View Poll Results: Rao bán máy ảnh, ống kính cần phải công bố số series

Voters
340. You may not vote on this poll
  • Nên, rất nên làm để ngăn ngừa gian lận

258 75.88%
  • Phiền phức quá, tốn thời gian

26 7.65%
  • Nên nghĩ phương án khác

39 11.47%
  • Không ăn thua, trộm cướp tinh ma lắm. Để chuyện này công an lo đi mấy bác

17 5.00%
Trang 3 / 21 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 210

Chủ đề: [Lấy ý kiến] Rao bán máy ảnh, ống kính cần ghi số series

Thật là khó hiểu khi bán hàng mà không chụp hình sản phẩm cần bán và ghi thêm số serial.
    Bán máy mà số serial không đúng như giới thiệu thì ai dám mua.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

Bạn Julken

1. Mình đã đọc các trao đổi của bạn trong topic này nhưng mình không quote lại vì nó sẽ làm cho bài viết dài thêm. Mỉnh chỉ trả lời một vài ý trong bài viết của bạn.

2. Xã hội dân chủ là nơi sẽ phải có hai dòng ý kiến khác nhau ủng hộ và không ủng hộ không thể nào chỉ sẽ phải có 99% số phiếu ủng hộ cả. Vì vậy, ý kiến của bạn không ủng hộ cũng sẽ cần phải đọc. Chúng ta sẽ để ở đây cho tất cả các bạn khác đọc hai dòng lý luận và xem coi lý luận của ai là hợp tình hợp lý hơn cả và họ bỏ phiếu y chang như bạn xem debate của Obama và Romney. Nếu như bạn cảm thấy môi trường mua bán ở vnphoto là không thích hợp, bạn hoàn toàn có quyền tự do đi bán ở nơi khác.

3. Việc mà forum giả sử có quy định mới về serial number sẽ mang lại hiệu quả hay không sẽ phải cần có thời gian để theo dõi và chứng minh. Nếu nó thật sự không hiệu quả và phiền toái như bạn nói và làm cho forum chỉ còn lại 5-10 người bán hàng, chắc chắc quy định này sẽ bị bỏ. Đối với việc 50 bài, thực tế đã chứng minh rất rõ ràng hiệu quả của nó.

4. Việc này nó giống như mua mobile app của Apple/Microsoft và Google Android. Apple nó duyệt app rất khó khăn nộp 3-4 lần bị từ chối trong khi Android không ai duyệt vô tư. Nhưng hệ quả là app trên Apple hầu như không bao giờ có lừa đảo và virus.

5. Về việc bạn nói tạo ra người trung gian có uy tín, forum đã thảo luận việc này rất nhiều kể cả gần đây vừa mới thảo luận. Làm trung gian là một trách nhiệm rất lớn chứ không phải đơn giản và đòi hỏi phải có trình độ chuyên môn thật sự chứ không phải chỉ là uy tín vì là thành viên lâu năm. Nếu bạn chưa biết bạn hãy tìm đọc bài viết của anh Zin về việc anh ấy đã phải hủy bỏ việc định giá sản phẩm second-hand.

6. Mình chỉ tóm lại để tránh hiểu lầm. Mình không có bác bỏ ý kiến của bạn vì (giả sử) như cho rằng bạn sai. Chúng ta hãy để lý lẽ của hai bên cho các bạn thành viên ở đây đọc và tự quyết định. Chúng ta sẽ lấy theo số đông vì số đông này sẽ vote cho thấy lý lẽ của bên nào là hợp lý hơn.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi vuongquan_anh View Post
    Em nghĩ cái giải pháp yêu cầu phải show cái số seri ra có vẻ không khả thi lắm. Vì sao?
    Thứ nhất, bọn lừa đảo ít khi xách máy lên lại 4rum bán, vì xách ra cửa hàng thì nhanh hơn nhiều, và cũng chẳng bị ai hỏi .
    Thứ hai, có bao nhiêu người mua bán máy mà để ý số seri, dù có show ra thì cũng chỉ là cho có, vì số seri này chưa phải như số xe. Không ai quan tâm
    Thứ ba, bạn muốn kiếm số seri bằng cách search ư? em nhớ là cái seri nó rất chi là dài, chỉ việc thay đổi một chữ hay một số trong đó thôi là khỏi kiếm, thay đổi vài chỗ cũng được, vì chả có mấy ai quan tâm lắm lúc mua như trên e đã nói, mà lỡ có bị phát hiện thì tên đó kêu với người bán là dài quá nhìn nhầm, thế thôi.
    Thứ tư, tình hình là hiện có nhiều trường hợp còn không chụp hình máy cần bán vì nhiều lý do chứ đừng nói gì là chụp cái hình số seri, vì vậy yêu cầu bắt buộc này sẽ làm giảm nhiều số lượng người tham gia mua bán(nhiều chứ không ít đâu nha).
    Thứ năm, như nhiều bạn đã nói, giả sử bạn A mua được cái máy bị thằng B ăn trộm từ bạn C, bạn A đem bán và bị bạn C phát hiện đó là máy mình, um sùm lên, rồi ai giải quyết, rồi hóa ra là bạn A là người bị thiệt gì chẳng biết lý do gì sao? không lẽ bạn A quay lại cửa hàng và kiện cửa hàng?? Với chất lượng phục vụ của các cửa hàng như hiện nay nhiều người phản ánh thì các bạn nghĩ ai sẽ giải quyết cho bạn ? Và nhiều người nói là như vậy sẽ làm cho bọn trộm hoạt động ít lại ư? Hoàn toàn không, trước khi việc quản lý máy ảnh được giống như quản lý xe (biển số, đăng kí) thì làm gì có mấy người ở cửa hàng quan tâm họ thu vào cái gì, số seri như thế nào, họ chỉ quan tâm là mình thu được cái máy rẻ và lời bao nhiêu thôi.Cuối cùng cái người mà thiệt nhất lại hóa ra là anh A, người vô tình mua được cái máy bị trộm.
    -------------> Nói tóm lại , theo em thì cái việc bắt buộc show số seri này có vẻ không khả quan, vì được ít hơn là mất.
    Như em đã viết ngay phía trên: CA sẽ truy tìm và thu hồi tất cả các số tiền của anh A, B, C, D ....X, Y, đã thu được khi bán máy (tiền tang vật trong vu án) mà cái này thì rất khả thi (khi có nhiều trung gian) và đúng quy trình nhé.

Có bác P đã từng bị rồi nhé, khi khai báo với CA rằng tôi mua món đồ đó từ CH cầm đồ A, nhưng khi đến CH cầm đồ, họ chối bay là không có bán, CA sẽ điều tra theo hướng bác P tiêu thụ đồ gian và có thể truy tố hình sự. Vụ này nhiều bác biết rồi đấy. Thế nên giấy tờ giao dịch rất quan trọng.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Thiết nghĩ box mua bán ko phải là web để kinh doanh mà là nơi trao đổi trang thiết bị cho thành viên ! Nếu hành hóa của mình minh bạch thì chẳng có vấn đề gì khi thêm số series vào cả ! Như em bán em chụp hình cả số series đưa lên có sao đâu , kèm theo giấy tờ lúc mua !

Mỗi người chịu khó 1 chút môi trường sẽ lành mạnh hơn !
    Nếu 1 trong số các bác mua phải hàng gian sau đó 5 lần 7 lượt lên CA làm việc thì các bác nghĩ thế nào ! Mất công lúc đầu 1 chút sau đó yên tâm còn hơn...!
    Được sửa bởi dhmobile lúc 09:44 PM ngày 25-10-2012

vnphoto mở một nhịp cầu cho anh em là hay nhất ^^, cần giao dịch gì đến vnphoto, hoa hồng hay lệ phí 100k-200k gì đó tuỳ giá trị hàng hoá, vừa có người thẩm định lại ủng hộ vnphoto.

1. Mình trả lời bài viết của bạn vuongquan_anh anh 11002 quote ngay ở trên. Mình trả lời cho bạn hoàn toàn không có ý chứng minh là bạn sai mà là mình để cho các bạn khác đọc xem lý lẽ của bên nào là dễ chấp nhận hơn.

2. Mình đã trả lời rồi, hoàn toàn đúng là bọn ăn cắp bán hàng cho cửa hàng A thành công. Giả sử như nhiều forum nhiếp ảnh ở vn cùng tham gia và cùng đòi hỏi số SN, người mua máy của cửa hàng A sẽ có khả năng rất cao bán hàng online trên các forum này, lấy ví dụ như bán trên vnphoto. Vào lúc đó, số SN hàng ăn cắp sẽ lộ ra và nguồn gốc hàng ăn cắp sẽ truy ra được. Thay vì là như bây giờ không truy ra được online dựa trên số SN.

3. Với việc bạn nói ghi sai số SN, việc này mình vừa mới trả lời. Quy dịnh mới của forum sẽ gồm ba phần:
    - phải ghi số SN

- forum không chấp nhận ghi sai số SN vì bất cứ lý do gì. Vì vậy, thành viên phải có trách nhiệm ghi cho đúng. Nếu không buộc điều này, không nên có quy định mới. Về việc kiểm tra này sẽ nhờ vào từng thành viên đi mua phát hiện và gửi bài vào topic bán hàng. Quy định mới sẽ không bao giờ có hiệu quả nếu như không có sự giúp đỡ (và thành thật) của thành viên đi mua kiểm tra tính chính xác của số SN. Chỉ có làm việc này thì mới loại bỏ việc kẻ gian lợi dụng lổ hổng quy định tiếp tục bán hàng gian.

- Sau khi ghi xong và bán xong, không được phép xóa topic đã bán. Mình thật sự không hiểu vì sao bán xong lại phải xóa topic. Bạn nào biết vui lòng giải thích mình hiểu. Nếu bạn muốn bạn chỉ xóa giá bán.
    4. Forum không có dự định yêu cầu người bán phải chụp hình số serial như bạn nói. Chỉ cần ghi ra để có thể google được. Việc ghi ra rất dễ dàng không tốn bao nhiêu thời gian cả.

5. Bạn hãy nhớ là bạn không phải chỉ đi bán. Sẽ có lúc bạn phải đi mua. Việc làm này sẽ giúp cho bạn là người mua.

6. Quan trọng hơn, mình đã nói ngày hôm nay. Nếu chúng ta không làm gì cả, tình hình trộm cắp vn sẽ ngày càng tăng nếu như lạm phát không kiểm soát được như hiện tại. Lúc đó niềm tin vào con người với nhau sẽ mất đi. Bạn cảm thấy thế nào khi bạn đang hoàng nhưng khi đi mua người bán lúc nào cũng coi bạn như lừa đảo? Họ không có muốn như vậy, nhưng xã hội hiện tại làm họ lo sợ và họ phải nghĩ như vậy?

7. Về vấn đề cuối cùng bạn nói, việc giải quyết cho một người đi mua hàng gian là trách nhiệm của cảnh sát và tòa án không phải là việc của chúng ta hay BQT trong này.

8. Nếu một bạn trong đây phát hiện ra hàng gian, bạn ấy sẽ báo cho cảnh sát chứ không phải báo cho BQT để giải quyết vì xét về mặt luật hình sự BQT không làm việc này được. Vào lúc đó, nếu bạn không muốn phải rơi vào tình trạng mua hàng gian bạn hãy tìm những nơi nào bán hàng tin tưởng bao gồm không giới hạn ở các cửa hàng lớn có uy tín để mua. Rủi ro mua hàng gian sẽ rất thấp hoặc không có.

9. Mình không biết ở vn cửa hàng lớn mua thế nào, ở bên này cửa hàng mua đồ second-hand họ sẽ ghi lại số bằng lái xe của bạn trong đó có địa chỉ nhà mới nhất của bạn đang ở. Vì vậy, không có việc ăn cắp bán được hàng vào trong đây.

10. Giả sử là có bán được đi, và giả sử là bạn đi mua của cửa hàng lớn mà hàng đó là hàng ăn cắp, ngoài việc cửa hàng đó sẽ rất mệt với cảnh sát bạn sẽ mang cửa hàng đó ra trung tâm trọng tài địa phương yêu cầu họ phải bồi thường tiền mua và chi phí kiện tụng. Vì họ là cửa hàng lớn có nhiều tiền và bạn có bằng chứng invoice rõ ràng mua của họ mà bây giờ bạn bị mất sạch, bạn sẽ đòi lại được tiền đầy đủ. Vì vậy, mua hàng ở đó an toàn 100% không có chuyện ăn cắp.

11. Mình nói cái ở trên để cho bạn thấy là luật pháp tốt giúp ổn định trật tự xã hội rất nhiều. Còn ở vn quản lý mua bán hàng gian ở cửa hàng lớn thế nào mình không biết.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi davidhuynhvan View Post
    vnphoto mở một nhịp cầu cho anh em là hay nhất ^^, cần giao dịch gì đến vnphoto, hoa hồng hay lệ phí 100k-200k gì đó tuỳ giá trị hàng hoá, vừa có người thẩm định lại ủng hộ vnphoto.
    Nếu đc vậy thì anh em yên tâm quá rồi nhưng em nghĩ 100-200k phí ko đáng kể nhưng trách nhiệm nặng nề ! khó cho vnphoto ! vì đây cũng chỉ là thú vui đam mê chứ không hẳn là nghề chính của các bác ấy không biết đúng ko ?
    Bản thân thành viên phải tự giác và hợp tác là chính thôi chứ...theo tác phong VN thì...!

Quote Được gửi bởi dhmobile View Post
    Nếu đc vậy thì anh em yên tâm quá rồi nhưng em nghĩ 100-200k phí ko đáng kể nhưng trách nhiệm nặng nề ! khó cho vnphoto ! vì đây cũng chỉ là thú vui đam mê chứ không hẳn là nghề chính của các bác ấy không biết đúng ko ?
    Bản thân thành viên phải tự giác và hợp tác là chính thôi chứ...theo tác phong VN thì...!
    Cái này thì bàn nhiều rồi và quan điểm của apham đại diện cho BQT sẽ không bao giờ tham gia vào lĩnh vực này. VNPhoto nên tốt nhất là 1 platform tốt để mọi người sinh hoạt.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

em xin góp 1 trường hợp, đóng góp để cùng nhau bàn luận, ko có ý gì nhé.
    em có 1 body mua chính hãng, có chứng nhận, hóa đơn.
    em bán thông qua 4rum khác, ko phải vnphoto. lúc bán người mua ko yêu cầu bất kì hóa đơn hay cam kết là em đã bán máy.
    chiều về em lên vnphoto lập topic là bị mất máy như thế.
    giả sử người mua ko chơi trên vnphoto, sau này 1-2 năm gì đó người mua biết dc trang vnphoto, lên đây rao cái body đó.
    xin các bác bàn luận ^^

Ở Công ty em có cách quản lý tải sản nói chung, và tài sản IT nói riêng, là mỗi tài sản đều có 1 code và 1 database lưu lại history về nó. Ví dụ ai đã sử dụng, tình trạng lúc giao cho user, và tình trạng khi thu hồi về kho v.v... Chính vì vậy mà khi tài sản có vấn đề gì thì dễ dàng track ra được.

Biết đến bao giờ các hãng, và chúng ta có 1 database tương tự như vậy cho các thiết bị ảnh nhỉ?

Trang 3 / 21 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng