Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: [help} chụp chân dung với lens 85mm f1.8 bị cháy background

[help} chụp chân dung với lens 85mm f1.8 bị cháy background

Chào các bác,

Em vửa mua 1 lens 85mm F1.8 để chụp chân dung. Tuy nhiên vào những ngày trời nắng thì khi chụp chân dung nếu đo sáng đúng mặt mẫu thì bầu trời và khung cảnh phía sau cháy nắng hết. Xin các bác cho vài kinh nghiệm

- Muốn chụp hình mẫu mà không xóa phông mạnh, bầu trời vẫn màu xanh, các cảnh vật phía sau không bị cháy nắng, độ tương phản tốt thì cần dùng thêm filter CPL không hay dùng kỹ thuật gì khác

- Trong trường hợp xóa phông thì cũng tường tự nhưng mà đỡ hơn vì cái Background bây giờ là bokeh cũng dược. Tuy nhiên em vẫn muốn Background đừng có sáng nổi quá mất hết dộ tương phản

Đơn giản hiệu quả:
    1. Fill flash
    2. Hất sáng.
    Hết
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Cám ơn bác, giải pháp bác đưa ra thì có vẻ chuyên chụp quá, mình chỉ chơi văn nghe thôi vi khi đo cần vài người với mớ phụ kiện lĩnh kĩnh, rãnh thì vác máy đi chụp chơi thôi, nên cách nao hieu quả hơn ti

5D mark II, canon 24-105L, canon 85mm f1.8
    với đống đồ nghề thế này mà bác chỉ chụp chơi thì em cũng phục bác quá

Nếu bác ko thích dùng flash hoặc hắt sáng thì chỉ có chụp trong nhà hoặc bác chọn nơi nào có độ chênh sáng thấp giữa cảnh và người rồi chụp

theo bít thì thường khóa sáng nền, fill flash chủ thể. Còn cách nào đơn giản hơn thì e thua :-s
    trắng tay :(

cách đơn giản hơn là bác chụp RAW nhé sau đó về hậu kì kéo lại bù sáng cho chỗ nào bác thấy tối thế là okie
    Được sửa bởi Gia Hiển lúc 03:47 PM ngày 29-10-2012

hoặc bác có thể đi lúc ánh sáng ổn định, độ chênh lệnh ánh sáng giữa mẫu và background ít, hợp ý bác rồi nhé, vì e cũng hỏng biết dùng flash và hắt sáng

em bày cho bác cách này, bán 5d m2 mua con 7d chụp , đo sáng vào BG r bất flash lên rồi bụp thôi ). sắm chi 5d m2 rồi mấy cái đó bác lên đây hỏi nữa

Quote Được gửi bởi baoanhngo77 View Post
    em bày cho bác cách này, bán 5d m2 mua con 7d chụp , đo sáng vào BG r bất flash lên rồi bụp thôi ). sắm chi 5d m2 rồi mấy cái đó bác lên đây hỏi nữa
    Cảm ơn bác, cách này có vẻ hợp lý, Mình đã tìm được 2 bài trong vnphoto về vấn đề này. Mình dùng qua 7D rồi, khả năng lấy nét nhanh, đo sáng tốt. Nhưng muốn thử cảm giác FF thôi, dù sao cũng leo lưng cọp 1 lần thôi, cố cho hết sức để khỏi lăng tăng sống với em nó lâu dài bác àh
    Được sửa bởi caynapam lúc 07:52 PM ngày 29-10-2012

Đánh flash thôi bác chủ ah. Or bỏ thêm ít tiền đầu tư cái CPL đi. Em cũng đang gom tiền sắm 1 cái đây

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng