View Poll Results: Rao bán máy ảnh, ống kính cần phải công bố số series

Voters
340. You may not vote on this poll
  • Nên, rất nên làm để ngăn ngừa gian lận

258 75.88%
  • Phiền phức quá, tốn thời gian

26 7.65%
  • Nên nghĩ phương án khác

39 11.47%
  • Không ăn thua, trộm cướp tinh ma lắm. Để chuyện này công an lo đi mấy bác

17 5.00%
Trang 4 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 210

Chủ đề: [Lấy ý kiến] Rao bán máy ảnh, ống kính cần ghi số series

Quote Được gửi bởi vũ ngọc View Post
    em xin góp 1 trường hợp, đóng góp để cùng nhau bàn luận, ko có ý gì nhé.
    em có 1 body mua chính hãng, có chứng nhận, hóa đơn.
    em bán thông qua 4rum khác, ko phải vnphoto. lúc bán người mua ko yêu cầu bất kì hóa đơn hay cam kết là em đã bán máy.
    chiều về em lên vnphoto lập topic là bị mất máy như thế.
    giả sử người mua ko chơi trên vnphoto, sau này 1-2 năm gì đó người mua biết dc trang vnphoto, lên đây rao cái body đó.
    xin các bác bàn luận ^^
    Bạn ơi!
    Vì thế nên em mới viết ở post #19 và post #23 thread này, trích lời của bên CA nói rằng khi giao dịch phải làm giấy tờ giao dịch, để bảo đảm quyền lợi cho người mua và người bán.
    Bạn mất máy thì phải có Giấy cớ mất có xác nhận của CA phường, để làm bằng chứng.
    Nếu bạn thích đùa giỡn thì bạn cứ việc làm Giấy cớ mất, rồi mở thread lên đây, xem như thế nào, người mua trình giấy giao dịch, họ có thể kiện lại bạn về tội vu khống, trước tiên là bạn sẽ phải ra làm việc với CA hay chính quyền địa phương cớ mất, nếu người mua kiện bạn ra toà án thì còn thêm nhiều việc và mật nhiều chi phí nữa, chưa kể dính dáng đến lý lịch tư pháp.
    Em là em chả thích dính dáng đến chính quyền
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bạn ơi!
    Vì thế nên em mới viết ở post #19 và post #23 thread này, trích lời của bên CA nói rằng khi giao dịch phải làm giấy tờ giao dịch, để bảo đảm quyền lợi cho người mua và người bán.
    Bạn mất máy thì phải có Giấy cớ mất có xác nhận của CA phường, để làm bằng chứng.
    Nếu bạn thích đùa giỡn thì bạn cứ việc làm Giấy cớ mất, rồi mở thread lên đây, xem như thế nào, người mua trình giấy giao dịch, họ có thể kiện lại bạn về tội vu khống, trước tiên là bạn sẽ phải ra làm việc với CA hay chính quyền địa phương cớ mất, nếu người mua kiện bạn ra toà án thì còn thêm nhiều việc và mật nhiều chi phí nữa, chưa kể dính dáng đến lý lịch tư pháp.
    Em là em chả thích dính dáng đến chính quyền
    em cũng xin góp thêm chút. ^^
    em mua cái 5D 2nd cách đây 2 tháng, máy này là hàng chính hãng LBM.
    nếu như bác nói thì em đang lo nè, lo là người bán sẽ kiện em là ăn cắp hay tiêu thụ đồ gian, vì lúc mua em ko có giấy giao dịch gì hết.
    và em chắc là hầu hết các ae đều mua hàng mà ko có giấy giao dịch.

nếu như bác nói thì em đang lo nè, lo là người bán sẽ kiện em là ăn cắp hay tiêu thụ đồ gian, vì lúc mua em ko có giấy giao dịch gì hết.
    Không đơn giản như bác nghĩ đâu nhé. Đầu tiên bác phải trình báo công an bác bị mất trộm hay cướp ... và có người làm chứng hoặc công an tới hiện trường lập biên bản. Còn nếu vô cớ cầm tiền rồi báo công an bị cướp, thì bác phải cung cấp đủ thông tin và công an sẻ vào điều tra. Chỉ cần mời lên phường thôi, bằng phương pháp nghiệp vụ mấy chú công an dể dàng biết được bác có đang nói dối hay không. Trừ khi bác là cao thủ nói dối thôi. Mặc khác nếu mua hàng chuyển tiền qua tài khoảng ngân hàng, thì có thể xem đó là bằng chứng mua bán.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

Bạn ơi,
    Bạn không đọc bài của em do chính bạn quote lại à? Giấy cớ mất là cơ sở pháp lý đầu tiên để chứng minh bạn bị mất hàng.
    Nếu người bán lập giấy cớ mất, rồi bán hàng cho bạn, sau đó đi kiện bạn, bạn không đưa ra bằng chứng giao dịch mua hàng thì phần thiệt thuộc về bạn. Điều đó là hiển nhiên.
    Chúc Bình An
    FaceBook

oh, em thấy các bác nói có lý ấy.
    quy định mới này có thể là ko hiểu quả 100%, vẫn có thể lách dc. mặc dù em chưa nghĩ ra, hehe.
    luật nhà nước mình còn lách dc huống chi quy định trên 4rum.
    nhưng em vẫn ủng hộ, vì mục đích của quy định này là giảm bớt và hạn chế mua bán máy gian, chứ ko phải ngăn tuyệt đối.

Đề nghị là nếu có chụp ảnh số serial cũng phải viết luôn ra số đó. Để có gì google mới search ra được.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

@Nikonian2006 : mình đã đọc những ý kiến của bạn. Tất nhiên là mình hiểu, và chắc chắn một điều là bạn không hề nói sai, chẳng qua là theo mình tất cả những điều bạn nói nó còn phụ thuộc vào bản thân người mua người bán hay nói chung là phụ thuộc vào xã hội bạn đang sống nhiều. Theo như mình thấy, bạn đang sống ở đâu đó như US chẳn hạn, bên đó việc quản lý mua bán nó khác ở VN nhiều, luật bên đó cũng khắt khe hơn, và đặc biệt là ý thức người dân bên đó biết là , món đồ này mình mua thì cần được đăng kí, quản lý. Còn ở VN thì mọi thứ được quản lý vô tội vạ, chẳng đâu vào đâu. Mình nói không phải là cố tình chỉ trích VN , đề cao nước ngoài, nhưng mà thực tế là vậy.

@ Anh 11002 : em biết là vấn đề CA nếu bước vào điều tra thì rất dễ dàng truy ra được nhiều thứ , nhưng rồi sao ạ,? vì theo như e thấy thì , có mấy CA làm việc có lương tâm, có mục đích là truy ra tội pham, trả lại quyền và tiền cho người dân???? Bao nhiêu người đem đồ bị tráo bị đổi lên để CA giải quyết, xong rùi được cái hẹn để đó, và thu tất các tang vật?
    CA làm việc mà cứ phải treo giải thưởng mới làm, vậy thì mấy ai muốn tin?? Theo như a nói thì sau khi CA vào cuộc thì sẽ thu tất tần tật, truy tố bao nhiêu là trách nhiệm, nào là tiêu thụ , vận chuyển hàng ăn cắp, nhưng rõ là ý thức người dân như thế, CA như thế, và ngừoi bán như thế thì giải quyết xong ai được lợi, ai bị hại? cuối cùng không phải là bạn A đi mua nhầm cái máy ăn cắp bừa bị thu máy, mất tiền, rồi còn bị truy tố tội tiêu thụ hàng ăn cắp à??

----> Sau khi suy nghĩ hết thảy thì cá nhân em cũng muốn mọi người tán thành với ý kiến show seri máy, nhưng vẫn rất hoài nghi về việc khả thi của nó. Rõ là việc buôn bán máy ảnh ở VN còn rất phức tạp và nhạy cảm. Chắc là muốn ổn thì mọi người nên lên đọc các ý kiến của những người đi trước và tự trang bị những kiến thức cần thiết cho mình là tốt nhất.

Em chỉ tâm sự chút:
    Có nhiều bạn thiếu kiến thức pháp luận cơ sở, nên cứ làm theo số đông rồi mặc nhiên điều đó là đúng, giờ lại dùng chính điều mặc nhiên đó để biện minh cho hành động.

Vi dụ như:
    - Pháp luật VN cấm dùng, chế tạo hay mua bán chất gây nghiện (trừ trường hợp có giấy phép như các cơ sở y tế, và các loại thuộc gây nghiện đó được quản lý chặc chẻ theo danh mục Độc Dược Bảng A, Bảng B)
    Bạn ra đường thấy thằng nghiện hút, chích ma tuý, vào vũ trường thấy chơi hàng đá ... mà không bị bắt, Bạn có suy luận ra là hành vi đó pháp luật không cấm không?
    - Bạn thấy rất rất người điều khiển moto rẽ mà không bật đèn signal, trước đó không bị phạt, bạn nghĩ hành vi đó là không sai?
    Hiện nay CA đang phạt lỗi này khá nhiều.
    - Ngay cả lỗi giao thông mà hiện nay ít người biết như thấy bảng STOP, người điều khiển PTGT phải đạp thắng giảm tốc độ, CA hiện nay chả phạt, ai cũng nghĩ hành động này không sai, nhưng tới khi CA phạt, lúc đó mới biết.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chết cha rồi, đọc lại cm của mình thì thấy mình tiêu cực quá..... hic hic. Các a thông cảm :D

@ anh 11002 : gặp biển báo STOP mà không dừng lại thì rõ là không hiểu tiếng Anh rồi, chứ em thấy ra đường gặp cái biển đó, không dừng, bị CA bắt là quá hợp lý :D.

May quá, mấy lỗi a 11002 đưa ra e đều biết hihi
    Được sửa bởi vuongquan_anh lúc 10:54 PM ngày 25-10-2012

em ủng hộ ý kiến của bác vuongquan_anh.

Trang 4 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng