Trang 1 / 80 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 792

Chủ đề: Điều gì đã làm nên tên tuổi Carl Zeiss T*

Điều gì đã làm nên tên tuổi Carl Zeiss T*

T*, đọc là tee-star, là viết tắt từ transparent (trong suốt). Zeiss dùng thuật ngữ này để chỉ lớp tráng phủ (coating) ống kính của mình với hàm ý lớp tráng này trong suốt, cho 100% ánh sáng đi qua, vừa làm ảnh sáng hơn, vừa cho màu trung thực hơn và tương phản cao hơn.

Mình chỉ sở hữu 2 ống 28mm và 100mm nên chỉ viết về nó thôi.
    28mm f/2.0: Đây là tiêu cự tiêu chuẩn của dân chụp báo chí đời sống trước khi có những ống kính 24mm khẩu lớn như 24/1.4L của Canon. Ống này khẩu lớn, lấy nét dễ, chất lượng hơn xa 2.8/25 (về độ nét là chính). Bệnh field curvature cũng khá nặng nên phải cẩn thận khi dùng.

100mm f/2.0: Huyền thoại mới. Ông Lloyd Chambers nói đây là chiếc ống kính 100mm tốt nhất mọi thời đại (có thể sau này Zeiss sẽ cho ra bản nâng cấp tốt hơn, nhưng giờ thì là như thế). Chụp được tất cả mọi thể loại. Bác nào chụp phong cảnh panorama thì đây cũng là lựa chọn tuyệt vời vì nó nét kinh khủng (cứ xem thử sample là biết ạ). Bác nào lo nó nét quá, chụp chân dung không tốt thì bác đó xem lại đầu óc mình. Điểm yếu duy nhất của lens này là tiêu cự của nó khi chụp chân dung (nằm giữa 85 và 135mm) nhưng khi đã dùng và quen rồi thì không có gì phải bàn.

Nếu mọi người ko phiền hà về việc quay tay, thì cứ Carl Zeiss mà chọn.
    Một vài ảnh mình đã chụp bằng Raw, convert trực tiếp qua JPEG, ko thuốc gì cả.

1. 28mm @ f/2.8 shutter speed 1/200 sec

2. 28mm @ f/5.0 shutter speed 1/200 sec

3. 28mm @ f/5.6 shutter speed 1/60 sec

4. 28mm @ f/3.2 shutter speed 1/640 sec

5. 100mm @ f/2.5 shutter speed 1/100 sec

6. 100mm @ f/ 2.8 shutter speed 1/320 sec

7. 100mm @ f/ 2.8 shutter speed 1/500 sec

8. 100mm @ f/ 4.5 shutter speed 1/800 sec

Giá 100 F2 bi nhiêu bác?

Ống này hàng chính hãng thì bằng 21f2.8 , giá 43..

Ảnh bác chụp hoa lá đẹp quá.
    Nhưng ảnh chân dung thì thực sự không nổi bật
    Chụp dở nhưng vẫn thích chụp. Mong một ngày tươi sáng

nếu thực sự đam mê MF em sẽ ko chọn CZ mà sẽ chọn Leica, ống cũ Leica cũng ko mắc hơn CZ nhưng ảnh lên chất hơn cả CZ

Quote Được gửi bởi chickenII View Post
    Ảnh bác chụp hoa lá đẹp quá.
    Nhưng ảnh chân dung thì thực sự không nổi bật
    Em nghĩ bác đang "soi" không đúng chỗ rồi ạ. Giới thiệu lens thì nên xem chất lượng lens thôi, đừng bàn đến kỹ thuật chụp cũng như bố cục của tác giả

Qua loạt ảnh của chủ thớt thì thấy rõ 2 loại ánh sáng
    - ánh sáng tự nhiên: ảnh lên quá tốt (độ nét, tương phản, màu sắc, chuyển màu)
    - ánh sáng nhân tạo: ảnh lên cũng tốt, nhưng không thuyết phục bằng loạt trên

Quote Được gửi bởi t2k
    nếu thực sự đam mê MF em sẽ ko chọn CZ mà sẽ chọn Leica, ống cũ Leica cũng ko mắc hơn CZ nhưng ảnh lên chất hơn cả CZ
    Bác có gì để chứng minh cho điểm này của bác không ạ? EM thật đang máu T* mà bác làm cho em "tụt huyết áp" hức hưc

Quote Được gửi bởi vietbingo View Post
    Em nghĩ bác đang "soi" không đúng chỗ rồi ạ. Giới thiệu lens thì nên xem chất lượng lens thôi, đừng bàn đến kỹ thuật chụp cũng như bố cục của tác giả

Qua loạt ảnh của chủ thớt thì thấy rõ 2 loại ánh sáng
    - ánh sáng tự nhiên: ảnh lên quá tốt (độ nét, tương phản, màu sắc, chuyển màu)
    - ánh sáng nhân tạo: ảnh lên cũng tốt, nhưng không thuyết phục bằng loạt trên

Bác có gì để chứng minh cho điểm này của bác không ạ? EM thật đang máu T* mà bác làm cho em "tụt huyết áp" hức hưc
    nguyên cái thread dslr kết hợp với lens Leica chình ình mấy chục trang ở ngoài mục trao đổi ... kìa bác. Combo Nikon + Leica là xuất sắc nhất theo các bác chơi Leica gắn lên Dslr bên đó. Vào đó xem hình thì thấy CZ T* vẫn còn non xanh lắm :D
    Được sửa bởi t2k lúc 08:55 AM ngày 05-11-2012

Mấy ảnh hoa lá thì e công nhận là mê mẩn thật, quá đẹp cho 1 bức ảnh mộc. Nhưng nói thật là với mấy ảnh chân dung thì e thấy là ko những là ko nổi bật mà còn đuối so với nhiều lens L,N chuyên cho chân dung hiện tại (e đang nói ảnh gốc ạ) vì skintone, màu sắc tổng thể, tương phản, thể hiện chi tiết em thấy ảnh CZ T* với mức giá ko rẻ chút nào mà chỉ làm được như vậy thì cũng nên suy nghĩ kĩ trước khi mua ♥
    Được sửa bởi GothicHung lúc 08:57 AM ngày 05-11-2012
    Có Máy nhưng chưa có Ảnh

Quote Được gửi bởi t2k View Post
    nguyên cái thread dslr kết hợp với lens Leica chình ình mấy chục trang ở ngoài mục trao đổi ... kìa bác. Combo Nikon + Leica là xuất sắc nhất theo các bác chơi Leica gắn lên Dslr bên đó. Vài đó xem hình thì thấy CZ T* vẫn còn non xanh lắm :D
    Ngày còn trẻ trâu hung hăng em cũng hãy bĩu môi, dài lưỡi chê bai mấy lens Leica lắm... nhưng 1 thời gian đi với các bác cao niên, sành chơi khai sáng cho thì em dần nhận là ngày trước mình ngu và ngông thế nào =))
    Có Máy nhưng chưa có Ảnh

Quote Được gửi bởi GothicHung View Post
    Ngày còn trẻ trâu hung hăng em cũng hãy bĩu môi, dài lưỡi chê bai mấy lens Leica lắm... nhưng 1 thời gian đi với các bác cao niên, sành chơi khai sáng cho thì em dần nhận là ngày trước mình ngu và ngông thế nào =))
    nhìn qua thread Leica em thấy chỉ có nó mới đáng cân nhắc hy sinh cái AF tiện dụng thôi, chứ CZ vẫn chưa đủ thuyết phục để chuyên qua MF đâu :D

Trang 1 / 80 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng