Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 47

Chủ đề: Mua máy ảnh/ ống kính ở VN = thẻ Visa Credit

Em chỉ ngồi nghe vì đó giờ mới đụng tới Credit card vì làm công chức ). Giờ k làm công chức mới đủ tiêu chuẩn mở CC =))
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Quote Được gửi bởi duyhlv View Post
    LBM giá nó cao ngất, nó đã bao gồm phí này rồi aP. Các cửa hàng bên ngoài thì giá cả cạnh tranh nhau từng đồng, nếu tính chi phí này vào sản phẩm thì khó mà cạnh tranh, khách hàng VN mình cũng tính kỹ lắm. Chứ bảo cửa hàng họ hi sinh lợi nhuận để trả cho NH cái phí này thì cũng khó.
    Anh mua hàng LBM giá rẻ hơn giá trên thị trường nhưng vẫn không có charge chứ không phải mua giá của LBM niêm yết thì đúng là cao ngất, hihi.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    @duyhlv: Bác đừng nóng, khi em đang viết post đó thì bác chưa post bài sau, khi em post lên thì mới thấy bài viết sau đó của bác thôi. Em biết áp lực của bên các bác bên thẻ đi chào khách lắp đặt POS nên em đã nói là em chẳng report gì. Nhưng không phải việc CH tự ý thu thêm phí của khách là đúng, họ hoàn toàn có quyền đưa phí đó vào giá bán hàng chứ không được thu như vậy. Còn việc NH xử lý như thế nào thì đó là do chính sách của từng NH, và đôi khi còn tùy theo người report là ai nữa .
    Vấn đề là như em có nói, các cửa hàng 5 thuở 10 thì mới có khách đòi thanh toán thẻ. Họ mà tính phí thẻ vào giá bán thì ng mua bình thường còn thiệt ác hơn Do vậy chuyện tính thêm phí khi thanh toán thẻ xem ra là vẫn hợp lý hơn vì margin lợi nhuận thấp rồi mà còn mất mấy % nữa ai chả đau :D
    Hiện nay nhu cầu thanh toán thẻ ở VN còn quá thấp, giả sử NH có điều khoản ghi rõ trong hợp đồng lắp đặt máy POS với cửa hàng (em phải ghi rõ cái này ra kẻo bác Vietvunvut cười:D) là buộc cửa hàng phải tự chịu phí không dc charge khách thì chắc hiếm cửa hàng nào làm, hoặc làm với cam kết của ng mời là "ghi cho vui thôi...". Chứ NH này k chịu lắp thì có NH lắp, lo gì (nếu giả thử cửa hàng tha thiết lắm với việc lắp POS - một việc em cũng hơi nghi ngờ)

Nói chung quy là do thói quen thích dùng tiền mặt và thích nhận tiền mặt !
    Bác nào bảo ở nước ngoài là không charge là sai òi, nó cũng y xì Việt Nam mình, cửa hàng nào lớn lớn thì miễn phí nhưng mấy cửa hàng nhỏ lẻ thì vẫn tính 3% như thường.
    Nhiều nơi biết là không đúng theo quy định nhưng vẫn làm ngơ thôi, người tiêu dùng đành chấp thuận thôi, chổ miễn phí này thì tính giá cao còn chổ bán rẻ thì tính --> cũng rứa.
    Cũng không nên trách cửa hàng (tính phí), cũng giá đó mà họ lãi 10-15% đi (em tính đại), nếu khách trả tiền mặt thì họ hưởng nguyên lãi chưa kể không xuất hoá đơn (đỡ mất 10% VAT nữa) --> lãi khoảng 20-25%; nhưng nếu khách thanh toán thẻ thì mất đứt 3% cho Ngân hàng (cũng đúng vì Ngân hàng chịu trách nhiệm đòi tiền người mua sau đó) và phải trả thuế 10% (do bắt buộc phải xuất hoá đơn) --> lãi khoảng 10-12%, lõm hơn 1/2 so với nhận tiền mặt. Cho nên các cửa hàng vẫn thích: CASH ONLY.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Đụng đến Ngân Hàng....
    ...., vấn đề muôn thủa !
    Xưa tới giờ VŨ NHƯ CẨN !
    FX for Wide - DX for Tele

Cạnh tranh và cạnh tranh đi mua kiếm chhox uy tín và giá tốt , bán 1 cais lens lời bao nhiu mà bảo shop chịu phí mấy bác có ngon vào Nguyễn Kim mà cà thẻ đê ko phí lun đó chơi đi hay vào LBM mà mua đe dám ko?

Các bác cứ kêu ca đi, một ngày đẹp trời nào đó các cửa hàng đồng loạt tính phí vào giá sản phẩm. Lúc đó quẹt thẻ ko tính phí cho vui lòng các bác, nhưng mua bằng tiền mặt thì vẫn phải "chịu" cái phí kia nhé!

Quote Được gửi bởi duyhlv View Post
    Các bác cứ kêu ca đi, một ngày đẹp trời nào đó các cửa hàng đồng loạt tính phí vào giá sản phẩm. Lúc đó quẹt thẻ ko tính phí cho vui lòng các bác, nhưng mua bằng tiền mặt thì vẫn phải "chịu" cái phí kia nhé!
    Mình cũng mong đến ngày xứ mình được "văn minh" như vậy, giờ thì "nông dân" và "con buôn" quá

Đi mua cái máy chụp hình mà như đi mua trâu, mua lợn, vác cả bao tải tiền để mua
    Được sửa bởi vietvunvut lúc 07:47 AM ngày 02-11-2012

Quote Được gửi bởi vietvunvut View Post
    Mình cũng mong đến ngày xứ mình được "văn minh" như vậy, giờ thì "nông dân" và "con buôn" quá

Đi mua cái máy chụp hình mà như đi mua trâu, mua lợn, vác cả bao tải tiền để mua
    Ai bảu bác vác tiền lẻ đi mua làm gì, cứ giấy 500.000 thì đâu có nhiêu tờ đâu (100 tờ là 50 triệu)...
    Em nghĩ cái thời đi đâu cũng dùng thẻ còn lâu chán, chắc đến đời con cháu nhà em thì may ra. Người tiêu dùng thật ra họ cũng muốn dùng thẻ lắm nhưng lại sợ nơi bán hàng từ chối (máy hỏng, lỗi thẻ, lỗi kết nối,...) hay tính phí. Còn nơi bán hàng thì ngại lên Ngân hàng nộp phiếu để lấy tiền (mất công và thời gian), chưa kể bị rủi ro (gặp thẻ giả) hay làm không đúng quy trình...
    Nói túm lại, về cá nhân em thích dùng thẻ hơn, tất nhiên còn tuỳ nơi mà sử dụng, nơi nào miễn phí và giá tốt thì hoan nghênh 2 tay 2 chân. Khổ cái nhiều nơi có đề nhận thanh toán thẻ và em biết là miễn phí (ví dụ như mấy khách sạn lớn lớn tầm 3-4 sao trở lên) nhưng lúc mình đưa thẻ ra, nhân viên cười toe toét bảu: Anh ơi, nếu có tiền mặt thì cho em xin, em cảm ơn anh nhiều nhiều...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

em nhớ có lần đi uống cafe với Gấu em bên HighLand đâu có bị mất phí charge thẻ đâu ta ? Lúc em làm thẻ Visa này thì bên Sacombank cũng có nói là charge hay không là do người bán mà!

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng