Trang 1 / 86 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 856

Chủ đề: Sony Nex-6 hay Fujifilm X-E1 ???

Sony Nex-6 hay Fujifilm X-E1 ???

Tình hình là em chán dSLR rồi, cũng bởi sự cồng kềnh của nó ko mang theo bên người thường xuyên được.
    Mà ko mang máy theo dĩ nhiên sẽ ko có sản phẩm...hic.
    Tóm lại là em đang cần 1 cái máy nhỏ gọn. Sau khi tình cờ tét thử cái máy Nex-5 của người bạn , em đâm yêu "trường phái" Ko gương lật.
    Xét vấn đề mỹ thuật về ngoại hình cũng như chất ảnh em xem review trên net mấy hôm nay thì chấm được 2 máy:
    - Sony Nex-6: Em thích dáng vẻ cực nhỏ gọn cuả nó, đặt biệt là cái ống kit pancake 16-50 siêu nhỏ rất phù hợp với nhu cầu của em. Hình dáng hiện đại rất cân đối, có khả năng khử nhiễu rất bất ngờ.
    - Fuji X-E1: Trời ơi, hình dáng cổ điển và nước màu ảnh cứ như phim của nó làm em khoái làm sao. Ống kit của X-E1 (18-55/2.8-4) xem thông số có vẻ rất tốt. Tuy nhiên, phải gió 1 cái là nó hơi to hơn em nex-6 tí.

Em phải lựa em nào, bỏ em nào đây ???. Các bác cho em xin ít lời khuyên nhé
    p/s: Đừng khuyên em mua cả 2 máy, gấu oánh chít.
    Thank all,

Tóm lại bạn ưu tiên cái gì? Kích thước hay chất lượng ảnh?

ca 2 bac a. cac bac tu van giup e nex6 hay X-e1 cai nao tot hon de em hy sinh 1 cai

Olympus OMD EM5 tốt hơn )

Olympus OMD EM5 thì chắc ko đạt ở tiêu chí nhỏ gọn.
    Gấu cho mua 1 thứ thì @hamzui mua leica đi cho đỡ lăn tăn...

Quote Được gửi bởi songlam View Post
    Đập chít giờ....
    Em có leica....................R với vài ống kính R con nhà nghèo ở nhà rồi. Mấy ống này gắn lên mirroless được á.
    M thì đú ko nổi, khi nào lên cơn nghiện mượn các anh chụp ké vậy.

Quote Được gửi bởi songlam View Post
    Theo em nghĩ kích thước X-E1 bằng với X-pro1,mà OMD thì lại nhỏ hơn x-pro1 đấy bác ạ..có thể bằng với Nex 6...

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    Tóm lại bạn ưu tiên cái gì? Kích thước hay chất lượng ảnh?
    Chào bác fRzzy,
    Em mới đọc bài viết này của bác, trong khi lang thang đi tìm bến đỗ cho chính mình https://www.dropbox.com/s/np1l61kdup...20t%C3%B4i.pdf .Bài viết rất hay, rất dễ hiểu và .... cứ y chang như tâm trạng của em vậy. Nếu bác ở Sg và có chút thời gian rảnh, em rất mong được mời bác ly cafe sáng.

Như đã trình bày với các bác, em thích sự nhỏ gọn và yêu quí nét đẹp cổ điển. Vì vậy, vào chung kết chỉ còn 2 em X-E1 và Nex-6. Tuy nhiên, đây chỉ là vấn đề phụ, vấn đề chính là em cần 1 cái máy cho ra sản phẩm tốt nhất. Mong các bác tư vấn thêm về vấn đề chính: "chất lượng ảnh", "chất lượng máy ảnh" giúp em.

Dự kiến, em chỉ mua 2 ống kính đi kèm: 1 ống zoom tiêu cự trung bình (fuji 18-55 hoặc nex pancake 16-50) + 1 ống 35mm (ziess 1.8/32 hoặc Fuji 35/1.4). Các bác đừng hỏi tại sao vì bao năm nay em chỉ thích chụp khoảng tiêu cự này trên crop tương đương với 50mm và 24-70 trên ff. Các bác tư vấn thêm chất lượng các ống kính giúp em nhé.

Em khởi đầu đú chơi chụp ảnh cách đây khoảng gần 10 năm bằng 1 máy Canon. Với bao đời máy Canon đi cùng em, 6 năm sau em đã chuyển sang Nikon vì ham hố cái D700, sau đó lại tụt xuống D90 vì D700 quá to, quá nặng và nhu cầu của em ko cần FF. Em muốn nói về cảm giác lúc em chuyển sang Nikon, cảm giác rất buồn khi từ bỏ Canon như bỏ đi 1 tri kỉ. Vậy em tránh lập lại vết xe đổ này, em muốn lựa 1 thương hiệu mirroless để theo lâu dài ...hi...hi....

Thank all,
    Được sửa bởi hamzui lúc 03:52 PM ngày 04-11-2012

Quote Được gửi bởi louis1588 View Post
    Theo em nghĩ kích thước X-E1 bằng với X-pro1,mà OMD thì lại nhỏ hơn x-pro1 đấy bác ạ..có thể bằng với Nex 6...
    Chào bác Louis,

Em nghĩ X-E1 nhỏ hơn khá nhiều so với X-Pro1, tuy nhiên nó vẫn lớn hơn Nex7, Nex6 và EM5 (3 chú này kích cỡ tương đương nhau, chú sau cùng có số liệu lớn hơn tí vì có cục gù nhìn rất vintage)

Bác tham khảo link sau : http://www.dpreview.com/previews/fujifilm-x-e1

Thân

Quote Được gửi bởi hamzui View Post
    Chào bác fRzzy,
    Em mới đọc bài viết này của bác, trong khi lang thang đi tìm bến đỗ cho chính mình https://www.dropbox.com/s/np1l61kdup...20t%C3%B4i.pdf .Bài viết rất hay, rất dễ hiểu và .... cứ y chang như tâm trạng của em vậy. Nếu bác ở Sg và có chút thời gian rảnh, em rất mong được mời bác ly cafe sáng.

Như đã trình bày với các bác, em thích sự nhỏ gọn và yêu quí nét đẹp cổ điển. Vì vậy, vào chung kết chỉ còn 2 em X-E1 và Nex-6. Tuy nhiên, đây chỉ là vấn đề phụ, vấn đề chính là em cần 1 cái máy cho ra sản phẩm tốt nhất. Mong các bác tư vấn thêm về vấn đề chính: "chất lượng ảnh", "chất lượng máy ảnh" giúp em.

Dự kiến, em chỉ mua 2 ống kính đi kèm: 1 ống zoom tiêu cự trung bình (fuji 18-55 hoặc nex pancake 16-50) + 1 ống 35mm (ziess 1.8/32 hoặc Fuji 35/1.4). Các bác đừng hỏi tại sao vì bao năm nay em chỉ thích chụp khoảng tiêu cự này trên crop tương đương với 50mm và 24-70 trên ff. Các bác tư vấn thêm chất lượng các ống kính giúp em nhé.

Em khởi đầu đú chơi chụp ảnh cách đây khoảng gần 10 năm bằng 1 máy Canon. Với bao đời máy Canon đi cùng em, 6 năm sau em đã chuyển sang Nikon vì ham hố cái D700, sau đó lại tụt xuống D90 vì D700 quá to, quá nặng và nhu cầu của em ko cần FF. Em muốn nói về cảm giác lúc em chuyển sang Nikon, cảm giác rất buồn khi từ bỏ Canon như bỏ đi 1 tri kỉ. Vậy em tránh lập lại vết xe đổ này, em muốn lựa 1 thương hiệu mirroless để theo lâu dài ...hi...hi....

Thank all,
    Ống Sony hiện tại không có Zeiss 32mm, chỉ có Zeiss 24 1.8 hoặc Sony 35 1.8 bán ra cuối năm . Còn năm sau nghe nói có ra tiếp 2.8/12, 1.8/32 , 2.8/50 macro for NEX nhưng chưa biết chính xác, có khi cuối 2013 ko chừng.

Nói về chất lượng ảnh JPG thì các máy như Fuji X-pro1, X-E1, Nex 5N,6,7, đều gần như ngang ngửa. Nhưng nếu bác hay chụp RAW thì nên chú ý RAW của Fuji nếu dùng các phần mềm xử lý RAW như Adobe RAW... cho ra ảnh thường là tệ hơn RAW của Sony hay Olympus khá nhiều. Xem ảnh review của bọn nước ngoài test khá kỹ vấn đề này. Nguyên nhân có thể do cấu trúc cảm biến của Fuji khác với cấu trúc thông thường, nó độc quá nên rất ít phần mềm xử lý có thể "hiểu" được để xử lý chính xác.

Ngoài ra vấn đề AF của Fuji cũng hơi bị than phiền, nó không nhanh như Sony Nex6.
    Được sửa bởi onelight lúc 04:53 PM ngày 04-11-2012

Trang 1 / 86 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng