Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 61

Chủ đề: Nhà Một Người Bạn

Nhà nầy mà lát gạch nền í là hỏng rồi, nhìn rối mắt. Lúc nào em mà xây nhà nhờ bác chuotlang chỉ vẻ giùm nha.

Quote Được gửi bởi nguyen binh View Post
    Nhà nầy mà lát gạch nền í là hỏng rồi, nhìn rối mắt. Lúc nào em mà xây nhà nhờ bác chuotlang chỉ vẻ giùm nha.
    Hihi bác đùa em à, bên em chỉ là hay Order & Ship cho mọi người hàng hóa về nên khi đi chọn mẫu mã em gặp qua nhiều kiểu Decor mới cập nhật thôi, đôi khi cũng phải để ý 1 chút

Đầu tư đắt tiền như căn nhà này, trần lại tương đối cao mà ko làm phào trần kỹ thuật là 1 thiếu sót

Cái này ko những là tiện cho việc lắp đèn downlight chiếu vào những bức tranh treo tường gây điểm nhấn, mà đôi khi họ còn thiết kế che luôn điều hòa, cảm giác như mọi căn phòng đang được sử dụng điều hòa trung tâm
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Em cũng rất mê kiến trúc và cá nhân em cũng cảm thấy gạch lót sàn kích thước nhỏ quá gây khó chịu khi nhìn. Anw, nhà bạn bác 11002 là niềm mơ ước cho nhiều người.

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Đúng rồi, nếu chuyển sang mục đích ở sang thuê thì sẽ ko đồng bộ lắm, đa phần là đồ đắp thêm rẻ hơn đồ gốc nên khó có thể đẹp đc

Còn chụp thì em hay chụp nhiều cách, 16mm dọc crop 1:1 lấy phần trên
    16mm ngang crop lấy 2/3 phần trên

24mm lấy tâm đều, nâng cao góc chụp

Mọi thứ đều thẳng tắp và gần như ko phải kéo Len Correction gì cả, và ít khi bị méo kéo giãn 4 góc của góc rộng, nhìn tương đối giống giả lập Len TS
    Cám ơn bác chỉ thêm về cách chụp, lens 28mm và 35mm của em méo rất rất ít nên em không cần phải chỉnh sửa gì hết, chỉ có bí góc rộng quà nên phải dùng Leica 21mm f4, mà đã bí góc rộng thì em không thể chụp ở 21mm rồi crop lại được ạ.

Cũng tuỳ quan niệm từng người, nhưng nếu chụp ở tiêu cự ultrawide thì ảnh thiên về Postcard hơn là Kiến Trúc ạ.
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:28 AM ngày 04-12-2012
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mỗi lần xây nhà xong là chủ nhà rút tỉa được một vài kinh nhiệm. Tôi nghĩ chủ nhà trên cũng không tránh khỏi. Nhưng muốn cải thiện cũng còn tùy vào nhiều yếu tố. Họ có thể làm trần nhà thấp xuống vì cao quá sẽ mất cân xứng và tốn tiền điện cho máy điều hòa không khí hơn là trần thấp. Nhưng thay thế bằng những vật liệu khác thì tùy vào thị trường có những gì.

Nhà này rộng, nhưng hầu hết đều lót gạch tráng men khổ nhỏ (khoảng 12" x 12") nên tạo cho cảm giác nhàm. Tôi không ở trong nước nên không biết có khổ nào lớn hơn và ngoài tráng men, còn thứ nào khác không!

Vì khì hậu ẩm nên 2 thứ không dùng được, đó là thảm và gỗ (trừ gỗ nhân tạo có lót lớp cao su trên sàn nhà trước khi ráp), do đó chọn lựa còn lại là chỉ có gạch hoặc đá. Gạch/đá thì cũng nhiều loại như tráng men, sứ, cẩm thạch "crema marfil", hoa cương, travertine, hoặc slates (một loại đá thiên nhiên thô sơ) với khổ to đến cỡ 24"x 24". Có nhiều loại đá rất đẹp nhưng cũng rất đắt. Căn nhà này nên làm nhiều loại flooring, không nhất thiết là phải mỗi phòng mỗi loại, tùy theo diện tích.

Nói chung thì nhà này OK. Nhưng xây lại thì chủ nhân sẽ làm đẹp hơn.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Mỗi lần xây nhà xong là chủ nhà rút tỉa được một vài kinh nhiệm. Tôi nghĩ chủ nhà trên cũng không tránh khỏi. Nhưng muốn cải thiện cũng còn tùy vào nhiều yếu tố. Họ có thể làm trần nhà thấp xuống vì cao quá sẽ mất cân xứng và tốn tiền điện cho máy điều hòa không khí hơn là trần thấp. Nhưng thay thế bằng những vật liệu khác thì tùy vào thị trường có những gì.

Nhà này rộng, nhưng hầu hết đều lót gạch tráng men khổ nhỏ (khoảng 12" x 12") nên tạo cho cảm giác nhàm. Tôi không ở trong nước nên không biết có khổ nào lớn hơn và ngoài tráng men, còn thứ nào khác không!

Vì khì hậu ẩm nên 2 thứ không dùng được, đó là thảm và gỗ (trừ gỗ nhân tạo có lót lớp cao su trên sàn nhà trước khi ráp), do đó chọn lựa còn lại là chỉ có gạch hoặc đá. Gạch/đá thì cũng nhiều loại như tráng men, sứ, cẩm thạch "crema marfil", hoa cương, travertine, hoặc slates (một loại đá thiên nhiên thô sơ) với khổ to đến cỡ 24"x 24". Có nhiều loại đá rất đẹp nhưng cũng rất đắt. Căn nhà này nên làm nhiều loại flooring, không nhất thiết là phải mỗi phòng mỗi loại, tùy theo diện tích.

Nói chung thì nhà này OK. Nhưng xây lại thì chủ nhân sẽ làm đẹp hơn.
    Cám ơn ý kiến đóng góp của bác, rất chính xác ạ.
    Nhà này ngoài sàn lầu 1 lót gỗ, nhà vệ sinh lót gạch men thì sàn tầng trệt và các sàn khác lót gạch ciment hồi xưa (thời đó, trong nước hay gọi là gạch bông) khổ 20x20cm - đây cũng là 1 loại gạch xưa (hoài cổ) - nếu cổ hơn lót gạch tàu vừa hút ẩm tốt, vừa rất xưa, nhưng lại khá bất tiện vì hút ẩm nên nó sẳn sàng nhã ẩm lại, với lại nếu chất lỏng dơ rớt xuống sàn là gách hút vào tất và khó tẩy rửa vô cùng
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:09 AM ngày 05-12-2012 Reason: sửa lổi chính tả
    Chúc Bình An
    FaceBook

Ngôi nhà mang phong cách cung đình nhưng đơn giản. đẹp quá

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cám ơn bác chỉ thêm về cách chụp, lens 28mm và 35mm của em méo rất rất ít nên em không cần phải chỉnh sửa gì hết, chỉ có bí góc rộng quà nên phải dùng Leica 21mm f4, mà đã bí góc rộng thì em không thể chụp ở 21mm rồi crop lại được ạ.

Cũng tuỳ quan niệm từng người, nhưng nếu chụp ở tiêu cự ultrawide thì ảnh thiên về Postcard hơn là Kiến Trúc ạ.
    Em quên mất là bác đang dùng ds2 nhỉ, crop xong thì hơi bé thật

Em crop xong thi size chiều dài vẫn đạt hơn 3000px nên chấp nhận đc, vả lại mấy khi loại ảnh này cần in ấn to đâu

Miễn sao là nó giống mặt thật mình nhìn nhất là đc, và nắn thẳng bằng quang học trên Len vẫn hơn là toán học trên phần mềm

fix50 thì em thấy dễ nắn hơn, nhưng fix50 của em thì lại Distortion nhiều hơn là 16-35II

Vả lại 50mm thì cơ bản là hơi hếch lên nhà vẫn hơi đổ, vì nó chỉ là 1 con mắt ko có con ngươi, còn mắt thường chúng ta là 2 con mắt có con người nên nó hơn cả 2 cái camera, hơi méo 1 tý vẫn bị 2 con mắt đánh lừa nên lúc nào cũng cảm thấy thẳng tắp mọi vật

Cho nên em vẫn thích kiểu nữa lai tạp Len TS, nửa giống mắt thường nhìn làm sao cho giống thật nhất mà rìa ko bị phình to rộng quá tỷ lệ

Em cũng thích chụp City, kiến trúc nhà cửa vì thành phố em ở nó ít phong cảnh lắm, buồn buồn chỉ ra kiếm nhà cao tầng chụp, phơi phóng cho vui thôi

Em ví dụ 1 số tấm em chụp nhìn cảm giác đạt tỷ lệ gần 1:1 với mắt thường, chỗ này em setup trước xem có nên phơi đêm bằng Fix50 trước hay ko thôi

2 tấm trên này ko cần thiết can thiệp về Vertical, và Ultrawide khử méo rất tốt nên cũng ko cần Distort lại

Nhưng tấm dưới này thì em chưa nghĩ ra cách nào chụp khác vì khoảng cách quá gần, tuy đã chụp làm sao cho thẳng nhất và crop vuông lấy phần trên nhưng vẫn phải kéo thêm chút Vertical

Em thấy nó hao hao giống Len TS chụp nhưng dĩ nhiên ko đc Fullsize bằng, nhưng miễn sao nhìn nó ko bị quái đản là đc

Bác có cách nào hay hay chụp City chỉ em thêm nhé, thanks bác

Hôm đó em quên ko mang Len 50 đi chụp thử nhưng em đoán chụp qua sông tiêu cự này là vừa, về ko cần crop, 70 thì có vẻ hơi hẹp
    Được sửa bởi chuotlang lúc 05:32 PM ngày 04-12-2012

Bác không hiểu ý em rồi, lens 28mm và 35mm của em distort khá tốt, em không cần chỉnh sửa gì hết, chụp xong là post lên được, riêng lens Leica 21mm, em cố ý chụp ở 21mm để lấy hết góc rộng của kiến trúc.
    Nếu chụp 21mm để crop thì em chụp bằng 24mm, 28mm hay 35mm, cần gì chụp bằng 21mm?

Còn để chỉnh sửa méo thì ảnh này em chụp bằng 17-40mm @20mm và chỉnh sửa distort
    Chúc Bình An
    FaceBook

Khác nhiều chứ ạ

Trước kia em chụp bằng 24-105 tại 24, chỉnh sửa bét nhé nó vẫn chẳng ưng vì 24 hẹp quá, kéo lại phải bố cục rộng thêm, kéo xong nhìn nó vẫn hơi quái quái ở nhưng mái nhà

Tóm lại hễ ta cứ đặt lệch chủ thể ra mép ảnh (chủ thể luôn là cái chóp cao nhất hoặc tòa nhà cao nhất gây chú ý chẳng hạn) thì nó luôn bị đổ cho nên em nghĩ mãi phải ưu tiên cho nó vào tâm ảnh hơn rồi crop lại. Size của em là 5616px nên crop xong vẫn còn đủ to nên ko sao lắm

Ví dụ như ảnh trên của bác, ko crop mà kéo thì nhìn cái mái chóp nó rất quái dị, đấy là chưa nói kéo thẳng băng

EM cũng có những kiểu đó tại 40-50mm kéo chút xíu, ko dám kéo hơn nhìn nó lại quái quái ngay

Ko dám kéo hơn vì sợ mái nhà bị quái dị, bản chất lúc đầu em bố cục hơi hẹp, kéo nữa mái sẽ chạm khung ảnh

Kiểu này em kéo thẳng nữa thì nó cũng sẽ bị cái mái nhìn buồn cười ngay

Với nhưng Len bị Distort kể cả chụp trực diện với toàn ảnh như ảnh dưới em chụp, nhìn rất OK nhưng nhìn kỹ thì các trục dọc của các tòa nhà có thể thẳng 2 mép ngoài nhưng ở giữa vẫn chưa thẳng hết, đó là bản chất khoa học do thẳng tắp bằng quang học ngay trên Len vẫn hơn chúng ta về dùng phần mềm kéo bằng toán học:

Tóm lại giờ em mới nghĩ ra là đặt chủ thể ở gần tâm nhất, xa ko đc quá tâm ngoài 1/3 khung trên các Len ít distort thì dễ chụp nhất và chỉ cần kéo lại 1 chút là đã giống với mắt mình nhìn

Còn làm dụng Len Correction nhiều quá thế nào nhìn nó cũng hơi quái dị

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng