View Poll Results: Lens 50 f/1.8 của bạn có thường bị out nét hay ko?

Voters
106. You may not vote on this poll
  • Out miết. Chụp 8/10 tấm bị out

23 21.70%
  • Thường. Chụp 10 thì 5-7 bị out

50 47.17%
  • Ít khi. Chụp 10 out 1-2

33 31.13%
Trang 3 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 98

Chủ đề: [Lens] Canon 50mm f/1.8: Làm sao để focus đúng?

Khi bác chụp sáng tác, hay bác chụp xóa phông, tách chủ thể. v.v.. thì nên dùng single point focus và lấy nét tại chủ thể vì khi đó, chủ thể cực rõ, còn các phần khác (đứng sau chủ thể, đừng trước chủ thể) sẽ out focus làm bật chủ thể. Còn bác để multi point focus, nó sẽ lấy nét tại vị trí có nhiều điểm được nét nhất, vd khi bác chụp hình đại gia đình, hình cả cty đi chơi chung, v.v.. thì lúc đó dùng multi point focus để lấy được càng nhiều càng tốt. Đại khái là thế, còn manual có 2 loại, 1 là manual focus (chỉnh trên len luôn) là mình xoay ống = tay luôn tới khi điểm mình muốn nét nó nét thì chụp, 2 là manual focus point, loại này là mình điều chỉnh đc điểm lấy nét tự động, (5 điểm trên dòng xxxD, 9 điểm trên xxD, 19 điểm trên xD) nghĩa là len vẫn tự lấy nét, nhưng sẽ nét tại điểm mình muốn (máy kêu tít tít khi mình nhấn nữa cò).

Quote Được gửi bởi Hý Photo View Post
    Xin lỗi nói trước luôn. Hầu hết các bác mới chơi nên dùng con này ( em nói là hầu hết chứ ko phải 100%). Mới chơi nên thường để nhiều điểm focus. Để vậy làm sao kiểm soát được DOf. Bây giờ bác thử cách này nhé. Lấy khúc gỗ dài 20cm đặt hơi xiên về phía mình. Bắt đầu xoay điểm lấy nét ( vẫn giữ nguyên khung hình) chụp thử sẽ thấy rất thú vị đấy.
    cũng xin lỗi với lão là 2 năm nay cho đến giờ em cũng vẫn chỉ có nó để xài, chả out bao giờ, hehehe

khoảnh khắc thì bác phải xác định tại đó, cái gì sẽ đẹp nhất, bác để ý thấy bé bên phải lông mày đang nhăn ko, rất biểu cảm, trong khi bé bên trái rất bình thường, xác định như vậy, ko phải anh chụp rất nhanh và đạt đc ý đồ sao :D

đổi qua nikon và mua 50 1.8 của nó đê, cho nó nét

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    đổi qua nikon và mua 50 1.8 của nó đê, cho nó nét
    Vấn đề là bác chủ chưa cứng tay nên còn sợ này sợ kia, ko chữa cái đó, có thay 100 máy thì có mỗi máy ... point and shot là nét đc hết thôi

thực tế thì cái 50 1.8 này cùi nhất xã hội, rẻ nhất trong các lens của canon, out là chuyện dễ hiểu, báo nét rồi mà sai cũng là dễ hiểu, có mấy cách để giải quyết:
    1) bán, mua con cao cấp hơn
    2) mua máy có khả năng lấy nét chính xác hơn để bù đắp
    3) bật live view, và quay tay, thấy nét là nét

Quote Được gửi bởi vantrung2410 View Post
    thực tế thì cái 50 1.8 này cùi nhất xã hội, rẻ nhất trong các lens của canon, out là chuyện dễ hiểu, báo nét rồi mà sai cũng là dễ hiểu, có mấy cách để giải quyết:
    1) bán, mua con cao cấp hơn
    2) mua máy có khả năng lấy nét chính xác hơn để bù đắp
    3) bật live view, và quay tay, thấy nét là nét
    Sao bác biết báo nét sai ??? bác chủ nói nét ở 3 điểm nhưng đâu có nói đó là 3 điểm gì ? nó nét ở cổ tay, bàn tay và miệng chén thì nó có báo nét sai ko? hay nét ở bàn tay, miệng chén và trán chẳng hạn? Nhìn bác comment thế, chắc cũng chưa từng cầm con này ạ, hay bác quá cao chưa từng ngó tới :D với "nông dân" tụi em, nó là "people's Champion" (anh hùng bình dân) đấy ạ :D

Em nghĩ điều đầu tiên bác chủ cần làm là test focus cái lens. Download cái hình focus testing về làm thử. Nếu lens không bị front hay back focus thì hãy bàn tiếp chuyện kỹ thuật chụp.

Đừng nói gì tới mấy con lens thường này, lens L em cũng bị 3 con back focus. Phải đăng lên craigslist bán rẻ cho mấy đứa Mỹ chơi amater không biết gì về back & front focus trên lens, bởi vì nếu đem vào trung tâm sửa chửa của Canon để họ cân chỉnh lại thì mất hàng trăm đô. Kinh nghiệm của em là khi mua lens ( dù cũ hay brandnew ), dù ở ngoài hay chính hảng Canon, em cũng đều mang theo bảng test focus. Bên Mỹ này, các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, hàng năm đều mang những con lens của họ tới trung tâm Canon để thổi bụi bên trong và cân chĩnh focus cho chính xác. Ngay chính hảng Canon cũng biết là lens của họ không phải con nào cũng focus chính xác, do vậy ở các dòng máy 50D, 7D .... họ đã thêm chức năng chỉnh back & front focus của từng con lens cắm lên máy.

Download bảng test focus ở link này http://photo.net/learn/focustest/
    Nhớ là phải chỉnh (trên máy) chỉ lấy nét ở 1 điểm trung tâm khi chụp test focus
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 02:18 AM ngày 27-10-2012
    Nothing.

Gửi bác 1 số tấm dùng len "cùi nhất xã hội" này

IMG_0340 by Mortal Wanderer, on Flickr

IMG_0335 by Mortal Wanderer, on Flickr

IMG_0333 by Mortal Wanderer, on Flickr

Quote Được gửi bởi dsymphony View Post
    Sao bác biết báo nét sai ??? bác chủ nói nét ở 3 điểm nhưng đâu có nói đó là 3 điểm gì ? nó nét ở cổ tay, bàn tay và miệng chén thì nó có báo nét sai ko? hay nét ở bàn tay, miệng chén và trán chẳng hạn? Nhìn bác comment thế, chắc cũng chưa từng cầm con này ạ, hay bác quá cao chưa từng ngó tới :D với "nông dân" tụi em, nó là "people's Champion" (anh hùng bình dân) đấy ạ :D
    hahaha, bác đọc comment phía trên của em đi, em dùng cũng được hơn 2 năm rồi, và đến bây giờ cũng chỉ có con 50 1.8 này thôi đấy, còn báo nét sai là báo nét rồi, chụp rồi, phóng to lên không thấy nét chứ gì nữa
    p/s: nó báo nét ở 3 điểm bác chủ đã cho biết kìa, tóc, mũi, bàn tay kìa

Trang 3 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng