Trang 3 / 86 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 856

Chủ đề: Sony Nex-6 hay Fujifilm X-E1 ???

Quote Được gửi bởi mega_D View Post
    Trong các máy xuất JPG thẳng thì Nex yếu nhất,không khai thác hết được hết khả năng của file raw,nhưng nếu làm raw thì lại rất ok.màu ảnh JPG nex trung tính nhất.hai ống kính nhỏ nhẹ nhất của nex là 16mm2.8 và 16-50 PZ thì đều không được đánh giá cao.cái này trên forum nex của dpreview mấy chú có test nhiều.em thấy đa số mua nex để chơi lens MF.chất lượng lens AF ngàm E nói chung chưa cao.
    Fuji xe1 thì JPG oke lắm rồi,lens cũng tốt,nhưng lens cũng không nhỏ gọn lắm.AF không nhanh.
    ^^ em vote OMD,JPG đẹp.cân bằng nhất,lens đẹp,nhỏ xinh.
    Tuy nhiên nếu chọn giữa Nex và Fuji em sẽ chọn Fuji,cảm giác cách sử dụng sẽ vui hơn,Nex cái gì cũng có tý nhưng không xuất sắc cái gì.
    Chào bác mega-D,
    Trong số các em Mirroless em nghiên cứu mấy hôm nay, em thích vẻ đẹp bề ngoài của Olym OMD EM5 nhất. Em mê vẻ đẹp cổ điển của nó (chủ quan nhận thấy đẹp hơn mấy con X series của Fuji), đã vậy còn nhỏ gọn rất hợp với nhu cầu của em nữa chứ.
    Nhưng em có lý do để ko thích dòng m43, để em chia sẽ cụ thể hơn với bác:
    - Cách đây 2 năm em đã để ý đến dòng M43 này rồi, cụ thể là con Pana GF2. Nhưng khi cầm trên tay em thấy thiếu cái viewfinder nên tặc lưỡi: thôi.
    - Gần đây (chục ngày trước thôi), em chú ý đến con Pana GX1. Nhìn nó có vẻ đẹp hiện đại và rất cần đối,đã vậy nó còn đi kèm cái ống kit zoom pancake rất hợp với sở thích của em. Xem sơ qua trên amazon đang giảm giá chỉ còn $650 cho cả bộ kít này, em thấy hấp dẫn nên tạm bỏ qua cho nó cái tội lớn là ko chịu làm cái viewfinder. Tuy nhiên, như đã nói đâu đó ở bài trên em thích cái fix trung tính nên mượn 1 cái máy GF3 + fix 20mm/1.7 chụp thử. Phải nói con 20mm/1.7 chụp khá đẹp nhưng dáng vẻ cực kì ko có gì là chất lượng ( các bác hay gọi là build lởm gì gì đấy). Em ngỡ giá của nó cũng phải chăng, nhưng khi tham khảo trên amazon em đã thất vọng: $340. Về VN có khi $400 ko chừng.
    Xem sơ qua các lens khác dành cho 43 cũng thấy giá thôi rồi, đắt 1 cách quá đáng.
    Em tạm kết luận cho riêng em (cho riêng em thôi nhé): Liên minh 43 bắt tay nhau kiếm lợi nhuận thông qua việc bán lens...hi ...hi...

Quote Được gửi bởi istillbethere View Post
    Băn khoăn của bác cũng chính là băn khoăn của em trong suốt 1 tháng qua, cho tới hôm nay khi chính tay em được cầm vào NEX-6 em sẽ không thuyết phục bác chọn cái nào, nhưng em chia sẻ với bác những gì em thu lượm được từ 1 tháng trời liên tục lần mò vào các website khảo giá và đọc review từ các trang mạng nước ngoài. Em đặc biệt lưu ý những bài review trên trang digitalrev.com, techradar.com, và đặc biệt là stevenhuffphoto.com, nơi không chỉ có các bài viết trực tiếp về 2 chiếc máy này mà còn đề cập tới nhiều vấn đề liên quan nữa. Bác có thể vào đó để tham khảo bản gốc nếu muốn.

Cụ thể những gì em rút ra là:

1) NEX-6 kích thước bằng NEX-7, báng cầm sâu, thiết kế chắc chắn, đẹp kiểu hiện đại.
    X-E1 kích thước xấp xỉ bằng X-Pro1, nghĩa là to hơn NEX-6. Thiết kế đẹp kiểu cổ điển, đặc biệt là bản silver.

2) Giá NEX-6 (body hoặc kit) đều rẻ hơn X-E1 (body hoặc kit).

3) Kit 16-50mm mới của NEX rất nhỏ gọn, được lợi về tiêu cự nhưng khẩu độ vẫn như thông thường là f/3.5-5.6, có OSS.
    Kit 18-55mm của X-E1 dài, nhưng khẩu độ lại đột phá ở mức f/2.8-4.

4) ISO của NEX cao hơn X-E1, và với kinh nghiệm dùng NEX-5N trước đây của bản thân em, em tin là nó khử noise rất xuất sắc.
    X-E1 có dải ISO thấp hơn 1 chút nhưng khả năng khử noise được đánh giá là cũng rất tốt.
    Cho đến giờ chưa có website nào so sánh 2 con này với nhau nên em không nói được ai tốt hơn ai.

5) Sensor của X-E1 giống hệt X-Pro1, có dynamic range và depth of color vốn được đánh giá là ngang ngửa, thậm chí hơn một số mẫu máy DSLR crop lẫn fullframe (đời cũ). Trong khi đó nhiều người dùng lại đánh giá chất ảnh của NEX-6 kém NEX-7. Techradar cũng đánh giá NEX-7 cho chất lượng ảnh tốt hơn, nhưng chỉ với file .JPEG, trong khi đó ở định dạng RAW thì NEX-6 lại trội hơn.

6) Mặc dù sử dụng bản firmware 2.0 được cho là có cải thiện đáng kể về tốc độ lấy nét, thì về bản chất X-E1 vẫn là lấy nét tương phản (contrast) và chắc chắn chậm hơn kiểu lấy nét lai (phase + contrast) của NEX-6. Anh Kai của webstie digitalrev đã có 1 video thử nghiệm và chỉ ra điểm yếu này của X-E1.

7) Chất ảnh của X-E1 rất đặc trưng Fuji, đặc biệt là film stimulation. Tuy nhiên NEX series vốn dĩ cũng có rất nhiều effect hay, chưa kể trong bản NEX-6 mới này (cùng với NEX-5R), Sony còn cung cấp thêm Apps Store hứa hẹn nhiều effect hay hơn nữa.

8) Ống kính của Sony thật sự rất ít. Nhưng mới đây họ đã có thêm 2 ống mới của Sigma là Sigma 19mm/2.8 và 30mm/2.8 được đánh giá cao về hiệu năng/kinh tế. Dòng E mount chính hãng cũng đã có thêm CZ 24/1.8 (giá hơn $1000), chuẩn bị có thêm 35/1.8, 10-18/4. Chưa kể các lens MF dùng qua adapter.
    Trong khi đó X-E1 lại có nhiều prime lens với tiêu cự rất hay như 18mm và 35/1.4G. Đặc biệt nó có bán bản kit 35/1.4G. Các ống kính XF này đều được đánh giá rất cao.

9) Tuy độ phân giải EVF của 2 máy ngang nhau, nhưng tần số quét của EVF của NEX-6 cao hơn X-E1. Điều này đã được một nữ nhiếp ảnh gia nước ngoài dùng X-E1 là Amy Medina xác nhận. Và bà công nhận là trong điều kiện low light, tần số quét thấp của EVF của X-E1 có thể gây 1 số khó khăn trong việc lấy nét, đặc biệt nếu chơi MF.

10) Peaking color vẫn là độc quyền của Sony và nếu chơi MF thì nó là 1 vũ khí tuyệt đỉnh.

11) Màn hình của NEX có độ phân giải cao gấp đôi X-E1 và có khả năng xoay lật.

Đọc xong 11 điều này thì chắc hẳn bác cũng biết lựa chọn cuối cùng của em là gì Tuy nhiên đó chỉ là lựa chọn của riêng em, với thể loại ảnh mà em hay chụp. Bởi vì em muốn lưu ý bác 1 điều khi chọn máy, đó là thể loại ảnh bác thường chụp sẽ ảnh hưởng tới lựa chọn cuối cùng. Đừng chọn 1 cái máy với rất rất nhiều ưu điểm nhưng lại toàn là ưu điểm không cần tới. Ví dụ bác chụp chân dung, phong cảnh và tĩnh vật là chính, thì cái khoản lấy nét nhanh của NEX không quan trọng bằng depth of color và dynamic range. Bác chẳng chụp low light bao giờ thì dải ISo và khử noise tốt hơn cũng chả để làm gì. Và nếu bác không xài lens MF thì color peaking cũng đâu có để làm gì đâu.

Giờ điều khiến em đau đầu còn lại, chỉ là cái lens thứ 2 sẽ mua, hehe.
    Cảm ơn bac istillbethere, bài viết của bác rất chi tiết, em sẽ đọc kỹ để cân nhắc thêm.
    Với kinh nghiệm từng dùng Nex, bác có thể đánh giá sơ qua em pancake 16-50 được ko? So với kit 18-55 trước đây như thế nào?
    Bác cho em hỏi thêm là bác mua nex 6 ở đâu vậy?

Quote Được gửi bởi hamzui View Post
    Cảm ơn bac istillbethere, bài viết của bác rất chi tiết, em sẽ đọc kỹ để cân nhắc thêm.
    Với kinh nghiệm từng dùng Nex, bác có thể đánh giá sơ qua em pancake 16-50 được ko? So với kit 18-55 trước đây như thế nào?
    Bác cho em hỏi thêm là bác mua nex 6 ở đâu vậy?
    Em mới pre-order chứ chưa dùng 16-50 nên không có gì để tự đánh giá bác ạ. Tuy nhiên bác Peter Phạm đã chụp test và dành cho nó khá nhiều khen ngợi. Các forum nước ngoài người ta khen có, chê có, nhưng đều chung quan điểm là nó tốt hơn 18-55 cũ. Cá nhân em thích nó ở 2 điểm, đó là tiêu cự rộng hơn (24-75) và nhỏ gọn hơn so với kit cũ. Khi mua cùng máy thì giá lại khá mềm, mà trong đời chụp ảnh thiếu gì lúc phải chụp "trách nhiệm" cho gia đình, bạn bè, v..v.. hoặc đi du lịch thì khi đó cái góc 24mm với khẩu độ f/3.5 và OSS là đủ tốt rồi.

Em hiện thời ko ở VN. Nhưng theo như kinh nghiệm hồi em mua NEX-5N thì bác cứ yên tâm mà thẳng tiến Sony Center chỗ bác ở thôi. Giá của NEX chính hãng ở VN rất tốt, lại có khuyến mại nhiều, đừng lăn tăn hàng xách tay làm gì.

Vừa viết vừa nhớ ra, xin bổ sung thêm:

12) NEX-6 chụp được 10fps trong khi X-E1 chỉ là 6fps.

13) cảm biến của NEX-6 có cấu trúc như cảm biến APS-C bình thường, còn của Fuji lại là X-Trans với cấu trúc khác hẳn, được cho là "no màu" hơn và giúp ảnh chụp sắc nét hơn cảm biến APS-C thông thường.
    Được sửa bởi istillbethere lúc 07:29 PM ngày 04-11-2012
    35mm.

Quan trọng là bác chủ topic thường chụp gì và có hay chơi MF ko ? Nếu nói về AF thì em đánh giá AF của Fuji ko chậm, vừa đủ dùng cho mọi nhu cầu ngoại trừ nhu cầu chụp chuyển động nhanh và thể thao, em chỉ chưa hài lòng tốc độ refesh của EVF Fuji thôi. Còn nếu bác thích chơi MF thì tốt nhất chơi Nex cho lành.

Xem sơ qua các lens khác dành cho 43 cũng thấy giá thôi rồi, đắt 1 cách quá đáng.
    Em tạm kết luận cho riêng em (cho riêng em thôi nhé): Liên minh 43 bắt tay nhau kiếm lợi nhuận thông qua việc bán lens...hi ...hi...
    Em cũng đồng ý với bác,rất đắt và khó mua,nhưng phải nói là OMD hoàn hảo quá,cứ tự nhủ cố cái body rồi từ từ cày cho lens.nex 6 và OMD em cũng lăn tăn lắm.
    Nhưng sắp tới sony ra 35 1.8 OSS giá cũng hơn 450$ bác à,quy đổi thì còn to và đắt hơn pana 20 1.7 - cái giống miroless này nó mới nên đắt ghê.nghĩ con 35 1.8G của nikon mà buồn,em cũng rất thích dùng tiêu cự tiêu chuẩn vì tiện lợi đa năng.
    Nên chịu khó chờ mấy hum nữa,11-11 là bán đại trà nex6 ở toàn thế giới,sẽ có review sớm để cân nhắc.

Chào bác fRzzy,
    Em mới đọc bài viết này của bác, trong khi lang thang đi tìm bến đỗ cho chính mình https://www.dropbox.com/s/np1l61kdup...20t%C3%B4i.pdf .Bài viết rất hay, rất dễ hiểu và .... cứ y chang như tâm trạng của em vậy. Nếu bác ở Sg và có chút thời gian rảnh, em rất mong được mời bác ly cafe sáng.

Như đã trình bày với các bác, em thích sự nhỏ gọn và yêu quí nét đẹp cổ điển. Vì vậy, vào chung kết chỉ còn 2 em X-E1 và Nex-6. Tuy nhiên, đây chỉ là vấn đề phụ, vấn đề chính là em cần 1 cái máy cho ra sản phẩm tốt nhất. Mong các bác tư vấn thêm về vấn đề chính: "chất lượng ảnh", "chất lượng máy ảnh" giúp em.

Dự kiến, em chỉ mua 2 ống kính đi kèm: 1 ống zoom tiêu cự trung bình (fuji 18-55 hoặc nex pancake 16-50) + 1 ống 35mm (ziess 1.8/32 hoặc Fuji 35/1.4). Các bác đừng hỏi tại sao vì bao năm nay em chỉ thích chụp khoảng tiêu cự này trên crop tương đương với 50mm và 24-70 trên ff. Các bác tư vấn thêm chất lượng các ống kính giúp em nhé.

Em khởi đầu đú chơi chụp ảnh cách đây khoảng gần 10 năm bằng 1 máy Canon. Với bao đời máy Canon đi cùng em, 6 năm sau em đã chuyển sang Nikon vì ham hố cái D700, sau đó lại tụt xuống D90 vì D700 quá to, quá nặng và nhu cầu của em ko cần FF. Em muốn nói về cảm giác lúc em chuyển sang Nikon, cảm giác rất buồn khi từ bỏ Canon như bỏ đi 1 tri kỉ. Vậy em tránh lập lại vết xe đổ này, em muốn lựa 1 thương hiệu mirroless để theo lâu dài ...hi...hi....

Thank all,
    Em ở SG, bác có hứng thú cafe cứ hú em, việc của em chẳng bị bó buộc thời gian nên lúc nào cũng rảnh bác ạ...

Về yêu cầu của bác em thấy thế này:

1. Nhỏ gọn thì NEX-6 nhỏ gọn hơn, nhưng hơn ở đây chỉ là tương đối, bác cầm theo người vẫn phải có túi riêng cho nó chứ chẳng con nào nhét vừa túi quần cả, túi áo khoác thì con nào cũng được. Nhưng so cụ thể ra thì hiện tại Fuji không có ống pancake, còn NEX thì có 16-50, nên xét về tổng thể máy + ống kính thì NEX-6 + 16-50 sẽ nhỏ hơn tương đối so với X-E1 + 18-55. Kết luận lại em cho rằng bác nên chọn NEX-6 nếu nhỏ gọn là quan trọng nhất.

2. Chất lượng ống kính thì cả Fuji 18-55mm lẫn 16-50mm đều chưa có mặt để test một cách chi tiết, bởi nhiều website có uy tín, nhưng theo truyền thống của 2 thằng, thì theo ý kiến cá nhân em chắc chắn Fuji 18-55mm sẽ tốt hơn Sony 16-50mm, cái này em không nêu lý do vì nó sẽ dài dòng lắm, nhưng em chắc chắn là em không thiên vị thằng nào, bác cứ yên tâm.

3. Chất lượng ảnh thì em cho rằng là Fuji tốt hơn nếu xét trên khung tuyệt đối, em đã chụp X-E1 rồi (sản phẩm mẫu của Fujifilm VN cho mượn) và cũng chụp NEX-5N rồi (NEX-6 sensor tương tự NEX-5N, em chưa thấy có lý do để tin là chất lượng nó sẽ hơn hẳn) - nhưng em cũng vẫn giữ quan điểm là chất lượng các máy mirrorless hiện tại là quá đủ cho nhu cầu của em, của bác lẫn của các bác trên đây. Cho nên theo em thì bác không cần quan tâm lắm đâu, đảm bảo đáp ứng được hết.

4. Mấy thằng Fuji X thuộc dạng lắm tài nhiều tật, người yêu thì yêu say yêu đắm mà người ghét thì ghét đắng ghét cay... em nói hoa văn chút nhưng quả thật đúng là như thế. Bảo em liệt kê ưu điểm của nó em cũng mất nửa buổi mà bảo em liệt kê khuyết điểm của nó em cũng mất nửa buổi còn lại. Nếu bác chịu được khuyết điểm của nó, bác sẽ thấy nó tuyệt vời, nếu không, bác sẽ không coi nó ra cái gì cả. Em mất thời gian để thuyết phục nhiều người chơi Fuji X lắm rồi, và kết luận lại là em chịu thua, người yêu thì không cần em thuyết phục, người ghét thì em nói nhiều họ ghét luôn cả em chứ không yêu thêm cái máy tí nào. NEX thì khác, Sony rất giỏi, họ làm ra những cái máy rất dễ yêu, nhìn đâu cũng thấy ưu điểm, đọc thông số kỹ thuật là choáng ngợp ngay, nhưng mọi thứ nó đều ở giữa giữa.

Em nói giữa giữa không phải chê Sony, các bác fanboi đừng phang gạch em, giữa giữa không phải là tệ, nó là thứ phù hợp với hầu hết tất cả mọi người và phần nhiều trường hợp nó là lựa chọn an toàn nhất. Giống như người mẫu diễn viên nhìn thì ngon đấy, nhưng lấy làm vợ chắc gì đã hạnh phúc, thôi em cứ lấy cô bạn học chung cho an toàn, chẳng xấu chẳng đẹp nhưng cái gì cũng dễ chịu...

nói dài dòng quá cuối cùng quên mất vấn đề chính, haha... NEX-6 là một lựa chọn an toàn, yên tâm bác chọn sẽ không hối tiếc... nhưng bác có cơ hội phát điên lên vì sung sướng hoặc phát cuồng lên vì tức giận nếu chọn X-E1... vấn đề là bác thích sự mạo hiểm đến đâu?

Em cũng đang canh me X-E1 và lens kit. Đã qua cái thời ham vác máy to rồi. Em cũng xài qua X100, X10 va V1 và đều thất vọng khi mirrorless chưa theo kịp DSLR crop. Hy vọng X-E1 khá hơn.

Chào bác mega-D,
    Trong số các em Mirroless em nghiên cứu mấy hôm nay, em thích vẻ đẹp bề ngoài của Olym OMD EM5 nhất. Em mê vẻ đẹp cổ điển của nó (chủ quan nhận thấy đẹp hơn mấy con X series của Fuji), đã vậy còn nhỏ gọn rất hợp với nhu cầu của em nữa chứ.
    Nhưng em có lý do để ko thích dòng m43, để em chia sẽ cụ thể hơn với bác:
    - Cách đây 2 năm em đã để ý đến dòng M43 này rồi, cụ thể là con Pana GF2. Nhưng khi cầm trên tay em thấy thiếu cái viewfinder nên tặc lưỡi: thôi.
    - Gần đây (chục ngày trước thôi), em chú ý đến con Pana GX1. Nhìn nó có vẻ đẹp hiện đại và rất cần đối,đã vậy nó còn đi kèm cái ống kit zoom pancake rất hợp với sở thích của em. Xem sơ qua trên amazon đang giảm giá chỉ còn $650 cho cả bộ kít này, em thấy hấp dẫn nên tạm bỏ qua cho nó cái tội lớn là ko chịu làm cái viewfinder. Tuy nhiên, như đã nói đâu đó ở bài trên em thích cái fix trung tính nên mượn 1 cái máy GF3 + fix 20mm/1.7 chụp thử. Phải nói con 20mm/1.7 chụp khá đẹp nhưng dáng vẻ cực kì ko có gì là chất lượng ( các bác hay gọi là build lởm gì gì đấy). Em ngỡ giá của nó cũng phải chăng, nhưng khi tham khảo trên amazon em đã thất vọng: $340. Về VN có khi $400 ko chừng.
    Về chuyện viewfinder em thấy bác không có lý lắm. Bác xem xét 2 con m4/3 không có viewfinder, bác thấy bất tiện, từ đó bác ghét m4/3 vì không có viewfinder, mà OM-D là m4/3 nên bác ghét luôn OM-D, trong khi thực tế là OM-D có viewfinder.

Về lens, kinh nghiệm của em xài lens Olympus cho thấy, với dòng m4/3 không cần thiết phải đầu tư lens quá đắt tiền làm gì. Nêu với máy khác cần lens tầm trung thì Olym và Pana chỉ cần dùng lens tầm thấp vì chất lượng ảnh các lens này rất tốt. Các lens tầm thấp này tuy nhìn ọp ẹp nhưng thực tế là rất ít hư hao. Vì vậy nếu cần build cứng cáp nhìn cho sang thì các lens này ko đáp ứng được nhưng nếu chỉ cần bền thì ko cần lo lắng.

Vậy các bác cho em hỏi NEX 6 có cân tài với Nikon D7000 của em không, e định chia tay em nó để kiếm 1 em mirrorless để cho gọn nhẹ đó mà

Trang 3 / 86 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... Cuối cùngCuối cùng