikon D600 nên chọn cái nào

Tóm lại 5D2 và D600 chọn cái nào kìa ?
    Cái nào cũng được, quan trọng là cái sau cái ống ngắm bác ạ.

Fz xóa các phần cãi nhau "nặng đô" của 2 bác ở trên, theo em 2 bác bữa nào gặp nhau ở VN hay US thì ngồi nhậu với nhau và cưa tay đôi, chứ cãi nhau trên này chỉ có mỏi tay thôi
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Các bạn

1. Mình đã gửi report chủ đề này cho anh mod forzet biết về việc có một số ít bạn đang canh cãi gay gắt với nhau trong topic này và những điều các bạn đang nói đã đi ngoài câu hỏi của người hỏi.

2. Có rất nhiều thành viên trong forum đang quan tâm đến chủ đề này nhất là thành viên mới. Nếu như việc tranh cãi này không dừng lại và trả lại topic cho các bạn, những thành viên mới vào họ sẽ sợ và họ không dám post bài vào trong đây kết quả là mang lại cái hại cho forum không có thông tin cho người đọc.

3. Nay mình tóm lại ý mà hai bên đang tranh cãi với nhau cho các bạn khác khỏi đọc dài:
    - Một bên khuyên không nên mua D600 vị bị chảy dầu oil spill trong shutter. Nếu đổi đi đổi lại cũng sẽ rất phiền.

- Một bên còn lại khuyên không nên lo ngại cứ mua vì:
    (i) chưa chắc máy mua sẽ bị lỗi hoặc

(ii) nếu máy mua có bị lỗi trên thì, nếu mua ở hãng có bảo hành, sẽ có thể đổi không có vấn đề gì cả.

4. Theo mình tất cả hai ý kiến đều đúng không phải bắt buộc phải nghe theo ý kiến này hoặc bác bỏ ý kiến kia.

5. Tất cả hai bạn tranh cãi với nhau đều ở Mỹ chắc hẳn vừa mới thấy cả hai Obama và Romney đều khác biệt nhau giống y như cách bạn đang cãi. Tuy nhiên, các bạn chỉ cần ghi ra ý kiến của các bạn và hãy để cho người đọc (hay ở mặt khác cử tri) người ta quyết định sẽ chọn bên nào tùy thuộc vào hoàn cảnh của họ.

6. Xã hội tự do là xã hội mọi người hoàn toàn có quyền làm bất cứ điều gì họ thấy thích hợp cho họ một cách hợp pháp. Tại sao hai bạn lại tranh cãi với nhau như trên để dẫn đến các bạn bắt đầu tấn công cá nhân của nhau?

7. Mình mong muốn các bạn hãy suy nghĩ lại. Việc người đi hỏi họ muốn mua D600 hay không phải là tùy thuộc vào họ có chấp nhận rủi ro hay không chứ không phải họ bắt buộc phải làm theo ý khuyên của các bạn. Xin vui lòng hãy dừng lại đừng làm hỏng topic trong khi cả hai bạn đều đúng.

8. Nếu ở một vấn đề có chọn lựa như thế này mà các bạn cãi nhau đến mức bên kia phải chấp nhận quan điểm của bạn và phải bỏ hoàn toàn quan điểm kia các bạn rất dễ dàng dẫn đến là một nhà độc tài sau này nếu các bạn là người lãnh đạo đất nước. Ai đi ngược lại các bạn, bạn sẽ dùng quyền lực bỏ tù họ. Mình đưa ra suy nghĩ của mình nhưng cũng nên tôn trọng suy nghĩ của người khác, các bạn.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Tranh luận thì các bạn cứ tự do tranh luận, trên tinh thần ôn hoà và tôn trọng lẫn nhau.Chia sẽ sự hiểu biết của mình.
    Còn các bạn lăng mạ xúc phạm nhau sẽ bị xử lý theo nội quy đó các bạn.

Cám ơn.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Cám ơn các bác đã tư vấn giúp mình, khi mình post topic này lên thì mình nghiên về D600 rồi nhưng xem bên box canon và thấy nhiều người dùng 5DII nên làm mìh hơi phân vân, nhưng giờ thì mình chọn D600 và lens thì chọn 18 - 200 or 24 - 85, theo các pác thì mình nên chọn lens nào?, mìh chỉ chụp gia đình và đi du lịch.
    Còn hàng thì theo các bác mình nên mua bên Khánh Long hay VIC
    Qua đây các cho mình hỏi thêm là
    - Có phải Canon chụp trong điều kiện thiếu sáng thì nước ảnh đẹp hơn Nikon và ngược lại fải ko?
    - Còn tiêu chí bền thì nikon vẫn hơn Canon đúng ko các pác?

quên con 18-200 đi. Bác phải bỏ thời gian ra nghiên cứu chút chứ ) 18-200 là lens dành cho máy DX, tức là sensor nhỏ. Còn D600 là FF tức là sensor bự bằng tấm phim 35mm. Nếu bác cắm con 18-200 lên D600 thì chụp bị tối 4 góc hoặc chỉ chụp được ở chế độ DX. Mà như vậy thì mua FF làm gì :D
    Còn bác hỏi so sánh Ca-Ni thì chuẩn bị khơi lên 1 cuộc chiến nữa giữa 2 phe =)) Nếu bác đã chọn D600 thì cứ an tâm với em nó, so sánh tiếp với Canon làm gì )
    hàng thì mua Khánh Long cũng được, cũng là hàng VIC đàng hoàng nhưng giá sẽ rẻ hơn chút nếu mua ngay tại VIC nhé :D
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

Thèm D600 body nhưng thích len L ) nên còn nấn ná ở canon

Khổ các bác quá, cứ cắm đầu vô tranh cãi coi anh Nikon hay anh Canon, anh nào chụp ngon hơn. Nói thiệt với các bác, dù Canon hay Nikon muốn hình ảnh ra đẹp, nịnh mắt người coi thì đều phải qua cái đầu của người cầm máy, góc ảnh, set up ánh sáng, xử lý hậu kì.... Còn máy móc là công cụ thôi. Nắm được kỹ thuật chụp, làm chủ máy thì em nào cũng ngon. Em chọn Canon chỉ vì em ko thích Nikon quá giữ giá 1 cách quá tự kỉ, chơi Canon dễ mua bán, trải nghiệm nhiều hơn chứ không phải vì máy Canon cho ra hình đẹp hơn Nikon. Hết ạ.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi nttd2pdp View Post
    Nhìn cái ảnh mà thấy được vật liệu là nhựa hay kim loại, bác chém gió thành thần luôn rồi đấy.
    Bác nhìn cái ảnh này nói hộ em nó bằng nhựa hay kim loại với?
    Thế bác có đọc hết 30 cái bước nó tháo cái máy ra và lời bình của nó chưa? Nói một hồi với bác chắc em nghĩ cái Body D600 làm bằng kim loại hết, build cũng ngang ngửa với D4 hay D3x luôn.

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Thèm D600 body nhưng thích len L ) nên còn nấn ná ở canon
    Chuyển sang Nikon cầm lens N coi nó ra sao với lens L của Canon he he he...

Các bác cho e hỏi ngu 1 câu ở đây để đỡ tốn tài nguyên forum
    Chả là e đang muốn đào tẩu sang Nikon và em muốn sắm 1 chú fullframe, em cũng không biết gì nhiều về Nikon nhưng thấy D700 có vẻ nổi. Em có thể mua 2nd ở bên Nhật (25 - 27 chai), em hỏi là ngoài D700 thì có lựa chọn nào tốt hơn không? Em thích mua đồ bên Nhật vì chất lượng đảm bảo, chả cần kiểm tra gì và lại rẻ so với ở nhà nữa

Em cũng định mua lense 24-70 Nikon là xong. Có một điều lạ là lens mới tinh ở Khánh Long để giá là 34 chai (24-70mm f/2.8G AF-S ED Nano mới 100% - BH 12 tháng) trong khi em mua lense 2nd ở Nhật giá ~ 40 chai (Nikon AF-S 24-70mm F2.8 G ED). Em chưa gặp phải tình trạng này bao giờ nên phải hỏi xem cụ thể là thế nào? Có khác nhau nào về đời lense không? Xin lỗi các bác vì lâu rồi ko tìm hiểu về máy móc nên gà quá hic
    Được sửa bởi Jamie lúc 11:48 PM ngày 09-11-2012

Trang 10 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 Cuối cùngCuối cùng