Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: Ai dùng con Yongnuo 568EX cho em hỏi chút ạ !

Quote Được gửi bởi lamchilli83 View Post
    iem thì ko hiểu ... nếu dùng flash cóc kích đèn thì cần gì đến dòng mới này 467 và 468 đều có thể oánh S1 và S2 rồi ... chắc chắn phải có cái gì đó đòng bộ với body chứ bác nhỉ .. thế TTL nó bằng các nào khi mà dùng cóc kích đèn ...
    Bạn nhầm lẫn giữa nhại quang (optical slave) và hệ thống điều khiển đèn không dây bằng hồng ngoại mà Canon sử dụng.

Hệ thống này được gắn trên cái flash có chức năng làm master như 580EX2, bộ kích riêng như ST-E2 hoặc tích hợp với flash cóc của Body 60D, 7D.

Nếu dùng hệ thống tích hợp trên body 60D và 7D thì vẫn phải mở flash cóc lên nhé.

Có mấy vấn đề khi dùng hệ thống này như sau

Điều khiển và mắt nhận tín hiệu trên các đèn slave phải nhìn thấy nhau, giống như điều khiển từ xa của ti vi vậy. Xài softbox hay dù mà bỏ đèn vào trong là hết làm việc.

Range thấp, tầm 20m đổ lại khi trời tối.

Dùng TTL thì pre flash rất nhiều để đo sáng rồi mới chụp đc

Em thà bỏ mấy trăm ngàn mua hệ thống radio trigger, mất chút xíu thời gian ban đầu tinh chỉnh công suất đèn (M) và thông số là chụp được cả buổi.
    Được sửa bởi metavana lúc 03:36 PM ngày 06-11-2012

Cũng ko đến nỗi như bác Metavana nói như vậy

Nếu AS ban ngày, nó có nhìn thấy nhau thì nhại vẫn kém hơn, có thể 10 ăn 8

AS ban đêm thì các mắt nhận tín hiệu ko cần nhìn thấy nhau nhưng vẫn nhận nhại tốt

Em chuyên môn để góc khuất cho đèn phụ, ko nhìn thấy đèn chính nhưng nó vẫn nhại đc buổi tối, vì đèn phụ của em chỉ để đánh vào BG tạo màu Gel
    Miễn sao đừng có bịt kín bưng nó là đc, buổi tối vẫn ngon (Đèn phụ em là YN 560 ạ)
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Cũng ko đến nỗi như bác Metavana nói như vậy

Nếu AS ban ngày, nó có nhìn thấy nhau thì nhại vẫn kém hơn, có thể 10 ăn 8

AS ban đêm thì các mắt nhận tín hiệu ko cần nhìn thấy nhau nhưng vẫn nhận nhại tốt

Em chuyên môn để góc khuất cho đèn phụ, ko nhìn thấy đèn chính nhưng nó vẫn nhại đc buổi tối, vì đèn phụ của em chỉ để đánh vào BG tạo màu Gel
    Miễn sao đừng có bịt kín bưng nó là đc, buổi tối vẫn ngon (Đèn phụ em là YN 560 ạ)
    Nhại quang thì cảm biến ánh sáng nó thấy ánh sáng lóe lên là được

Còn điều khiển hồng ngoại này thì ... Mình từng chụp 7D, kích bằng flash cóc và thử để đèn (Metz 48AF) ở ngay sau lưng mẫu sao cho máy, mẫu, đèn thẳng hàng. Thế là tịt ngay.

hihi em thì thế này, đèn nhại để gậm chân giường, đèn chính đánh chéo vào chủ thế
    chủ thể trc chân giường 0.5m

2 đèn tuyệt đối ko nhìn thấy nhau bằng căng dây chứ đừng nói là lỗ cảm biến ạ. Đó là Slave 1, còn Slave 2 thì chả thấy nó nhại gì là sao nhỉ? Có bác nào test chưa?

Thằng bán đèn YN cho em nó là đại lý chính thức bên này, nó nói khá rõ

YN thì đừng mơ hồi Pin dưới 3-4s, slave ban ngày ko chuẩn, giữa trưa nắng thì chắc cất đi vì nhại ko chuẩn vì cường độ AS tự nhiên quá cao

Tối thì làm việc OK, ngoại trừ nó nhại tất cả các ông hàng xóm hehe, nói chung là chỉ chơi 1 góc riêng của mình và hồi Pin kém
    Ghét nhất đánh đèn xong có tiếng Bip khó chịu mà ko tắt đi dc, ai nghe quen sẽ biết ngay là hàng TQ
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Em đang thử Yongnuo 568EX 5D mk II hoạt động tốt, khi thử trên 2 con 5D, 1 con 30D đều cho kết quả không ăn đèn, loay hoay cả buổi mò ko ra, bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em.

Thanks

Khi bác muốn dùng 568ex II (đời 2 ) nhé làm master thì có thể chỉnh dc công suất tất cả các đèn TTL khác. Điều này trên tất cả các đời flash yongnuo từ trước đến nay chỉ có thể làm slave TTL dc thôi(nhận TTL chứ ko gắn làm master on body dc- mặc dù Canon 580ex2 và nissin 866di làm dc điều này lâu rồi)

Đọc nhiều topic vẫn chưa hiểu được, các bác chỉ giúp em. Em muốn đánh off 568 với 60D trong trường hợp đèn không thấy máy có được không? hay phải cần trigger mới được ạ?
    "Yêu mọi ngưòi, tin 1 vài người & đừng làm tổn hại đến ai" shakespear

Quote Được gửi bởi butchithan View Post
    Đọc nhiều topic vẫn chưa hiểu được, các bác chỉ giúp em. Em muốn đánh off 568 với 60D trong trường hợp đèn không thấy máy có được không? hay phải cần trigger mới được ạ?
    Các bác ở trên nói là không được đó bác, ý bác là đèn cóc làm master, đèn YN 568 nhận TTL : không được
    Đèn này làm master - gắn trên hot shoe - nó có thể điều khiển các đèn khác đánh TTL được mà không cần trigger.

Quote Được gửi bởi caongtan View Post
    Các bác ở trên nói là không được đó bác, ý bác là đèn cóc làm master, đèn YN 568 nhận TTL : không được
    Đèn này làm master - gắn trên hot shoe - nó có thể điều khiển các đèn khác đánh TTL được mà không cần trigger.
    Em tạm hiểu thế này có đúng không bác, có 2 cách:
    1. Mua thêm strigger
    2. Dùng 568 gắn trên máy làm master, mua thêm 1 cây đèn khác & đèn này có thể đánh được kể cả khi không nhìn thấy máy.
    "Yêu mọi ngưòi, tin 1 vài người & đừng làm tổn hại đến ai" shakespear

Quote Được gửi bởi butchithan View Post
    Em tạm hiểu thế này có đúng không bác, có 2 cách:
    1. Mua thêm strigger
    2. Dùng 568 gắn trên máy làm master, mua thêm 1 cây đèn khác & đèn này có thể đánh được kể cả khi không nhìn thấy máy.
    Nếu body camera của bác có thể set popup flash là đèn master ( Commander Mode ) thì 568ex có thể nhận tín hiệu vô tuyến để đánh TTL
    Nếu body camera của bác không set được thì phải như 2 cách trên.

VD : Trên D300:

Press MENU.

Move up or down to: PENCIL menu.

Move right and down to: e Bracketing/Flash

Move right and down to: e3: Flash cntrl for Built-in Flash

Move right and down to: C Commander Mode

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng