Trang 1 / 28 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 271

Chủ đề: Nhỏ - To và Xa - Gần cùng Pentax DA 15/4 Limited Lens

Nhỏ - To và Xa - Gần cùng Pentax DA 15/4 Limited Lens

Đã có nhiều góc nhỏ cho các lens Limited nhưng vẫn chưa có góc nào cho em bé Pentax DA 15/4 Limited nhỏ nhắn nhưng lại rất to này của Pentax! Em lang thang trên mạng thì thấy có vẻ em nó là một trong những lens rất đặc trưng của nhà Pentax mà hiếm có cái tương tự ở các nhà khác. (Thậm chí nói hơi quá tí là đây có thể còn là một trong những lens hiếm hoi giữ được khá nhiều người ở lại với nhà Pentax chứ chưa chuyển nhà) Thế nên hôm nay em lấy hết can đảm mở một topic riêng cho em nó để em nó đỡ thiệt thòi.

Một con lens nhỏ nhắn khi kết hợp với body Mirrorless như con Ricoh GXR thì bộ đôi ấy nhìn còn nhỏ hơn cả một trong những bộ máy film SLR nhỏ nhất thế giới là con Pentax MX:

Rất mong các bác nào đã và đang sở hữu em nó vào góp ảnh để mọi người tiện tham khảo cũng như để em nó không bị chìm vào bóng tối!

Em đánh số ảnh cho dễ theo dõi!

Em bắt đầu bằng tấm close-up đầu tay với tiêu cự 15:

#1:

0021_The Two Flowers by Soul Labyrinth (Chipvn), on Flickr

K-5 | DA15/4 Ltd | @f4

Và một tấm buổi sớm ở SG:

#2:

0079_Saigon New and Old 25 by Soul Labyrinth (Chipvn), on Flickr

K-5 | DA15/4 Ltd
    Được sửa bởi chipvn lúc 08:40 PM ngày 05-06-2013 Reason: Thêm ảnh dung nhan em DA15/4 Ltd
    Flickr|500px|SonTax

Len này Fz hình như chụp có... 2 lần, trong đó 1 lần là thử len tại cty của Giáo chủ )
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

@Forzet: cho em nó ra phơi nắng đi chứ để nằm hoài dưới chữ ký thế nó mốc ra đấy!

Bên cạnh sự nhỏ gọn hiếm thấy cho một len 15mm thì build kim loại hoàn toàn cũng là một yếu tố khiến người cầm trên tay rất khó bỏ xuống lại được!

Về khả năng chụp ảnh, ngoài độ méo gần như không có như ở ảnh #2 phía trên thì một trong những điểm mạnh của lens này là khả năng chống flare cực kỳ cao khiến nó trở thành một trong những người bạn thân thiết của ... mặt trời!

#3:

0084_A Fresh Morning 01 by Soul Labyrinth (Chipvn), on Flickr

#4:

0093_Sunny by Soul Labyrinth (Chipvn), on Flickr

K-5 | DA15/4 Ltd
    Flickr|500px|SonTax

giống ảnh từ Kit..................
    1 cafe buổi sáng - 1 cafe buổi chiều...

Quote Được gửi bởi vinacafe View Post
    giống ảnh từ Kit..................
    Vâng, đầu tiên Kit cần phải xuống được dưới 18mm đã rồi mới bàn đến giống hay không giống được bác ạ! Tất nhiên khi ta thường xuyên "làm gì đấy" với ảnh sau khi chụp và trước khi post thì lại càng giống ạ!

Ps: trình em còi từ chụp ảnh đến hậu kỳ (thế nên tốt nhất là không hậu kỳ) do vậy em không nói đây là góc review ảnh cho lens vì em chưa đủ tầm và làm thế tội cho cái lens chết!
    Được sửa bởi chipvn lúc 03:29 PM ngày 30-10-2012
    Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Vâng, đầu tiên Kit cần phải xuống được dưới 18mm đã rồi mới bàn đến giống hay không giống được bác ạ! Tất nhiên khi ta thường xuyên "làm gì đấy" với ảnh sau khi chụp và trước khi post thì lại càng giống ạ!

Ps: trình em còi từ chụp ảnh đến hậu kỳ (thế nên tốt nhất là không hậu kỳ) do vậy em không nói đây là góc review ảnh cho lens vì em chưa đủ tầm và làm thế tội cho cái lens chết!
    Ý bác vina là cái ảnh trên nó giống cái ảnh post ở topic dành cho lens kit đó bác :-D

Anyway, he he bây giờ mới thấy topic 15 limited của Pentax, nhưng chắc chỉ hai ba bác tự sướng với nhau thôi :-P

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Về khả năng chụp ảnh, ngoài độ méo gần như không có như ở ảnh #2 phía trên thì một trong những điểm mạnh của lens này là khả năng chống flare cực kỳ cao khiến nó trở thành một trong những người bạn thân thiết của ... mặt trời!
    #3:

#4:
    Hèn chi anh Chipvn chụp ra tia mặt trời đẹp quá, em đã thử chụp như vậy mà chưa được, chỉ ra mặt trời là một cục tròn tròn thôi. Từ lâu em ngưỡng mộ khoản chụp không photoshop của anh. Dạo này em cũng bắt chước anh, chuẩn bị kỹ lưỡng trước khi chụp để về chỉ chèn tên, thậm chí có vài hình không crop luôn.

Ủng hộ anh Chip post hình đều đều cho box này. Khi nào có lens này, em sẽ tham gia... ;)

@Bác Omni: Dạ cảm ơn bác, em chơi trên này cũng khá lâu nên cũng hiểu ý bác ấy định nói gì! Em chỉ muốn nói là hãy cùng chia sẻ ảnh và nếu có so sánh gì đấy thì chỉ nên so Táo với Táo và Cam với Cam ạ!

Em cũng không nghĩ là sẽ có nhiều người chơi vì em cũng rất ít lần thấy ảnh từ em này trên này!
    Flickr|500px|SonTax

Len DA 15lmt này chỉ xứng đáng để tủ ngắm thôi, nho nhỏ xinh xinh, ai lại đem em nó ra hành hạ thế, hehe

hihi, cơ bản là lens kit pen nó quá tốt, cón em 15ltd này chắc phải chụp những đại cảnh hoành tráng mới thấy hết được ưu điểm của nó.
    1 cafe buổi sáng - 1 cafe buổi chiều...

Trang 1 / 28 12311 ... Cuối cùngCuối cùng