Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 31

Chủ đề: Sản phẫm từ SolidWorks

Quote Được gửi bởi NguyenLang View Post
    Bác TOM
    Problem là mình đã già tuy không bằng bác Tom, nhưng học đâu quên đó à , học ngày này hôm sau quên hết ráo. kỳ này đi chụp BE tính mang theo laptop có Solidworks nhờ bác TOM chỉ giáo cho 1 tăng nhưng ngại vì mình biết chắc kỳ này anh em VNphoto mà đi chụp chim về nhà Elditi nhậu với chat đã không đủ , lấy đâu thời giờ để hỏi Solidworks thành ra sẽ không mang theo.
    Mình Solidworks dở ẹt chỉ biết AutoCad, theo thằng con nó làm Mold Maker nên dùng SolidWorks rất rành. Mỉnh chỉ theo nó phụ một tay giúp nó setup CNC. Nó bảo mỉnh học SolidWorks mà mình làm biếng lo đi chơi không chịu học gì hết. Mỉnh củng như bạn già rồi không muốn học mấy cái đó làm gì.
    Kỳ này di chụp hình BE mỉnh sẻ đem theo cái USB external hard drive có một mớ soft CAD như SolidWorks 2012, MasterCam, AutoCad, CS6, LR .v.v cho anh em.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

cái này giống phần mềm vẽ khuôn mẫu 3D quá nhỉ? Vẽ xong rồi lấy đi làm mẫu hả bác The Old Man (TOM)
    If you want to see a rainbow, you must go through the rain

Hồi nhỏ lúc trung học em mê vẽ Technical Drawing blue print lắm. Nhưng em chỉ vẽ nhà mà thôi. lên đại học thì lại nhảy vô làm programmer :(. Ông thầy hơi cổ hủ bắt phải vẽ bằng tay trước đến hai năm cuối mới cho học autocad. Mới đây mà đã 20 chục năm rồi.

Quote Được gửi bởi Andy86 View Post
    cái này giống phần mềm vẽ khuôn mẫu 3D quá nhỉ? Vẽ xong rồi lấy đi làm mẫu hả bác The Old Man (TOM)
    Theo hiểu biết thông thường thì đơn giản là vậy.
    Nhưng trong ngành CAD CNC thì chuyện từ hình ra thành phẩm rất là phức tạp.
    Một hình vẻ 3D (project) gồm nhiều parts riêng rẻ, rời nhau với sai số (tolerance) rất nhỏ.
    Sau đó từng phần phải được thiết lập góc cắt và tool path (đường cắt và lưởi cắt) dùng software chuyễn thành ngôn ngữ của máy CNC (thường là G-Code) cho máy CNC làm việc tuỳ theo khả năng của máy CNC. Đó chỉ là làm thảnh tửng part một.

Còn nếu muốn sản xuất ra khuôn đúc (molding) thành vật thì cần qua giại đoạn làm khuôn (Mold maker), cái này lại là phần cao cấp trong ngành tiện.
    Làm khuôn phải biết tính toán độ giãn nỡ cũa kim loại (khung) và độ giãn nở của chất liệu (material), rổi còn chuyện injection, insert v.v, tới đây là ngọng tiếng Việt.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 01:22 AM ngày 14-11-2012
    Hõi Ngả Bất Phân

Cám ơn bác Tom đã replay. Hôm nay tôi nhận được cái DVD theo máy Intuitive CNC Machining Software: VECTRIC. Vì máy chưa đến nên chưa setup xem nó ra sao nhưng tôi nghĩ chắc nó cũng đơn giản theo kiểu dùng "tool" chứ không dùng comment như AutoCad. Trước tôi có học AutoCad nhưng lâu quá không dùng giờ đã quên hết rồi. Khi nào máy về sẽ mày mò và học hỏi bác thêm!
    No weather is ill, if the wind be still

E cũng mê SW lắm, muốn học chẳng có thời gian nghiên cứu...)

/Bác Old Man : bác có yahoo k thì cho e xin, e co tí việc cần trao đổi với bác.
    Mê xe và súng
    Thích để súng trong xe

Bac TOM hôm nào đi Mariland nhớ đem cho xin cái copy đó nhé . Cám ơn bác.

Quote Được gửi bởi NguyenLang View Post
    Bac TOM hôm nào đi Mariland nhớ đem cho xin cái copy đó nhé . Cám ơn bác.
    Chắc chắn! Sure will!
    Hõi Ngả Bất Phân

Bác Tom cho hỏi, máy của tôi chỉ có 1 đầu tool, như vậy mình phải dừng máy thay đổi tool cho phù hợp với chi tiết trên bản thiết kế? Sản phẩm của tôi dùng cho display, marketing . Software tôi dùng là Artcam và Ápire của hãng Vectric. Không biết khi set tool thì phần mềm hay máy CNC có comment để dừng thay tool không? Xin bác chỉ dẫn! Thanks!
    No weather is ill, if the wind be still

cái này thì chuyên 3D hỉ

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng