Trang 32 / 81 Đầu tiênĐầu tiên ... 22303132333442 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 311 đến 320 / 810

Chủ đề: Sigma 17-50mm f/2.8 EX DC OS - Hương sắc mới cho dòng APS-C Standard Zoom lens

Cảm ơn kinh nghiệm của Luke_3010, mình đang định mua.

Mình mới lấy 1 lens Sigma 17-50 này. Về test thấy hình như nó bị front focus. Các bác xem hộ như này có phải front focus ko nhé. Hình vuông màu đỏ trong ảnh là điểm focus trung tâm. Mình test theo cách của bác Owen : http://vnphoto.vn/forum/showthread.php?t=24.

Ôi sao mình ko post đc ảnh nhỉ ? Các bác xem link này giúp : https://www.facebook.com/photo.php?f...type=1&theater

Quote Được gửi bởi khoanhkhac450d View Post
    Mình mới lấy 1 lens Sigma 17-50 này. Về test thấy hình như nó bị front focus. Các bác xem hộ như này có phải front focus ko nhé. Hình vuông màu đỏ trong ảnh là điểm focus trung tâm. Mình test theo cách của bác Owen : http://vnphoto.vn/forum/showthread.php?t=24.

Bác Khoanhkhac450d.
    Nhìn hình của bác em cũng có cảm giác hơi bị front focus một chút, nếu body của bác có AF finetuning thì chỉnh lại một chút em nghĩ là ổn.
    Được sửa bởi vbdt lúc 04:36 PM ngày 28-07-2013

Cảm ơn bác vbdt reply. Mình dung body canon 50D có chức năng bù trừ focus. Nhưng mà mình chỉnh trong đấy thấy nó chẳng có tác dung gì cả. Ko hiểu sao nữa. Thế là có người nhìn giống mình rồi. Đúng là front focus rồi. Tỉ lệ sai focus cao quá.

Bác 1177 và bác Luke_3010 ơi. Ở Sông Hồng Camera thì ko phải là vì viết phiếu rồi ko đc đổi lens đâu ạ. Mà là vì bác đã cắm lens vào máy thử rồi thì phải lấy ạ. Ở đấy là nếu mình phải đồng ý lấy lens thì mới đc cắm vào thử. Còn ko thì ko đc thử. Họ bảo cắm vào thì ngàm lens có vết thành hang second hand ko bán đc. Nên thử rồi có nghĩa là đã mua ạ. Thế mới chuối.

Bác 1177 ơi, bác cho mình xin số điện thoại với. Mình cũng cùng cảnh ngộ, con của mình cũng bị front focus. Nhưng mình tần Hải Phòng và chưa đi BH đc. Bác đi rồi cho mình hỏi chút thong tin. Hôm trc thấy có bác bảo Shriro có máy chỉnh focus ko mở lens mà ko biết thế nào. Hình như trên này cũng có 1 bạn đã đi chỉnh rồi thì phải. Bạn nào chỉnh rồi cho chút kinh nghiệm nhé.

Quote Được gửi bởi Luke_3010 View Post
    Bạn 1177 bị ép rồi. Lần sau bạn cứ trả lại. Không có cái luật gì mà ghi phiếu BH xong bắt phải lấy hàng dù nó bị lỗi. Phiếu BH ghi rồi thì xé đi ghi cái khác chứ khó khăn gì.

Một trong những lý do làm cho hàng for như Sigma không được đánh giá cao như Nikon, Canon là bởi vì sự thiếu chuyên nghiệp của NSX. Họ bán 1 ống kính giá rẻ không phải bởi vì họ có công nghệ ngon bổ rẻ, hay vì họ chấp nhận lợi nhuận thấp; mà chỉ đơn giản là họ làm 1 cách cẩu thả để giảm bớt 1 phần chi phí, như cái kiểu sai focus của Sigma. Họ bán giá rẻ và ngụy biện : sai focus mang lên hãng chỉnh, đồng nghĩa với việc đẩy cái phần kiểm tra chất lượng qua cho khách hàng làm. Tưởng 1-2 case thì còn chấp nhận, chứ cái kiểu hàng loạt thì bó tay.
    Hello bác Luke_3100, thấy bác có một số ý kiến mà theo hiểu biết của mình thì thấy không hợp lý lắm nên tham gia thảo luận chơi . Trước hết mình không bảo vệ ai hết trong số các hãng Canon, Nikon, Sigma, Tamron ..... Sai focus là sự kết hợp lấy nét giữa body và lens không được chính xác 100% và cái này không phải là do body mà cũng chẳng phải hoàn toàn do lens, mà là do sự kết hợp cả body và lens khi lấy nét. Ví dụ: một con lens A gắn trên một body B thì cho kết quả sai focus, nhưng nếu gắn lens A lên body C thì cho kết quả chính xác 100%. Sai focus cũng xảy ra giữa lens và body cùng hãng sản xuất, ví dụ: lens Canon + body Canon. Lý do là cho dù các hãng có tiến bộ đến đâu thì cũng không thể sản xuất ra body nào cũng giống 100% với body nào, lens nào cũng giống 100% lens nào (mặc dù cùng model), lens cũng có thể sai focus, body cũng có thể sai focus. Vậy nên, gần như phòng dịch vụ chăm sóc khách hàng của hãng nào cũng có thiết bị cân chỉnh (calibration; Canon, Nikon, Sigma, Tamron ...) lens + body để cân chỉnh cho lens + body có sự kết hợp lấy nét tự động chính xác nhất (loại trừ sai focus) bằng cách điều chỉnh sung điện AF. Ngoài ra, để test lens + body có focus chính xác không không phải ai cũng làm được và đã làm đúng phương pháp chưa. Nhận xét một ai đó, một công ty nào thiếu chuyên nghiệp là một việc rất khó khăn, trong trường hợp này mình nghĩ ngay cả CEO của Canon, Nikon, Sigma, Tamron cũng không nhận xét về các đối thủ của mình là thiếu chuyên nghiệp trong sản xuất. Cách làm cẩu thả để giảm bớt một phần chi phí theo mìn nghĩ bạn khá phiếm diện trong việc đưa ra nhận xét này, theo mình nghĩ thì nếu làm cẩu thả thì Sigma không còn tồn tại và tiến bộ như ngày nay . Sự ra đời của một hãng sản xuất thứ 3 luôn đem đến nhiều lợi ích cho khách hàng: có thêm sự lựa chọn với chi phí hợp lý, tạo sự cạnh tranh với các hãng lớn để thúc đẩy tiến bộ và giảm giá thành.

Mình chỉ có ý kiến dựa trên những gì mình tìm hiểu được thôi chứ mình không tranh cãi gì ở đây nhé bác ! ^^

Tiện đây, mình copy một đoạn comment của bác rockportcity về vấn đề sai focus để bác tham khảo nhe vì mình thấy ý kiến rõ và giống với ý kiến của một số forum ở nước ngoài mà mình có đọc:

Vấn đề front/back focus là vấn đề liên quan đến sự kết hợp giữa body và lens, cùng độ chính xác trong calibration giữa hai thằng này, chứ không phải chỉ riêng vấn đề của body. Rất nhiều bác mặc nhiên coi cái body là "chuẩn" 100% nên gắn lens vô mà lens bị out focus là kết luận ngay tại cái lens, điều này là rất phiến diện. Mình trước đây đã từng dùng Sigma, bản cho Nikon và bị như thế này một lần. Lúc đầu mua con 85 1.4 là dùng với D3100, nét chuẩn luôn. Sau này đổi body lên D7000 thì lại thấy bị back focus phải MA đến nấc 13 mới hết. Tất nhiên con D7000 của Ni là một con bị bệnh back focus nổi tiếng rồi, nhưng mình điều cái này để thấy rằng body cũng là một yếu tố ảnh hưởng đến việc có bị front/back focus không.

Nếu bác có thời gian, đọc bài này sẽ rõ, chứ đừng có test qua qua rồi hở ra cái lại kêu lens bị front/back focus nữa.
    http://www.lensrentals.com/blog/2008...nd-other-myths

Tất cả các body, hay lens, tuy cùng một dây chuyền chế tạo, nhưng không bao giờ giống nhau hoàn toàn. Sau khi đã sản xuất xong, toàn bộ body và lens đều phải qua công đoạn calibration, mục đích là để tạo sự tương thích trong AF giữa body và lens. Việc xảy ra hiện tượng front/back focus là do giữa lens và body không được calibration tốt. Mà trên thế giới, hàng ngày có hàng triệu cái body được sản xuất, cùng lúc đó cũng là hàng triệu cái lens được sản xuất. Kết hợp giữa hai cái này lại, sinh ra đến cả tỉ cặp body-lens khác nhau. Làm sao mà việc calibration có thể chính xác cho tất cả các cặp này được.

Chính vì nguyên nhân của hiện tượng front/back focus không phải do body lỗi, hay do lens lỗi, mà chỉ do việc calibration giữa body và lens ko thể được thực hiện chính xác hoàn toàn với số lượng body/lens rất nhiều như vậy, nên các nhà sản xuất body mới đưa chức năng AF MA, rồi lens AF profile vào các body bán chuyên để người dùng có thể tự calibration body và lens của họ.

Với các lens mid-tele khẩu lớn như các lens chân dung, dof rất mỏng thì chuyện front/back focus là bệnh hết sức thường gặp, chứ không phải bệnh của riêng lens Sigma hay lens for. Cách test sử dụng focus test chart nghiêng 45o thực ra ko phải cách test chính xác nhất, mà cách test chính xác nhất là dùng lens align tool với test chart có resolution pattern và đặt song song với sensor. Với cách test này bác sẽ thấy không chỉ len Sigma, lens for, mà rất nhiều len, kể cả L của Ca như 85 LII, 135L thường xuyên phải AF MA trong khoảng loanh quanh -3 đến +3 mới cho sharpness tốt nhất.

Nói vậy để thấy rõ front/back focus mà ko thể dùng AF MA chỉnh lại đựoc, hoặc phải chỉnh lại ở mức cao từ +/- 15-20 thì mới gọi là có vấn đề thật sự, chứ còn chỉ phải chỉnh lại loanh quanh trong khoảng +/- 5 thôi thì đó chỉ là vấn đề của việc calibration chứ bản thân cái lens và body vẫn rất tốt, chả sao cả

Mà nói thật, chính vì việc các bác bị nhiều người "thuốc" là Sigma hay bị front/back focus nên khi mua test quá cẩn thận nên mới ko hài lòng, còn khi mua lens L thì lại test qua loa rồi cứ tưởng là nó ngon, nó AF spot-on ngay lại max khẩu. Bây h đưa mình 10 con lens Sigma 85 1.4 và 10 con 85LII, test cẩn thận bằng lens align tool thì mình đảm bảo tổng trị số nấc AF MA cho 10 con sigma sẽ ko hơn 10 con LII quá nhiều

Quote Được gửi bởi AKA View Post
    Gửi các bạn vài tấm ảnh chụp bằng Sigma 17-50. Ảnh chỉ resize nên còn nguyên thông số nhé.

1- F2.8; 1/100s; Iso 400; 50mm Chụp trong quán cafe

Crop

2- 2.8; 1/100s; Iso 400; 50mm Chụp trong quán cafe

Crop

3- F2.8; 1/80s; Iso 100; 50mm Chụp ngoài trời

4- Crop

Mấy tấm phong cảnh chụp hoa ban & hoa Sưa hôm 9-3 ở Hồ Tây & Bắc Sơn

5-

6-

7- Hoa Sưa

8- Hoa Ban ở đường Bắc Sơn

9- Bắn ké mẫu - F2.8; Iso 800; 1/50s; 50mm - lúc này trời hơi tối

10- F2.8; Iso 800; 1/50s; 50mm

11- F2.8; Iso 800; 1/50s; 50mm

Cảm nhận sau 1 tuần dùng: Len thiết kế chắc đẹp; toàn bộ len made in Japan; màu săc đẹp & tuong phản tốt, lấy nét nhanh, êm, chính xác; nét toàn dải ở 2.8.
    Tôi đã từng dùng Tam ron 17-50 non Vc 2 năm, ngoài giá ra, Tam ron ko có gì so được với Sigma này.
    Tôi thấy web site của songhongcamera Hà nội đã có bán len này cho canon & nikon, các bác ở hà nội có thể ra đó mua.
    Bác AKA chụp trên body gì mà ảnh nét thế bác ? Nét ngay ở 2.8 cơ chứ. Lúc về nhà bác có test focus theo kiểu để tờ giấy và máy nghiêng 45 độ ko ạ ? Bác có thể làm cái đó xem lens có back hay front focus ko bác ? Con của mình mua hôm nay test bị hơi front focus chụp cảm thấy ở 2.8 ko đc nét.

Bác 1177 và bác Luke_3010 ơi. Ở Sông Hồng Camera thì ko phải là vì viết phiếu rồi ko đc đổi lens đâu ạ. Mà là vì bác đã cắm lens vào máy thử rồi thì phải lấy ạ. Ở đấy là nếu mình phải đồng ý lấy lens thì mới đc cắm vào thử. Còn ko thì ko đc thử. Họ bảo cắm vào thì ngàm lens có vết thành hang second hand ko bán đc. Nên thử rồi có nghĩa là đã mua ạ. Thế mới chuối.
    Đa số mọi nơi đều yêu cầu : đồng ý mua mới cho cắm vào body để test. Nhưng đồng ý mua không có nghĩa là phải lấy hàng có lỗi. Trách nhiệm của bên bán là phải giao cho bên mua hàng đúng chất lượng như cam kết trong catalogue hay quy định của NSX, nên trừ khi trong catalogue hay trong PBH của Shiro có nói rõ lens Sigma có thể bị sai focus, còn không thì sai focus nghĩa là hàng có lỗi. Chẳng qua việc sai focus khó nhận, chứ thử hỏi cắm nhằm con bị chết motor lấy nét thì sao? Bắt phải lấy để rồi hôm sao cầm đi BH à?

Không riêng gì lens, camera, mà một số thứ khác cũng vậy. Ví dụ như LCD : dù một số NSX có ghi rõ họ chỉ BH LCD khi có nhiều hơn 5 dead pixel, nhưng ngay thời điểm bạn test hàng, nếu có 1 dead pixel bạn vẫn có quyền đòi lấy LCD khác. Bạn đừng nghĩ LCD cắm điện hay không không biết được nhé. Một số cái như HP có thể kiểm tra số giờ sử dụng đấy. (GG)

Dù sao cũng cảm ơn bạn đã cho mình biết cái chính sách của SH. Cạch.

Việc test front/back focus cũng không phải quá khó : bạn chỉ cần mang theo 1 cây thước và 1 quyển sách có đồ dày tùy thuộc vào cái lens to hay nhỏ thì test được ngay : để máy lên bàn (kê body để lens không tì vào bàn), sau đó để cây thước nằm xiên 1 chút ~45, mode 10s và shot.

Quote Được gửi bởi vaonamvn View Post
    Hello bác Luke_3100, thấy bác có một số ý kiến mà theo hiểu biết của mình thì thấy không hợp lý lắm nên tham gia thảo luận chơi . Trước hết mình không bảo vệ ai hết trong số các hãng Canon, Nikon, Sigma, Tamron ..... Sai focus là sự kết hợp lấy nét giữa body và lens không được chính xác 100% và cái này không phải là do body mà cũng chẳng phải hoàn toàn do lens, mà là do sự kết hợp cả body và lens khi lấy nét. Ví dụ: một con lens A gắn trên một body B thì cho kết quả sai focus, nhưng nếu gắn lens A lên body C thì cho kết quả chính xác 100%. Sai focus cũng xảy ra giữa lens và body cùng hãng sản xuất, ví dụ: lens Canon + body Canon. Lý do là cho dù các hãng có tiến bộ đến đâu thì cũng không thể sản xuất ra body nào cũng giống 100% với body nào, lens nào cũng giống 100% lens nào (mặc dù cùng model), lens cũng có thể sai focus, body cũng có thể sai focus. Vậy nên, gần như phòng dịch vụ chăm sóc khách hàng của hãng nào cũng có thiết bị cân chỉnh (calibration; Canon, Nikon, Sigma, Tamron ...) lens + body để cân chỉnh cho lens + body có sự kết hợp lấy nét tự động chính xác nhất (loại trừ sai focus) bằng cách điều chỉnh sung điện AF. Ngoài ra, để test lens + body có focus chính xác không không phải ai cũng làm được và đã làm đúng phương pháp chưa. Nhận xét một ai đó, một công ty nào thiếu chuyên nghiệp là một việc rất khó khăn, trong trường hợp này mình nghĩ ngay cả CEO của Canon, Nikon, Sigma, Tamron cũng không nhận xét về các đối thủ của mình là thiếu chuyên nghiệp trong sản xuất. Cách làm cẩu thả để giảm bớt một phần chi phí theo mìn nghĩ bạn khá phiếm diện trong việc đưa ra nhận xét này, theo mình nghĩ thì nếu làm cẩu thả thì Sigma không còn tồn tại và tiến bộ như ngày nay . Sự ra đời của một hãng sản xuất thứ 3 luôn đem đến nhiều lợi ích cho khách hàng: có thêm sự lựa chọn với chi phí hợp lý, tạo sự cạnh tranh với các hãng lớn để thúc đẩy tiến bộ và giảm giá thành.
    Sự tồn tại của Sigma không có nghĩa nó là thật sự tốt. Mình cũng là dân kinh doanh, và mình xác nhận với bạn là dù bạn có làm đồ kém chất lượng đem bán thì bạn vẫn sống và phát triển được, miễn là bạn đáp ứng được 1 tiêu chí nào đó của NTD, ví dụ : giá rẻ là được. Mình không kỳ thị các hãng thứ 3 (không riêng gì camera, lens). Tuy nhiên mình không đánh giá cao họ so với hàng hiệu bởi mình trải qua 2 kinh nghiệm, mạn phép share cho bà con :

1- Hàng của hãng thứ 3 thường thua kém ở những "chi tiết phụ". Ví dụ : kiểu dáng, phụ kiện, đóng gói bao bì, tỉ lệ hàng lỗi, hậu mãi thường thua kém đồ hiệu. Bạn nào từng đi mua linh kiện máy tính thì chắc cũng thấy mấy cái main đồ hiệu như Intel, Giga, Asus nó hoành tráng thế nào từ hộp đến phụ kiện, các software đóng gói đi kèm và chế độ hậu mãi khủng. Bạn xài main Intel thì bạn có thể chat trực tiếp với KTV Intel (trong thời hạn BH). Đồ ECS, Asrock thì không bằng đâu. Cách fix lỗi của hàng hiệu cũng rất tốt : thường lỗi tràn lan thì họ thu hồi và đổi hết, chả cần biết NTD có phát hiện ra hay không, ví dụ như vụ pin của D7k. Sigma dù BH lâu hơn Nikon, nhưng lỗi focus kiểu này thì 17-55 mình chưa thấy.

2- Cách tiếp cận thị trường của đồ hiệu thường rất pro. Bạn có thấy Nikon nó giảm giá như Sigma bao giờ chưa? Như bạn gì đó đã nói : rõ ràng Sigma chọn thị phần sai nên định giá cao, sau đó giảm gây sốc. Tệ hơn, đây không phải là lần đầu : mình nhớ con SD1 Sigma giảm 1 phát từ ~9k xuống 6k, và hứng 1 con mưa đá dữ dội đến mức họ phải ra policy hỗ trợ cho ai đã mua giá 9k. Chính điều này làm hàng for mất giá nhanh. Không biết Canon sao chứ Nikon 5 năm rồi mình chưa thấy cảnh này : họ chỉ ra lens mới giá rẻ hơn sau khi discontinue cái dòng trước nên không có chuyện giảm giá gây sốc. Vì vậy mà hàng Nikon được đánh giá có level cao hơn, bán 2nd ít lỗ hơn. Sự việc tương tự đối với Apple và Samsung : mấy con Galaxy tuột giá với tốc độ tên lửa liên lục địa.

Đây là những suy nghĩ chủ quan của mình, vì mình thuộc loại khó tính : đã bỏ tiền ra mua phải mua hàng tốt, đúng yêu cầu của bản thân. Không phải lúc nào cũng có tiền để mua hàng hiệu, nhưng nếu hàng for mà xác định là kém chất lượng thì mình thà nhịn chứ không dây vào. Mình cũng đang định mua Sigma 70-200 2.8, nhưng chắc chắn là nếu bảo rằng cắm vào test bị lỗi focus không cho đổi cái khác thì 1 là đi chỗ khác, 2 là mua Nikon (80-200, 70-200 f4 ^^). Vẫn là câu : chỉ sợ không có tiền mua, chứ không lo không có hàng để mua.

p.s : người bán luôn làm mọi cách để maximize lợi nhuận của họ, nên khi thấy họ bán rẻ, hạ giá nhanh, đừng vội cho rằng họ "tốt", và cũng đừng chắc chắn là NTD có lợi. Cái xe Honda Super Dream cái thời bán giá 2k USD nó khác rất rất xa so với chiếc Super Dream bán 16tr hiện nay, thằng Honda chỉ yêu VND thôi.
    Được sửa bởi Luke_3010 lúc 12:13 AM ngày 29-07-2013

Chào bác kthanht. Bác đã đi chỉnh ở công ty Shriro Hà Nội hay trong TP Hồ Chí Minh đấy ạ ? Có máy chỉnh ko cần mở lens thì hay quá.

Quote Được gửi bởi kthanht View Post
    Cty Shriro mới nhập máy có thể chỉnh front&back focus mà ko phải tháo lens, em đã từng đi chỉnh 1 lần rồi phí là 400k ngồi chờ lấy liền (khoảng 1 giờ). Nếu bác mua hàng chính hãng thì khi bảo hành ko phải trả phí.

Chào bác kthanht. Bác đã đi chỉnh ở công ty Shriro Hà Nội hay trong TP Hồ Chí Minh đấy ạ ? Có máy chỉnh ko cần mở lens thì hay quá.
    Ở TPHCM bác ạ, chỉnh ko cần mở lens đâu bác, đ/c hình như là số 10 đường Phổ Quang TB. khi đi chỉnh bác phải mang lens + body. Hôm nay em cũng phải đi mua 1 con Sig 17-50 này đây ạ, hy vọng là ko phải bị tình trang như bác, còn nếu xui lỡ bị thì nếu bác có ở SG thì đi chung với em cho có bạn, hehe.
    Được sửa bởi kthanht lúc 07:33 AM ngày 29-07-2013

Trang 32 / 81 Đầu tiênĐầu tiên ... 22303132333442 ... Cuối cùngCuối cùng