Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 61

Chủ đề: Nhà Một Người Bạn

Nhà vintage ghê. Các chi tiết được làm khá kỹ nhỉ

Thiết kế hài hoà như thế nào với chất liệu hiện đại (bồn tắm nằm/đứng; máy điều hoà ...) là một vấn đề khó.
    Em từng ở một nới mà điều hoà được bọc gỗ, bồn tắm nằm cũng bọc gỗ và có cả thùng tắm gỗ đóng nẹp đai sắt, chốt cửa + bản lề bằng gỗ ...
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nhà bạn bác Toại đẹp ghê. Hình bác Toại chụp cũng đẹp nữa!
    Happy-go-lucky photos http://deltuan.blogspot.com/

Quote Được gửi bởi DelTuan View Post
    Nhà bạn bác Toại đẹp ghê. Hình bác Toại chụp cũng đẹp nữa!
    Cám ơn bác! Ảnh đẹp là nhờ kiến trúc đẹp và nhờ máy + lens tốt ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thấy cái giá treo rèm ảnh 14 của nhà này ko hợp với phong cách decor lắm
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Em thấy cái giá treo rèm ảnh 14 của nhà này ko hợp với phong cách decor lắm
    Cám ơn bác đã góp ý, bác có thể nói rõ hơn là tại sao không phù hợp và có thể thay thế bằng loại giá treo rèm nào khác?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cám ơn bác đã góp ý, bác có thể nói rõ hơn là tại sao không phù hợp và có thể thay thế bằng loại giá treo rèm nào khác?
    Bên em thì mọi người cũng hay sang sắm hết cho nhà biệt thự từ A-Z, nói chung mỗi phòng mọi người sẽ decor theo 1 cách của chủ nhân muốn, nếu ai cầu kỳ thì còn sắm từ rèm cửa đến những vật liệu giá treo rèm vv...

Cái mẫu nhà bạn bác thì em nhớ bên Quảng Châu có khoảng 15 năm nay rồi, nó ra cùng thời giá hộp, nhà em cũng dùng 10 năm rồi, nói chung ko có gì mới lạ và thậm chí giá tiền ko cân xứng với số tiền nội thất của các căn phòng trên

Giờ có nhiều loại đẹp lắm, em chả biết tả sao cho bác hiểu, nói chung phải nhìn tận mắt ... remote từ xa ... kiểu cách hiện đại clasic theo catalog châu Âu mới update vv... đều có hết. Tóm lại căn nhà 4,5 sao này đang dùng loại rèm 2 sao, nhìn mất sang trọng

Ảnh 12 thì em thấy phòng tắm quây kính, loại này là hàng rẻ tiền, ko phù hợp với căn nhà 4.5 sao này
    Bác ở Sgon thì có thể đến Mỹ Khang xem bếp và WC của họ em thấy decor đều OK, đồ đạc toàn đồ ngon nhập Châu Âu về

Ngoài ra các phòng khác có nền lát gạch ô trắng đen nên lát size to hơn, vì lát đan chéo kiểu này phải bé nhất là 40x40 trở lên nhìn mới ko bị rồi mắt

1 số phòng khác thì lấy đồ gỗ ko đồng màu với khung cửa sổ, nhưng đa phần là tỷ lệ 50/50 theo em ko hợp lý, phải nên lấy 2 màu 1 nhiều 1 ít thì mới gây điểm nhấn
    Em ko biết VN dùng là từ gì nhỉ? Nhưng cái này tụi China nó gọi là mấy tone sáng trong ảnh theo phong cách Pháp sau hiện đại, còn mấy đồ nâu xẫm thì gọi là nôm na Modern Classic gì đó, đi chung với nhau phối khá phức tạp, ko có nhìn nó ko ăn dơ hợp lý

Hình như bác toại chụp bằng 21mm và 1 số tấm crop lại hay sao mà ko lấy hết đủ cả căn phòng, mấy cái này cứ 16mm thì mới lấy đủ hết ko bị mất phân nửa mấy cái đèn chùm phía trên đc
    Được sửa bởi chuotlang lúc 05:27 PM ngày 03-12-2012

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Bên em thì mọi người cũng hay sang sắm hết cho nhà biệt thự từ A-Z, nói chung mỗi phòng mọi người sẽ decor theo 1 cách của chủ nhân muốn, nếu ai cầu kỳ thì còn sắm từ rèm cửa đến những vật liệu giá treo rèm vv...

Cái mẫu nhà bạn bác thì em nhớ bên Quảng Châu có khoảng 15 năm nay rồi, nó ra cùng thời giá hộp, nhà em cũng dùng 10 năm rồi, nói chung ko có gì mới lạ và thậm chí giá tiền ko cân xứng với số tiền nội thất của các căn phòng trên

Giờ có nhiều loại đẹp lắm, em chả biết tả sao cho bác hiểu, nói chung phải nhìn tận mắt ... remote từ xa ... kiểu cách hiện đại clasic theo catalog châu Âu mới update vv... đều có hết. Tóm lại căn nhà 4,5 sao này đang dùng loại rèm 2 sao, nhìn mất sang trọng

Ảnh 12 thì em thấy phòng tắm quây kính, loại này là hàng rẻ tiền, ko phù hợp với căn nhà 4.5 sao này
    Bác ở Sgon thì có thể đến Mỹ Khang xem bếp và WC của họ em thấy decor đều OK, đồ đạc toàn đồ ngon nhập Châu Âu về

Ngoài ra các phòng khác có nền lát gạch ô trắng đen nên lát size to hơn, vì lát đan chéo kiểu này phải bé nhất là 40x40 trở lên nhìn mới ko bị rồi mắt

1 số phòng khác thì lấy đồ gỗ ko đồng màu với khung cửa sổ, nhưng đa phần là tỷ lệ 50/50 theo em ko hợp lý, phải nên lấy 2 màu 1 nhiều 1 ít thì mới gây điểm nhấn
    Em ko biết VN dùng là từ gì nhỉ? Nhưng cái này tụi China nó gọi là mấy tone sáng trong ảnh theo phong cách Pháp sau hiện đại, còn mấy đồ nâu xẫm thì gọi là nôm na Modern Classic gì đó, đi chung với nhau phối khá phức tạp, ko có nhìn nó ko ăn dơ hợp lý

Hình như bác toại chụp bằng 21mm và 1 số tấm crop lại hay sao mà ko lấy hết đủ cả căn phòng, mấy cái này cứ 16mm thì mới lấy đủ hết ko bị mất phân nửa mấy cái đèn chùm phía trên đc
    Cám ơn bác đã góp ý, căn nhà này chủ nhân decor ban đầu cho mục đích để ở, nhưng sau đó có thay đổi chuyển sang cho thuê nguyên căn, em và ananova03 lên chụp ngay khi chưa hoàn thiện, còn đầy bụi, nhưng chủ nhà dọn dẹp sạch sẽ xong là tuần sau giao nhà, nên thời điểm chụp rất gấp.
    Như post trên em có nói:
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Thiết kế hài hoà như thế nào với chất liệu hiện đại (bồn tắm nằm/đứng; máy điều hoà ...) là một vấn đề khó.
    Em từng ở một nới mà điều hoà được bọc gỗ, bồn tắm nằm cũng bọc gỗ và có cả thùng tắm gỗ đóng nẹp đai sắt, chốt cửa + bản lề bằng gỗ ...
    Trong thiết kế thì việc phê bình không hợp tông, không xứng tầm là chuyện thường xuyên, nhưng mỗi nhà thiết kế có 1 phong cách riêng, cũ xưa và có những vật liệu chưa xưa (chỉ mới hơn 10 năm) và có cả những vật liệu đời mới nhất.

Đáng lý ra em không chhụp 2 phòng vệ sinh vì em cũng thấy khó hài hoà trong decor, nhưng em tôn trọng ý chủ nhà nên chụp hết.

Em chụp bằng cả 3 lens 21mm, 28mm và 35mm, thật sự em chỉ muốn chụp bàng 2 lens 50mm và 35mm vì nhìn giống góc nhìn mắt người nhất, nhưng trình có hạn nên phải dùng đến 21 và 28mm, rộng nữa sẽ méo và không thật, nó sẽ trở thành ảnh poster card chứ không phải là ảnh kiến trúc nữa.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đúng rồi, nếu chuyển sang mục đích ở sang thuê thì sẽ ko đồng bộ lắm, đa phần là đồ đắp thêm rẻ hơn đồ gốc nên khó có thể đẹp đc

Còn chụp thì em hay chụp nhiều cách, 16mm dọc crop 1:1 lấy phần trên
    16mm ngang crop lấy 2/3 phần trên

24mm lấy tâm đều, nâng cao góc chụp

Mọi thứ đều thẳng tắp và gần như ko phải kéo Len Correction gì cả, và ít khi bị méo kéo giãn 4 góc của góc rộng, nhìn tương đối giống giả lập Len TS

Nhà nầy mà lát gạch nền í là hỏng rồi, nhìn rối mắt. Hay lắm bác chuotlang.

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng