Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 59 / 59

Chủ đề: Chụp ảnh Noel

Em có chụp thử vài tấm vào post bến đây
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...=1#post2568527
    D5200 + 35 1.8 + 85 1.8 + YN 560 II
    XT20 + 27 2.8

Quote Được gửi bởi thuctien View Post
    Chụp thế là tốt rồi bác ạ. Bác đừng tự trách mình. Cơ bản là cái len của bác nó chỉ làm được ngang chừng đó mà thôi. ISo 3200 mà ảnh vẫn sạch thế. Không biết bác muốn ảnh bác phải như thế nào ạ? Bác lấy một cái ảnh của người khác tương tự xem mọi người có thể giúp được bác không. Riêng em thì thấy ánh sáng như thế thì tốc phải chậm nên nhòe nhoẹt là cũng phải. Ống kit thì khẩu nhỏ nên cũng chẳng lên bokeh được.
    Bác thử kiếm con 50 1.8 chụp với flash cóc thôi ảnh cũng đẹp hơn nhiều. Cách chụp thì bác chịu khó đọc thêm các bài chụp đêm trong diễn đàn nhé.
    Chúc bác mùa Noel này có nhiều ảnh đẹp
    Quote Được gửi bởi khanhquagioi View Post
    chụp đêm mà muốn lấy cảnh phía sau thì cái DSLR cần nhiều kỹ thuật phức tạp lắm

mua ống khẩu lớn thì mắc tiền, chụp xong hậu cảnh nhòe nhoẹt, chả ai thấy được cái đẹp của hậu cảnh

ống khẩu nhỏ thì cầm bị rung tay, bồi flash lên thì hậu cảnh tối om hoặc sáng rực, tùy theo đo sáng vào chỗ nào

trường hợp này kiếm cái máy compact , để chế độ chụp chân dung lấy hậu cảnh, bấm phát nào ăn ngay phát đó, đẹp
    Quote Được gửi bởi toancbvn View Post
    Trong trường hợp chụp đêm thế này bác muốn ảnh đúng sáng (theo máy đo) nên chọn Av là đúng rồi vì nó tự chọn tốc cho ảnh đúng sáng với phương pháp đo sáng ( em nhấn mạnh là đúng theo phương pháp đo sáng set trên máy chứ không phải đúng sáng chuẩn ). Vì cần lượng ánh sáng lớn trong môi trường sáng yếu, ánh sáng hỗn tạp ( đầy đủ các loại đèn nháy, đèn đường, đèn xe.......) thì với khẩu lớn nhất f/5.6 thì tốc sẽ châm, chậm thì các vật thể chuyển động nhoè nhoẹt là đúng rồi, còn màu không thật là do các loại đèn xanh đỏ hỗn tạp, đo sáng và cân bằng trắng không đúng nên ra vậy ( chém thế =)) ).

Chỉnh màn chập là chỉnh tốc độ chụp, nó là chế độ Tv trên canon hay S trên Nikon thôi mà. Nhưng chụp đêm bác chụp Tv đẩy tốc lên cao mà khẩu không đáp ứng được ảnh sẽ tối thui. Trong trường hợp này mình thường chụp M. Chấp nhận ảnh thiếu sáng 1 - 2 khẩu để đẩy tốc lên, chụp raw và chỉnh sửa sau.
    Quote Được gửi bởi ryudhhd View Post
    Chụp đêm nếu không có ống lens khẩu lớn (2.8 trở lên) thì nên mở flash chụp cho chủ thể sáng rõ mà đỡ bị nhòe bác ơi. Bác mới chơi thì để chế độ AV cũng được rồi, nhưng còn 1 chi tiết quan trọng là bác đo sáng theo chế độ nào (Evaluative, Centre Weighted, Partial hay Spot). Bác google tìm hiểu thêm về mấy chế độ đó nha, hoặc kiếm trong diễn đàn này về cách đo sáng. Mình coi exif thì thấy cả 3 hình bác đều để chế độ Spot, không biết bác chỉa vào chỗ nào để đo sáng.

Hình đầu tiên của bác gần như là chụp ngược sáng vì dàn đèn ở sau quá sáng, do đó để cân bằng thì mặt của vợ bác hơi bị tối. Trong trường hợp này nếu mở flash lên thì flash sẽ fill giúp cho chủ thể đủ sáng. Thường thì mình để AV, đo sáng Evaluative chụp thử 1 tấm, nếu như tốc thấp quá không thể không bị run tay, thì chuyển qua M, giữ nguyên khẩu và ISO, tăng tốc lên chút. Lúc này cảnh vật hơi thiếu sáng chút nhưng flash sẽ giúp cho chủ thể đủ sáng và đỡ bị nhòe.

Hình thứ 2 thì mình thấy có cái bóng đen, không biết bác có đánh flash không hay là đèn đường ? Tương tự như hình 1, bác cũng đang chụp ngược sáng. Có lẽ bác chỉa vào con bác để đo sáng nên mặt bé đúng sáng, nhưng background thì dư sáng. Nếu bác muốn cải thiện background thì chỉ có cách xài flash như hình 1 mình đã góp ý.

Hình thứ 3 bác vẫn đo sáng Spot thì hơi lạ, không biết bác chỉa vào đâu mà lên hình cũng gần đúng sáng. Có điều hình này theo cá nhân mình thấy bố cục hơi rối, không biết bác muốn nhấn mạnh cái gì.

Chụp đêm thì bác kiếm chỗ nào sáng sáng chút cho chủ thể đứng đó, khoảng cách chênh lệch sáng với background sẽ đỡ hơn. Chúc bác có thêm nhiều hình đẹp, đừng sớm thất vọng nha. ^^
    Quote Được gửi bởi ryudhhd View Post
    Mới thấy 1 bài về Metering trong VNPT, cho bác vanhung872 tham khảo nè:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=3031
    thanks all các bác đã đóng góp ý kiến rất chân thành ạ .. rất cảm kích tấm lòng ae VNPhoto , qua đây e cũng sáng ra dc nhiều điều ... chính vì vậy hôm nay e đã quyết định Khánh Long thẳng tiến vác về cái lens 15-85 giá = 12.900k
    mấy bữa nữa Q1 e thẳng tiến coi tình Hinh ntn .. thanks các bác rất nhiều ạ :
    cho e hỏi thêm 3 chế độ này mình nên chọn chế độ nào ạ ?? công dung của nó ra sao ??
    1 - Evaluative,
    2- Centre Weighted,
    3- Partial hay Spot).
    Canon 6D-lens 70-200 F2.8 IS I + Lens L 24-105 và lens 50/1.8 Flash 600EX-RT

Em cũng mới chụp ảnh đọc hướng dẩn của các bác cũng sang ra được vài điều, em xin mạn phép chủ topic cho em hỏi thêm là: em có len 50f1.4 nhưng khi chụp đêm mở khẩu 1.8 hoặc 2 thì BG sáng tốt nhưng mẩu thì tối, nếu mở flash thì mẩu sáng nhưng BG không được như ý( không thấy rỏ ánh sáng đèn). Như vậy với ống 50f1.4 thì mình nên để thông số như thế nào để mẩu vứa sáng rỏ mà BG cũng sáng . Xin cám ơn các bác.

@vanhung872: Bác chịu khó đọc cái topic về Metering mình đưa ở trên đi, trong đó bác Atkinson đã giải thích rất chi tiết và mọi người cũng có bàn luận thêm về áp dụng thực tế đó.

@gau_balu: Một hình đúng sáng hay không không chỉ phụ thuộc vào khẩu, mà là sự kết hợp giữa khẩu, tốc và ISO, nếu bác để mode đo sáng tự động như AV, TV thì phải xét thêm 1 yếu tố là chế độ đo sáng. Nếu có thêm flash thì càng rắc rối hơn nữa. Câu trả lời ngắn của mình là bác đo sáng sao cho background ok mà không bị run tay, sau đó giữ nguyên thông số khẩu, tốc và ISO như vậy và dùng flash để fill cho chủ thể (để giữ nguyên thông số mà không bị thay đổi khi chụp lại thì đơn giản nhất là chuyển qua M).

Cám ơn bác ryudhhd, em sẻ thử theo cách nầy xem sao

Quote Được gửi bởi langkhach View Post
    3s thì với bất kỳ ai cũng khó giữ được bạn ah, tôi nói tốc độ đó với câu ở trên là bắt buộc phải có tripod hoặc chỗ kê vững chắc. Vì vậy các nhà SX hay nhiếp ảnh gia đều khuyên trị số tiêu cự = 1/tốc độ. VD bạn chụp ở tiêu cự 50 (trên FF) thì tốc tối thiểu bằng 1/50s. Lời khuyên chứ không phải nguyên tắc nhé vì còn phụ thuộc kỹ năng từng người nữa.

Với chụp chân dung dù ngày hay đêm thì bạn cần lưu ý thêm ảnh có nguy cơ out nét do mấy nguyên nhân. 1 là do tay người chụp rung, 2 là do đối tượng rung và 3 là do lấy nét sai. Vì vậy khi chụp chân dung đêm dù có tripod, flash đánh rear cũng không nên chụp tốc độ dưới 1/50s.

Thêm nữa là D5100 khử noise khá tốt, bạn có thể chụp ở chế độ NP với ISO 2000 thậm chí là 4000 vẫn tốt vì 1 bức ảnh người thân lấy được đúng nét, đúng lúc với nụ cười rạng rỡ mà noise còn hơn ngàn lần 1 bức ảnh out nét. Chúc bạn may mắn.
    có tripod như có cân đẩu vân, em có thì em toàn chụp 1/10 1/15, chụp chân dung đứng yên chứ có hành động gì đâu mà cần phải 1/50 )
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

e chưa bao giờ thử chụp bằng chế độ night potrait cả, để tối nay e thử xem sao

Quote Được gửi bởi FilterKings View Post
    Do trình kém nên em không vào hướng dẫn mà chỉ bình loạn cho vui thôi, lâu rồi không thấy cao thủ nào vào hướng dẫn cho bác chủ nên em hướng dẫn đại, sai ráng chịu, anh chị nào thấy sai thì vào sửa lại giùm keke

Chụp Noel tức là chụp lấy mẫu kèm theo lấy cảnh phía sau mẫu (BG) (Nếu chỉ lấy mẫu thì ở nhà chụp chứ ra ngoài làm gì, còn lấy cảnh thì quá dễ, chuyển máy sang auto mà phơ thôi)
    - Không có flash: trường hợp này tốt nhất bỏ máy ở nhà, nếu có đem theo chỉ đến những nơi đèn đuốc sáng trưng, hướng mặt mẫu vào ánh sáng đèn mà phơ, nhưng khó mà tìm được góc ảnh đẹp, thường mặt mẫu sáng thì BG tối thui
    - Có flash, lựa cái nào có TTL (giờ cũng rẻ bèo nếu hàng TQ):
    + Khoan cắm flash vào, chuyển máy sang Av, set khẩu lớn nhất, iso lớn nhất có thể mà không bị noise (thôi cứ chơi đại 400 hay 800), hướng máy vào BG xem tốc bao nhiêu và ghi nhớ, bấm thử một tấm xem cảnh đủ đẹp chưa.
    + Gắn flash vào, chuyển máy sang M, set iso, khẩu, tốc theo các thông số ở trên, hướng vào mẫu mà phơ. Mặt mẫu sáng mà BG cũng sáng.
    lưu ý:
    Nên chọn ống wide, để mẫu đứng gần 1 chút, đề phòng flash yếu hoặc đông người qua lại khó chụp
    Có tripod thì tốt, không có cũng không sao, giữ máy vững thì tốc có xuống cỡ 1/4, 1/8 vẫn chụp tốt vì ăn theo tốc của flash.
    Đừng có bố cục ảnh, cái đó để về crop lại làm sau, đưa mẫu vào giữa khung mà phơ để flash canh cho đúng sáng.

Chúc bác có ảnh Noel đẹp lên đây khoe, mà tối nay ra chụp thử đi, rút kinh nghiệp Noel chụp cho đẹp/
    Cảm ơn bác, để em thử tập như thế này xem sao ạ.

Cảm ơn các bác chia sẻ đã xóa mù cho em nhiều quá

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456