View Poll Results: Rao bán máy ảnh, ống kính cần phải công bố số series

Voters
340. You may not vote on this poll
  • Nên, rất nên làm để ngăn ngừa gian lận

258 75.88%
  • Phiền phức quá, tốn thời gian

26 7.65%
  • Nên nghĩ phương án khác

39 11.47%
  • Không ăn thua, trộm cướp tinh ma lắm. Để chuyện này công an lo đi mấy bác

17 5.00%
Trang 5 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 210

Chủ đề: [Lấy ý kiến] Rao bán máy ảnh, ống kính cần ghi số series

Quote Được gửi bởi vuongquan_anh View Post

@ Anh 11002 : em biết là vấn đề CA nếu bước vào điều tra thì rất dễ dàng truy ra được nhiều thứ , nhưng rồi sao ạ,? vì theo như e thấy thì , có mấy CA làm việc có lương tâm, có mục đích là truy ra tội pham, trả lại quyền và tiền cho người dân???? Bao nhiêu người đem đồ bị tráo bị đổi lên để CA giải quyết, xong rùi được cái hẹn để đó, và thu tất các tang vật?
    CA làm việc mà cứ phải treo giải thưởng mới làm, vậy thì mấy ai muốn tin?? Theo như a nói thì sau khi CA vào cuộc thì sẽ thu tất tần tật, truy tố bao nhiêu là trách nhiệm, nào là tiêu thụ , vận chuyển hàng ăn cắp, nhưng rõ là ý thức người dân như thế, CA như thế, và ngừoi bán như thế thì giải quyết xong ai được lợi, ai bị hại? cuối cùng không phải là bạn A đi mua nhầm cái máy ăn cắp bừa bị thu máy, mất tiền, rồi còn bị truy tố tội tiêu thụ hàng ăn cắp à??

----> Sau khi suy nghĩ hết thảy thì cá nhân em cũng muốn mọi người tán thành với ý kiến show seri máy, nhưng vẫn rất hoài nghi về việc khả thi của nó. Rõ là việc buôn bán máy ảnh ở VN còn rất phức tạp và nhạy cảm. Chắc là muốn ổn thì mọi người nên lên đọc các ý kiến của những người đi trước và tự trang bị những kiến thức cần thiết cho mình là tốt nhất.
    OK! Em thấy cũng không có gì khác biệt.
    Ở forum này không bàn đến chuyện chính trị nên em không đi sâu vào phân tích.
    Nhưng em biết rõ ràng rằng nếu anh mua đồ gian, CA sẽ tịch thu đồ gian, nếu anh bán đồ gian, CA sẽ tịch thu tiền bán đồ gian, vì đó là tang chứng của vụ án. Nếu anh không chứng minh được là anh mua đồ gian này từ nguồn hợp pháp anh rất dể bị quy kết tiêu thu đồ gian.
    Đã có người bị mất cả đồ lẫn tiền khi mua phải đồ gian rồi bác ạ, đó là sự thật.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mình đã trải qua một vụ thực tế như sau:

• Cách đây hơn 01 năm mình mua 5DII tại Vĩnh Hùng, hàng xách tay, không hộp sách đĩa như mô tả của người bán.
    • Mọi tính năng ok, nhưng đem về xài 1 ngày thì màn hình có 1 sọc đỏ khi máy nóng lên. Và quan trọng là Serial máy ghi trên Exif lại không trùng với series trên Body.
    • May mà bị cái màn hình phát hiện được nên Vĩnh Hùng cho đổi con thứ 2.
    • Mình về tra số series, thì 1 trong 2 số có report bị ăn cắp trên Web của nước ngoài.

==> Ai đó cố tình tráo vỏ máy để bán. Và máy cướp ở nước khác, đem về VN tiêu thụ.

GHI SỐ SERI: GOOD IDEA
    _ Mất máy - Bán cửa hàng - Mua 2nd - Bán online vnphoto - Bị phát hiện - Hạ hồi phân giải => Nhưng ai ai cũng biết cửa hàng ABC tiêu thụ đồ gian, bye bye uy tín nhá.
    _ vnphoto làm khó quá - Bán online nơi khác => lưới trời lồng lộng, dễ lọt nhưng sẽ có ngày.
    _ Số Seri một đằng, ghi một nẻo và ko có chụp hình seri - Bác mua hám rẻ mua luôn => lưới trời lồng lộng, dễ lọt nhưng sẽ có ngày.
    _ Thống nhất 1 cách ghi seri duy nhất 028359673, 048574638. ko khoảng cách, ko chấm phẩy.
    ONE SHOOT ONE KILL

Quote Được gửi bởi mns View Post
    Mình đã trải qua một vụ thực tế như sau:

• Cách đây hơn 01 năm mình mua 5DII tại Vĩnh Hùng, hàng xách tay, không hộp sách đĩa như mô tả của người bán.
    • Mọi tính năng ok, nhưng đem về xài 1 ngày thì màn hình có 1 sọc đỏ khi máy nóng lên. Và quan trọng là Serial máy ghi trên Exif lại không trùng với series trên Body.
    • May mà bị cái màn hình phát hiện được nên Vĩnh Hùng cho đổi con thứ 2.
    • Mình về tra số series, thì 1 trong 2 số có report bị ăn cắp trên Web của nước ngoài.

==> Ai đó cố tình tráo vỏ máy để bán. Và máy cướp ở nước khác, đem về VN tiêu thụ.

Lại còn tráo vỏ nữa, bó tay luôn rồi.....càng nói càng lòi ra tùm lum thứ các bác nhỉ ?

À, qua đây em còn muốn tỏ ý ngưỡng mộ các bác admin bên này như : maycatang, 11002, Nikonian2006... chuyện tranh luận thì tất nhiên phải tranh luận rồi, vì bảo vệ ý kiến của mình mà. Nhưng nhìn chung thì theo e thấy là các anh ở đây mặc dù khắt khe trong box nhưng là những người rất công tâm, nói chuyện đàng hoàng, hiểu luật, chín chắn, ngay thẳng... rất xứng đáng làm admin của vnphoto. Thiết nghĩ, em và mọi người ai cũng như vậy thì chak là cũng chẳng còn mấy chuyện để tán gẫu .....
    Vài dòng vậy thôi, thôi em đi ngủ , chúc các bác tìm được lý tưởng cho riêng mình về chuyện này :D

À còn chuyện này nữa, e đồng ý hai tay về cái vấn đề chống xóa và sửa post đầu tiên trong mua bán, việc sửa được làm em có cảm giác như là đang xóa chứng cứ vậy. Còn nữa, hiện nay em thấy đang rộ lên việc ghi số điện thoại liên lạc kiểu số chữ lẫn lộn, em không muốn vơ đũa cả nắm nên chỉ nói sơ qua, là tại sao phải làm như vậy, chẳng lẽ để người khác không search được topic của bạn từ số điện thoại à??? em nghĩ, nên cho thêm cái vấn đề này vào nội quy. Vì em thấy nó vừa chống được tiêu cực và lại chẳng ảnh hưởng tới ai cả !
    Được sửa bởi vuongquan_anh lúc 11:23 PM ngày 25-10-2012

Mình nghĩ forum mình cũng nên đi tiên phong đầu tiên ở VN xây dựng 1 database riêng về dữ liệu các thiết bị máy ảnh (Body, Lens, Flash...).

Database này cơ bản có những tính năng sau:
    -Chúng ta sẽ gửi đăng kí thiết bị, số series để Admin kiểm duyệt (sẽ có nhiều cách để Admin kiểm chứng là đúng thiết bị, số serial của người đó: trực tiếp đem thiết bị đến văn phòng đại diện forum, hoặc chụp hình serial kèm CMND bên cạnh ...có thể thảo luận để cho ra cách tốt nhất, dễ dàng cho members
    -Ghi nhận lại lịch sử của thiết bị
    -Từ serial có thể link đến các trang chuyên check serial để biết năm sản xuất, đời gì??

Có được database thế này rất có lợi cho người mua, vì biết rõ nguồn gốc thiết bị mình muốn mua, biết luôn cả những đời chủ cũ, biết năm sản xuất, tuổi thọ thiết bị ...

Người bán cũng có lợi không nhỏ. Khi mà nguồn gốc thiết bị mình bán rõ ràng thì người mua dễ dàng chấp nhận mua hơn

Lợi ích lớn nhất là làm cho môi trường diễn đàn trong sạch hơn. Qua đó diễn đàn sẽ ngày lôi kéo được nhiều members mới tham gia, làm lớn mạnh diễn đàn.

Một khi có được 1 database khá đầy đủ thì chúng ta có thể tiến tới hình thức đấu giá qua mạng. Hình thức này nhiều người thích lắm đây nhưng chưa dám tham gia ở VN vì nguồn gốc thiết bị qua mạng không tin cậy...
    Được sửa bởi tatchan lúc 11:38 PM ngày 25-10-2012 Reason: Viết tiếp

Ủng hộ ghi series và ko xóa nội dung đăng bán chỉ đc ghi thêm đã bán khi giao dịch xong !
    Em ủng hộ xiết chặt nội quy tạo sân chơi lành mạnh cho vnphoto !

Quote Được gửi bởi vuongquan_anh View Post
    Lại còn tráo vỏ nữa, bó tay luôn rồi.....càng nói càng lòi ra tùm lum thứ các bác nhỉ ?

À, qua đây em còn muốn tỏ ý ngưỡng mộ các bác admin bên này như : maycatang, 11002, Nikonian2006... chuyện tranh luận thì tất nhiên phải tranh luận rồi, vì bảo vệ ý kiến của mình mà. Nhưng nhìn chung thì theo e thấy là các anh ở đây mặc dù khắt khe trong box nhưng là những người rất công tâm, nói chuyện đàng hoàng, hiểu luật, chín chắn, ngay thẳng... rất xứng đáng làm admin của vnphoto. Thiết nghĩ, em và mọi người ai cũng như vậy thì chak là cũng chẳng còn mấy chuyện để tán gẫu .....
    Vài dòng vậy thôi, thôi em đi ngủ , chúc các bác tìm được lý tưởng cho riêng mình về chuyện này :D

À còn chuyện này nữa, e đồng ý hai tay về cái vấn đề chống xóa và sửa post đầu tiên trong mua bán, việc sửa được làm em có cảm giác như là đang xóa chứng cứ vậy. Còn nữa, hiện nay em thấy đang rộ lên việc ghi số điện thoại liên lạc kiểu số chữ lẫn lộn, em không muốn vơ đũa cả nắm nên chỉ nói sơ qua, là tại sao phải làm như vậy, chẳng lẽ để người khác không search được topic của bạn từ số điện thoại à??? em nghĩ, nên cho thêm cái vấn đề này vào nội quy. Vì em thấy nó vừa chống được tiêu cực và lại chẳng ảnh hưởng tới ai cả !
    Vấn đề ghi số điện thoại cả số lẫn chữ, mình nghe các bác ấy nói là sợ tin nhắn rác gì đấy.

Còn việc chống xóa, sửa post đầu tiên trong bài mua bán cũng khó. Nhỡ mình bán xong đồ rồi mà không update thông tin lại, chắc lâu lâu cứ nhận cuộc gọi hỏi mua tiếp quá.
    Mình nghĩ BQT nên cho 1 vài nút thông báo, ví dụ như Đã bán...or đại loại như vậy.

Em góp chút ý kiến nhỏ nhoi thế này:

- Mình lập 1 hội đồng tạm gọi là chứng thực mua bán hay đại loại vậy đó ở vnphoto cafe. Bác nào có nhu cầu giao dịch những món hàng có giá trị lớn có thể đến đây để các bác ở đây chứng thực giao dịch, người mua có thể nhờ hội đồng này kiểm tra sản phẩm có đúng như mô tả không. Nếu giao dịch thành công thì phải trả 1 mức phí nào đó như 1% tổng hóa đơn chẳng hạn. Hội đồng cũng nên lưu lại thông tin của cả người mua lẫn người bán để có thể phòng bất trắc về sau.

Theo em, việc này rất thiết thực, tất nhiên thời gian đầu sẽ khó có tác dụng gì to lớn, nhưng về lâu về dài sẽ tạo dựng được những thói quen tốt mà qua đó ngăn chặn được nạn cướp giật máy, tiêu thụ đồ gian:

1. Tạo thói quen viết giấy mua bán khi mua đồ. Tất nhiên mua hàng hãng có hóa đơn thì tốt quá rồi, còn không ít ra cũng ràng buộc trách nhiệm giữa người bán - người mua, là căn cứ để tra ngược trách nhiệm nếu xảy ra vấn đề gì.
    2. Tạo thói quen khai báo/trình báo/sống có trách nhiệm hơn trong cộng đồng. Khi mất đồ thì phải biết đường lên các trang cộng đồng mạng lớn để báo số serri, vừa bảo vệ mình, vừa bảo vệ anh em khỏi mua nhầm đồ gian, lại thêm 1 câu chuyện cảnh giác cho anh em học tập. Nếu bác nào mua hàng hãng, hóa đơn chứng từ đầy đủ thì đừng ngại ngần trình báo với công an, có thể họ làm ăn không ra gì nhưng đó cũng là 1 chứng cứ bảo vệ các bác về sau.
    Bác nào không tuân thủ, mất máy chán chê rồi, sau này anh em mua nhầm phải đồ mình bị mất mới lên diễn đàn la toáng lên là thế này thế kia, lúc đấy thì chắc anh em cũng chẳng muốn hỗ trợ các bác đâu.

Tuy nhiên, để việc này thành công, em nghĩ các anh admin cũng nên cân nhắc:
    1. Thống nhất cách ghi số serri, cách xử lý với các máy không còn serri? Với các máy mua bán hàng ngoài trước thời điểm có quy định (thời kỳ mua sắm còn bát nháo)
    2. Liên kết các trang cộng đồng mạnh về nhiếp ảnh để có quy định/chế tài chung trong việc mua bán máy ảnh và thiết bị ngành ảnh. Một con én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân, em nghĩ các bác admin/mod bên kia cũng sẵn sàng hợp tác thôi.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Em có nói chuyện với nhiều bác bên CA, các bác ấy góp ý: Tại sao anh mua chiếc xe môt giá chỉ 4-6triệu (Xe China) các bác cũng đòi người bán viết giấy bán xe, giờ mua món đồ giá >10 triệu, các bác vô tư mang về mà không có bất kỳ giấy tờ xác nhận nào hết. Nếu xãy ra trường hợp tranh chấp, CA sẽ căn cứ vào giấy tờ chứng minh quyền sở hữu, giấy cớ mất (cái này các bác phải thực hiện khi xãy ra mất đồ) để truy cứu trách nhiệm hình sự.
    _ Đúng như anh nói, mua xe phải có giấy bán xe vì tên chủ sở hữu là của người ta, phải viết giấy bán mới ra tên mình được chứ anh. Còn máy ảnh có ai đứng tên đâu?? Anh bán xe trên 50tr anh phải ra công chứng, rồi phải ra phường làm giấy chứng nhận độc thân hay phải kêu vợ lên ký. Máy ảnh gần trăm triệu anh bán, anh có phải ra công chứng không??

_ Em đã từng mất xe, lên phường trình báo, cớ mất, mời lên mời xuống gần chục lần, tốn biết nhiêu thời gian, rồi cuối cùng cũng chả tìm ra được

_ Bao nhiêu bác trên này mất xe mà tìm lại được?? và bao nhiêu bác không tìm lại được và tự nhủ thầm "của đi thay người". Đảm bảo với anh là % không tìm lại được nhiều hơn tìm lại được.

_ Chưa kể một số cửa hàng không có mặt hàng đó nhưng vẫn rao trên web, vì cửa hàng kế bên có mặt hàng đó (cái này thì thường xuyên vì không ai có thể ôm hết hàng được) vậy phải chạy qua cửa hàng đó mượn về chụp rồi đăng lên web ah?? Nếu bác là cửa hàng có mặt hàng đó bác có cho mượn chụp không?? (vô tình làm khó cửa hàng)

_ Các ý kiến của các bác ở trên là "thay vỏ" gì gì đó vô tình mình mua trúng cái vỏ bị mất cắp mà cái ruột của máy khác (không phải máy mất cắp), nhưng khi check EXIF bằng phần mềm chuyên dụng số serial của máy khác với ngoài vỏ thì có ai trên này đứng ra làm chứng giúp em là phần mềm đó check chính xác tuyệt đối không?? Và CA có tin người đó làm chứng là đúng hay sai không?? chưa kể xử lý cái máy đó như thế nào.

_ Càng phân tích em thấy nó không khả thi cho lắm:D
    Được sửa bởi hieuxu lúc 01:26 AM ngày 26-10-2012 Reason: thêm thông tin
    Ký tên mà không có tiền thì ký làm gì???

Trang 5 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng