Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Vấn đề file NEF bị lỗi - xin giúp đỡ

Vấn đề file NEF bị lỗi - xin giúp đỡ

Chào các bác, em đang sử dụng D700 và hiện đang bị gặp lỗi về file NEF như sau:
    Khi xem dạng thumbnail thì thấy được nhưng khi xem chi tiết (double click) thì thấy hình ảnh của file bị lỗi ráp nối không đúng (hình đính kèm).

Lỗi này phát sinh từ sau khi em cập nhật firmware A:1.03 / B:1.02. Lỗi này cũng thỉnh thoảng xuất hiện ngẫu nhiên (khoảng từ 2 đến 5% số ảnh em chụp). Em nghi ngờ lỗi này xảy ra bởi một hoặc nhiều nguyên nhân sau đây:
    1. Lỗi về body (phần cứng).
    2. Lỗi về firmware (phần mềm) sau khi em nâng cấp.
    3. Lỗi thẻ nhớ (em đang dùng thẻ Sandisk và đang đợi thẻ mới ship về).

Các bác có ai đã gặp hoặc biết về tình trạng này xin cho em xin ý kiến với ạ, em xin chân thành cảm ơn!

em đã bị lỗi này và nó do thẻ và cũng có thể do ổ đọc thẻ và 1 trường hợp nữa em có 1 kinh nghiệm xuơng máu mà em đã tốn 1 nồi chè và 1 nãi chuối (cúng ông địa) linh liền sau hơn 1 tiếng đồng hồ "lưng mật" đó là, đang chép hình qua computer giữa chừng thấy lâu quá nên thoát ra ngan, sau đó gắng vô nó kêu format hoài, k nhận thẻ. xoay sở mọi cách xém format thì vái ông địa, bổng dưng nảy sinh lấy cộng dây khác gắng vô nó nhận liền, em tái cả mặt, thì ra sợi dây em vừa gắng vô nó tốt hơn, ( hàng hãng, kèm theo máy) nên nó nhận. hy vọng giúp ích anh em.

Firmware nhiều hơn đó bạn, thẻ nhớ (Do thẻ tốc độ ghi kém) thường mình thấy thì hay mất nữa hình, chứ ít thấy trường hợp mất cả hình như bạn.