Trang 2 / 86 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 856

Chủ đề: Sony Nex-6 hay Fujifilm X-E1 ???

xem review của a peter bạn sẽ có quyết định dễ dàng hơn:

Thật sự các ống kính ngàm E của Sony thiếu sự đa dạng và chất lượng cũng ko phải xuất sắc là vấn đề làm em phân vân khi có ý định " nghiêm túc" với Nex.
    Ngoài ống 16-50 pancake (chất lượng ảnh cũng chưa được kiểm chứng) em cũng chẳng biết mua thêm ống fix gì nữa ??!!???. Zeiss 1.8/24 em rất thích nhưng khổ nỗi nó to quá làm mất đi cái "thần" nhỏ gọn của máy mirroless.
    Nếu có mua Nex, tạm thời em sẽ chơi chung với các ống fix nikon và leica R nhà trồng được vậy. Chờ em Zeiss 1.8/32 ra sẽ tính sau.

Nói về Fuji X, em chưa được cầm, được sờ, được chụp thử , nhưng có cảm giác các ống kính của nó tốt hơn nex nhiều.
    Em thích Fuji 1.4/35 và 18-55/2.8-4. Ước gì bạn bè nào đó có để mình chụp thử.

Về RAW, em rất ít khi chụp RAW trừ những ảnh mình cho rằng quan trọng sẽ set RAW, còn lại cứ Jpeg mà bắn. Có khi nào em rửa hình to hơn khổ 30X40 đâu nè...hi...hi....

Lan man tí: Nikon D7000 có 2 khe cắm thẻ rất hay, em set 1 thẻ lưu Jpeg, 1 thẻ lưu Raw. Cái thẻ lưu Raw thường xuyên bị xóa, thậm chí em chẳng thèm lưu lại trong ổ cứng lưu trữ luôn.

Khánh long nó treo lên site của nó con Fuji đó rồi kìa, 21,5 tr. Bác nào đang máu mua về làm chuột bạch đi.

xem review của X-E1 nè

Trong các máy xuất JPG thẳng thì Nex yếu nhất,không khai thác hết được hết khả năng của file raw,nhưng nếu làm raw thì lại rất ok.màu ảnh JPG nex trung tính nhất.hai ống kính nhỏ nhẹ nhất của nex là 16mm2.8 và 16-50 PZ thì đều không được đánh giá cao.cái này trên forum nex của dpreview mấy chú có test nhiều.em thấy đa số mua nex để chơi lens MF.chất lượng lens AF ngàm E nói chung chưa cao.
    Fuji xe1 thì JPG oke lắm rồi,lens cũng tốt,nhưng lens cũng không nhỏ gọn lắm.AF không nhanh.
    ^^ em vote OMD,JPG đẹp.cân bằng nhất,lens đẹp,nhỏ xinh.
    Tuy nhiên nếu chọn giữa Nex và Fuji em sẽ chọn Fuji,cảm giác cách sử dụng sẽ vui hơn,Nex cái gì cũng có tý nhưng không xuất sắc cái gì.
    Được sửa bởi mega_D lúc 06:03 PM ngày 04-11-2012

Quote Được gửi bởi hamzui View Post
    Thật sự các ống kính ngàm E của Sony thiếu sự đa dạng và chất lượng cũng ko phải xuất sắc là vấn đề làm em phân vân khi có ý định " nghiêm túc" với Nex.
    Ngoài ống 16-50 pancake (chất lượng ảnh cũng chưa được kiểm chứng) em cũng chẳng biết mua thêm ống fix gì nữa ??!!???. Zeiss 1.8/24 em rất thích nhưng khổ nỗi nó to quá làm mất đi cái "thần" nhỏ gọn của máy mirroless.
    Nếu có mua Nex, tạm thời em sẽ chơi chung với các ống fix nikon và leica R nhà trồng được vậy. Chờ em Zeiss 1.8/32 ra sẽ tính sau.

Nói về Fuji X, em chưa được cầm, được sờ, được chụp thử , nhưng có cảm giác các ống kính của nó tốt hơn nex nhiều.
    Em thích Fuji 1.4/35 và 18-55/2.8-4. Ước gì bạn bè nào đó có để mình chụp thử.

Về RAW, em rất ít khi chụp RAW trừ những ảnh mình cho rằng quan trọng sẽ set RAW, còn lại cứ Jpeg mà bắn. Có khi nào em rửa hình to hơn khổ 30X40 đâu nè...hi...hi....

Lan man tí: Nikon D7000 có 2 khe cắm thẻ rất hay, em set 1 thẻ lưu Jpeg, 1 thẻ lưu Raw. Cái thẻ lưu Raw thường xuyên bị xóa, thậm chí em chẳng thèm lưu lại trong ổ cứng lưu trữ luôn.
    thế thì bác ko rành về sony rồi.bên sony hiện có 1 ống fix 50 f1.8 (mình cũng đang dùng nó),chụp chân dung rất nét nhé.và sắp tới thì sony còn ra thêm 1 em nữa là 35 f1.8 nữa,và xem review thì nó cũng rất tuyệt vời.
    và bên cạnh đó thì còn có cái lens rất hay nữa là 10-18,siêu rộng mà có chống rung
    nếu bác chưa biết gì về lens 16-50 sắp ra của sony thì cứ lên gú gồ sẽ rất nhiều và ngay trong vnphoto này cũng đã có bác chụp = e nó trên nex 6 rồi đấy.
    thật sự thì mình cũng lăn tăn như bác khi mua máy,fuji thì chất hình rất đẹp nhưng bị 1 cái là nó lấy nét chậm wa.mình đã dùng nex nên biết là nó lấy nét cực nhanh,bên cạnh đó thì rất thích cái vụ khử noise của nó.
    túm lại thì bác cứ tham khảo cho kĩ rồi mua,và xem bản thân mình thích cái nào thì chơi cái đó thôi,chứ mọi người tư vấn chỉ là phần phụ,cái chính là quyết định của mình để ko làm mình hối hận sau này

Băn khoăn của bác cũng chính là băn khoăn của em trong suốt 1 tháng qua, cho tới hôm nay khi chính tay em được cầm vào NEX-6 em sẽ không thuyết phục bác chọn cái nào, nhưng em chia sẻ với bác những gì em thu lượm được từ 1 tháng trời liên tục lần mò vào các website khảo giá và đọc review từ các trang mạng nước ngoài. Em đặc biệt lưu ý những bài review trên trang digitalrev.com, techradar.com, và đặc biệt là stevenhuffphoto.com, nơi không chỉ có các bài viết trực tiếp về 2 chiếc máy này mà còn đề cập tới nhiều vấn đề liên quan nữa. Bác có thể vào đó để tham khảo bản gốc nếu muốn.

Cụ thể những gì em rút ra là:

1) NEX-6 kích thước bằng NEX-7, báng cầm sâu, thiết kế chắc chắn, đẹp kiểu hiện đại.
    X-E1 kích thước xấp xỉ bằng X-Pro1, nghĩa là to hơn NEX-6. Thiết kế đẹp kiểu cổ điển, đặc biệt là bản silver.

2) Giá NEX-6 (body hoặc kit) đều rẻ hơn X-E1 (body hoặc kit).

3) Kit 16-50mm mới của NEX rất nhỏ gọn, được lợi về tiêu cự nhưng khẩu độ vẫn như thông thường là f/3.5-5.6, có OSS.
    Kit 18-55mm của X-E1 dài, nhưng khẩu độ lại đột phá ở mức f/2.8-4.

4) ISO của NEX cao hơn X-E1, và với kinh nghiệm dùng NEX-5N trước đây của bản thân em, em tin là nó khử noise rất xuất sắc.
    X-E1 có dải ISO thấp hơn 1 chút nhưng khả năng khử noise được đánh giá là cũng rất tốt.
    Cho đến giờ chưa có website nào so sánh 2 con này với nhau nên em không nói được ai tốt hơn ai.

5) Sensor của X-E1 giống hệt X-Pro1, có dynamic range và depth of color vốn được đánh giá là ngang ngửa, thậm chí hơn một số mẫu máy DSLR crop lẫn fullframe (đời cũ). Trong khi đó nhiều người dùng lại đánh giá chất ảnh của NEX-6 kém NEX-7. Techradar cũng đánh giá NEX-7 cho chất lượng ảnh tốt hơn, nhưng chỉ với file .JPEG, trong khi đó ở định dạng RAW thì NEX-6 lại trội hơn.

6) Mặc dù sử dụng bản firmware 2.0 được cho là có cải thiện đáng kể về tốc độ lấy nét, thì về bản chất X-E1 vẫn là lấy nét tương phản (contrast) và chắc chắn chậm hơn kiểu lấy nét lai (phase + contrast) của NEX-6. Anh Kai của webstie digitalrev đã có 1 video thử nghiệm và chỉ ra điểm yếu này của X-E1.

7) Chất ảnh của X-E1 rất đặc trưng Fuji, đặc biệt là film stimulation. Tuy nhiên NEX series vốn dĩ cũng có rất nhiều effect hay, chưa kể trong bản NEX-6 mới này (cùng với NEX-5R), Sony còn cung cấp thêm Apps Store hứa hẹn nhiều effect hay hơn nữa.

8) Ống kính của Sony thật sự rất ít. Nhưng mới đây họ đã có thêm 2 ống mới của Sigma là Sigma 19mm/2.8 và 30mm/2.8 được đánh giá cao về hiệu năng/kinh tế. Dòng E mount chính hãng cũng đã có thêm CZ 24/1.8 (giá hơn $1000), chuẩn bị có thêm 35/1.8, 10-18/4. Chưa kể các lens MF dùng qua adapter.
    Trong khi đó X-E1 lại có nhiều prime lens với tiêu cự rất hay như 18mm và 35/1.4G. Đặc biệt nó có bán bản kit 35/1.4G. Các ống kính XF này đều được đánh giá rất cao.

9) Tuy độ phân giải EVF của 2 máy ngang nhau, nhưng tần số quét của EVF của NEX-6 cao hơn X-E1. Điều này đã được một nữ nhiếp ảnh gia nước ngoài dùng X-E1 là Amy Medina xác nhận. Và bà công nhận là trong điều kiện low light, tần số quét thấp của EVF của X-E1 có thể gây 1 số khó khăn trong việc lấy nét, đặc biệt nếu chơi MF.

10) Peaking color vẫn là độc quyền của Sony và nếu chơi MF thì nó là 1 vũ khí tuyệt đỉnh.

11) Màn hình của NEX có độ phân giải cao gấp đôi X-E1 và có khả năng xoay lật.

Đọc xong 11 điều này thì chắc hẳn bác cũng biết lựa chọn cuối cùng của em là gì Tuy nhiên đó chỉ là lựa chọn của riêng em, với thể loại ảnh mà em hay chụp. Bởi vì em muốn lưu ý bác 1 điều khi chọn máy, đó là thể loại ảnh bác thường chụp sẽ ảnh hưởng tới lựa chọn cuối cùng. Đừng chọn 1 cái máy với rất rất nhiều ưu điểm nhưng lại toàn là ưu điểm không cần tới. Ví dụ bác chụp chân dung, phong cảnh và tĩnh vật là chính, thì cái khoản lấy nét nhanh của NEX không quan trọng bằng depth of color và dynamic range. Bác chẳng chụp low light bao giờ thì dải ISo và khử noise tốt hơn cũng chả để làm gì. Và nếu bác không xài lens MF thì color peaking cũng đâu có để làm gì đâu.

Giờ điều khiến em đau đầu còn lại, chỉ là cái lens thứ 2 sẽ mua, hehe.
    Được sửa bởi istillbethere lúc 06:19 PM ngày 04-11-2012
    35mm.

Quote Được gửi bởi istillbethere View Post

8) Ống kính của Sony thật sự rất ít. Nhưng mới đây họ đã có thêm 2 ống mới của Sigma là Sigma 19mm/2.8 và 30mm/2.8 được đánh giá cao về hiệu năng/kinh tế. Dòng E mount chính hãng cũng đã có thêm CZ 24/1.8 (giá hơn $1000), chuẩn bị có thêm 35/1.8, 10-18/4. Chưa kể các lens MF dùng qua adapter.
    Trong khi đó X-E1 lại có nhiều prime lens với tiêu cự rất hay như 18mm và 35/1.4G. Đặc biệt nó có bán bản kit 35/1.4G. Các ống kính XF này đều được đánh giá rất cao.

9) Tuy độ phân giải OVF của 2 máy ngang nhau, nhưng tần số quét của OVF của NEX-6 cao hơn X-E1. Điều này đã được một nữ nhiếp ảnh gia nước ngoài dùng X-E1 là Amy Medina xác nhận. Và bà công nhận là trong điều kiện low light, tần số quét thấp của OVF của X-E1 có thể gây 1 số khó khăn trong việc lấy nét, đặc biệt nếu chơi MF.

Giờ điều khiến em đau đầu còn lại, chỉ là cái lens thứ 2 sẽ mua, hehe.
    Sony Nex hiện ngoài các ống bạn kể còn có 50 1.8 OSS được đánh giá tốt.

OVF là ống ngắm quang, còn trên NEX, X-E1 đều dùng ống ngắm điện tử EVF nhé.

Ngoài ra X-E1 có màn hình độ phân giải không cao: khoảng 460k pixel so với NEX hơn 910k pixel cho ảnh trên màn hình đẹp hơn.

Nếu X-E1 body to hơn, AF chậm hơn, lens dài hơn Nex6 thì chắc thua nex 6 rồi.

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    Sony Nex hiện ngoài các ống bạn kể còn có 50 1.8 OSS được đánh giá tốt.

OVF là ống ngắm quang, còn trên NEX, X-E1 đều dùng ống ngắm điện tử EVF nhé.

Ngoài ra X-E1 có màn hình độ phân giải không cao: khoảng 460k pixel so với NEX hơn 910k pixel cho ảnh trên màn hình đẹp hơn.
    Cảm ơn bác onelight, em đã sửa lại rồi. Không hiểu sao em lại nhầm được EVF với OVF :P em cũng vừa mới nhớ ra và bổ sung thêm khoản màn hình. Còn lens 50/1.8 ra đã khá lâu rồi, ở đây em chỉ đề cập tới những lens chính hãng vừa mới có thêm cùng với việc giới thiệu NEX-6.
    35mm.

Trang 2 / 86 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng