Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Lense 50mm 1.8 - Ki thuật chụp xóa phông với Iso thấp

Lense 50mm 1.8 - Ki thuật chụp xóa phông với Iso thấp

Em mới mua lens 50 1.8 . Máy em Canon 500d .
    Vấn đề như vậy . Em còn gà nên bt em chup em toàn chon che dộ TV . thường là 1/20- 1/50. Chup ban đêm , đèn bokeh rất đẹp . Nhưng chụp ban ngày thì co vẻ nó không blur dc nhiều lắm (có the do sáng , nhưng cung k hẳn). Sau đó , e chup ban ngày nhưng chuyễn thư wa che độ AV - chọn khoảng 1.8 , 2.8 - 5.8 ... iso thi khoảng 100 , 200 , 400 . Thi sau khi chụp , em thấy details trên tam hình là TV : 1/800 , 1/1000 , 1/600 , 1/4000 . AV : 1.8 , 2.8 , 3.5...... Và hình được blur , xóa phông rất đều . Nhưng mà hinh như noise quá . Vậy , em muốn hỏi là : muốn xóa phông dc nhiều trong dieu kiên ban ngày thi nen chụp che độ AV à ? Và chup với TV tu dộng 1/4000 nhu vậy thi có ảnh hưởng gì đến cửa trập của máy không ?
    P/s : Co cách nào xóa phông tối đa không . Vi du che độ Manual thì sao , co cách nào mình chụp ở TV vừa phải ( thap hon 1000) nhưng xóa phông tốt ( trong dk ban ngày) ?
    Thanks mấy bác da dọc . Mong dc sự chỉ dẫn của mấy bác .

1. muốn xóa phông dc nhiều trong dieu kiên ban ngày thi nen chụp che độ AV à ?
    => đúng. Và mở khẩu càng lớn thì càng xóa phông (1.8, 2.8...). Thật ra chụp ban đêm muốn xóa phông để tạo bokeh cũng dùng AV. Bác chụp ban đêm, chế độ TV thấy nó xóa phông là vì với tốc độ đó thì bị thiếu sáng, máy phải phải mở lớn khẩu, dẫn đến hiệu ứng xóa phông cho bác.

2. TV tu dộng 1/4000 nhu vậy thi có ảnh hưởng gì đến cửa trập của máy không ?
    => Vô tư đi bác.

3. Co cách nào xóa phông tối đa không .
    => 3 cách: mở khẩu, zoom lại gần (hoặc đi lại gần chủ thể), tăng khoảng cách từ chủ thể đến background.

4. Vi du che độ Manual thì sao , co cách nào mình chụp ở TV vừa phải ( thap hon 1000) nhưng xóa phông tốt ( trong dk ban ngày) ?
    => Chọn ISO thấp nhất có thể (ISO = 50 hay 100, máy cao cấp mới có ISO50), nếu muốn tốc thấp hơn nữa thì gắn thêm filter Polarizer hoặc ND. Nhưng chỉ dùng khi bác có ý đồ giảm tốc để tạo hiểu ứng gì đó thôi (chụp thác với dòng nước mượt chẳng hạn), chứ đừng sợ tốc nhanh qua làm hư màn trập mà gắn thêm mấy cái này )

Trong diễn đàn có rất nhiều bài viết cơ bản, bác nên đọc hiểu để nắm vững vấn đề. Chúc bác mau thành thạo.

Em nghĩ câu trả lời đơn giản cho bác chủ thớt này là muốn xóa phông ( DOF - độ sâu trường ảnh mỏng) thì chỉ có 3 cách:
    - Khẩu mở lớn
    - Cự ly từ máy tới vật thể gần
    - Tiêu cự lớn ( ống của bác ấy fix nên cái này ko tính)
    Về trường hợp của bác chủ thớt: tốc độ màn trập với ISO hình như ko ảnh hưởng tới DOF. Bác thường chụp TV, cho máy tự động tính toán ưu tiên khẩu thì dĩ nhiên trong trường hợp thiếu sáng về đêm máy sẽ mở khẩu lớn ra để tốc độ màn trập ko quá chậm, gây rung nhòe ảnh. Còn về sáng thì nó sẽ khép bớt lại cho cân bằng ( thường là về f/8 tới f/11). Với khẩu nhỏ thế này, DOF sẽ rất dày và tiền hậu cảnh sẽ rõ ràng hết, bokeh sẽ ko có.
    Do vậy em nghĩ là bác ấy nên đọc nhiều bài trên này hơn và tập chụp với chế độ M để nắm chắc hơn quan hệ của các thông số và hiệu ứng. Có vẻ bác đang lạm dụng chế độ Tv sai thời điểm ( chưa nắm chắc kĩ thuật máy) dẫn đến ko hiểu rõ tính năng của máy.

Rất cám ơn sự chỉ dạy của mấy bác. Minh se nghiên cứu thêm . Nhờ những trả lời này minh mới biết mình cần cũng cố thêm phần nào. Thanks again for all

1 chút kinh nghiệm của mình khi chụp: Đầu tiên set ISO với mức thấp nhất có thể để tránh tình trạng nhiễu. Sau đó tùy mục đích sử dụng mà mình set khẩu, với chụp chân dung nên để khẩu lớn để xóa phông nhưng không nên lạm dụng, bởi khẩu lớn thì DOF rất mỏng. Cuối cùng mình mới set tốc độ sao cho phù hợp, với ống fix 50 thì tốc ~ 50 là đảm bảo ko bị rung rồi.

Quote Được gửi bởi haithang01 View Post
    1 chút kinh nghiệm của mình khi chụp: Đầu tiên set ISO với mức thấp nhất có thể để tránh tình trạng nhiễu. Sau đó tùy mục đích sử dụng mà mình set khẩu, với chụp chân dung nên để khẩu lớn để xóa phông nhưng không nên lạm dụng, bởi khẩu lớn thì DOF rất mỏng. Cuối cùng mình mới set tốc độ sao cho phù hợp, với ống fix 50 thì tốc ~ 50 là đảm bảo ko bị rung rồi.
    em nghĩ vì chụp xóa phông nên mới cần dò mỏng chứ bác ?

với ống fix 50 mà gắn lên body crop 500d của bác chủ topic thì nên nhân thêm tỷ lệ crop 1.6x nữa, để tốc >=80 là an toàn. Mở khẩu lớn cũng nên xem chừng ảnh dễ bị cháy sáng nếu trời nắng. Đa phần mình để khẩu 3.2-4.0 để giảm khả năng bị out of focus & nét cả 2 mắt mẫu. Ban đêm thì lens này quay phim hơi bị đỉnh bokeh tròn xoay ảo vô cùng!

Như vậy bác vẫn chưa nắm đc mối quan hệ giữa DOF và khẩu độ, khẩu càng lớn thì DOF càng mỏng, tất nhiên. Nhưng bạn nên nhớ là bạn đang chụp ng, vật, phong cảnh là 3 chiều và thể hiện nó trên 2 chiều ( film, giấy. màn hình), nghĩa là có sự chênh lệch giữa các vùng của cùng 1 chủ thể, nếu bạn để khẩu quá lớn thì khoảng DOF cực nhỏ làm cho 1 số vùng ko nét được theo ý muốn của mình.
    Em lôi thằng bạn ra chụp để ví dụ, nét được lấy vào bộ ria bên phải ^^ . khẩu để 1.8.

Quote Được gửi bởi tinxjuan View Post
    với ống fix 50 mà gắn lên body crop 500d của bác chủ topic thì nên nhân thêm tỷ lệ crop 1.6x nữa, để tốc >=80 là an toàn. Mở khẩu lớn cũng nên xem chừng ảnh dễ bị cháy sáng nếu trời nắng. Đa phần mình để khẩu 3.2-4.0 để giảm khả năng bị out of focus & nét cả 2 mắt mẫu. Ban đêm thì lens này quay phim hơi bị đỉnh bokeh tròn xoay ảo vô cùng!
    Vậy nếu để xóa phông, mình forcus vào chủ thể thì chủ thể đúng sáng, còn background cháy sáng. theo em thấy nếu đã xóa phông rồi thì không quan trọng background có cháy sáng hay không.

nếu ko phải do chủ đích, thì ko nên cháy sáng, dù có xóa phông, mà background cháy sáng vẫn làm bức ảnh khó chịu, ngắm mẫu ko thích đâu bác àh, mục đích xóa phôn là làm nhòe BG, hướng vào làm nỗi bật mẫu, mà BG cháy sáng thì đâu có nổi bật dc mẫu nữa, kiểu như bạn để 1 vật trc' bóng đèn rùi nhìn vào vật đó thì có rõ dc ko? mờ phông vs phông cháy sáng là 2 chuyện khác nhau bác ạh :-s
    mún chữa cháy sáng, cách kinh điển nhất là đo sáng BG, đánh flash vào mẫu, tuy nhiên nếu chưa có điều kiện đánh flash, theo e ngoài cách chọn thời điểm nắng để chụp, còn có thể dùng hood để tránh việc cháy sáng BG, ko bít có gì sai sót, mong các bác góp ý :D
    trắng tay :(

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng