View Poll Results: Rao bán máy ảnh, ống kính cần phải công bố số series

Voters
340. You may not vote on this poll
  • Nên, rất nên làm để ngăn ngừa gian lận

258 75.88%
  • Phiền phức quá, tốn thời gian

26 7.65%
  • Nên nghĩ phương án khác

39 11.47%
  • Không ăn thua, trộm cướp tinh ma lắm. Để chuyện này công an lo đi mấy bác

17 5.00%
Trang 2 / 21 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 210

Chủ đề: [Lấy ý kiến] Rao bán máy ảnh, ống kính cần ghi số series

Quote Được gửi bởi Julken View Post
    Khó khả thi lắm! Vừa như kiểu bó buộc người mua bán, 4rum đã ít người rao mua bán, lại quy định quá ngặt nghèo thì họ chuồn sang 4rum khác bán là điều khả dĩ.
    Thứ 2, có mỗi 4rum này bắt quy định ấy mà các 4rum khác ko bắt > thành ra cũng vô dụng.
    Thứ 3, Mình xài máy ảnh 2-3 năm nay cũng chưa biết cái series nó nằm ở chỗ nào
    Bác nên suy nghĩ thêm để hiểu rỏ được vấn đề.
    - Việc bác nói bó buộc người bán là ko có cơ sở. Qui định này sẻ làm cho người mua thêm tin tưởng người bán. Dể bán máy hơn. Do đó đôi bên điều có lợi.
    - Thứ 2 : nhập gia tùy tục bác ơi. Apple thành công như ngày nay một phần cũng là do họ có những cái mà người khác ko có.
    - Thứ 3 : bác nên học hỏi thêm, ko biết thì hỏi. Mọi người sẻ giúp.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

Qui định thế là tốt, càng cụ thể thông tin càng ok, sao lại có bác phản đối nhể.

Mình thấy cái vụ up bài rao vặt của thành viên không đóng phí nên qui định cho họ 24h dc up 1 lần có vẻ hay hơn kg????

Còn nữa: vnphoto nên đứng ra thành lập 1 team trung gian mua bán để giúp cho việc giao dịch tất cả các tỉnh thành dễ dàng hơn.
    Được sửa bởi tntc lúc 07:55 PM ngày 25-10-2012

theo em nghĩ việc này cũng có tác dụng ngăn chặn 2 mem cùng rao bán 1 mon hàng!
    5D3 CÙI

Theo em là nên ! ko ghi thì phải có ảnh chụp số series kèm theo ! Tránh cho người mua mua phải hàng trộm cắp lừa đảo ! Gây nhiều rắc rồi về sau !

Quote Được gửi bởi BlueGreen View Post
    Bác nên suy nghĩ thêm để hiểu rỏ được vấn đề.
    - Việc bác nói bó buộc người bán là ko có cơ sở. Qui định này sẻ làm cho người mua thêm tin tưởng người bán. Dể bán máy hơn. Do đó đôi bên điều có lợi.
    - Thứ 2 : nhập gia tùy tục bác ơi. Apple thành công như ngày nay một phần cũng là do họ có những cái mà người khác ko có.
    - Thứ 3 : bác nên học hỏi thêm, ko biết thì hỏi. Mọi người sẻ giúp.
    - Nói tin tưởng cũng ko phải. Nếu mua bán, như các bác nói, đến mua hàng ông nào chẳng phải xem series nọ kia nếu còn BH. Nhưng nếu ko có BH thì cái series cũng chẳng để làm gì.
    Mặt khác, nếu vào các bác chuyên buôn hàng xt, 2nd. Chẳng lẽ con nào cũng phải show series lên. Như thế phải chăng quá làm mất time, tạo thêm phiền phức cho người ta ko?
    - Bác đừng tư duy kiểu thần thánh. Ai chẳng có cái mà người khác ko có. Như bên tinhte.vn, 4rum cũng có kinh doanh online như bên này, rao bán điện thoại, máy ảnh... đủ kiểu. Mỗi con máy 1 cái imei, 1 cái series... và lừa đảo cũng vô kể. Nhưng tại sao bên ấy buôn bán nó vẫn phát triển? Vì adm bên đó tạo điều kiện cho mua bán nhiều hơn, quy định ko quá khắt khe và tạo nhiều thuật lợi cho cả người bán lẫn người mua (cũng ko đảm bảo rủi ro). So với ở đây, ít người mua bán, luật lệ lại quá khắt khe. Như việc 50 bài mới được pót ở box mua bán (tức là sau khi reg acc tới nay đã gần 2 tháng em mới có 2 cmt ở box này). Lại thêm nhiều quy định quá ngặt nghèo, các bác chuyên kinh doanh còn đỡ chứ các bác cần bán máy vừa phải làm 50 bài, vừa phải thế nọ, thế kia... thì nản luôn, dẹo sang chỗ khác cho nhanh.
    - Dễ bán máy: Rao bán chỗ đông người, ít cạnh tranh, được up bài liên tục, quy định ko quá khắt khe,... chứ ko nhất thiết là public càng nhiều thông tin càng tốt. Đã gọi là lừa đảo, nó lừa đc bác tại đây rồi, chẳng phải ngu gì nó lại chạy ra đúng cái chỗ đó đứng và rao để bị phù mỏ cả.
    - Thứ 3 của bác: Học hành là việc cả đời người
    - Thay vì việc tạo ra quá nhiều quy định thì hãy làm 1 vài topic trong box mua bán tuyên truyền về lừa đảo, trao đổi các kinh nghiệm khi mua bán máy hay là thiết lập 1 mối trung gian khi mua bán gồm 1 vài thành viên uy tín ở diễn đàn đi cùng khi mua - bán để đảm bảo sẽ tốt hơn! :
    Được sửa bởi Julken lúc 08:19 PM ngày 25-10-2012

Khi có 2 mục tồn tại song song :
    1/ Là khi mở topic bán phải ghi serial máy,lens
    2/ Và 1 topic khai báo máy,lens bị mất, bị giật,,bị cướp,bị tráo, bị lừa đảo.

Thì Cửa hàng họ mua bán máy họ cũng phải tra cứu. Theo dõi liên tục thậm chí không muốn hay không dám mua đồ cướp giật.
    Nếu không tra cứu hay lỡ mua,mà thành viên bị mất máy,lừa đảo, có khai báo với CA,hoặc vẫn còn lưu giữ Box, Hoá Đơn. Khi bị họ phát hiện họ có quyền tranh chấp lại hàng hoá đã bị mất, bị giật.

Đồng ý với Nikonian2006 là không cho edit post đầu tiên khi rao bán.
    Tránh trường hợp bán xong quay lại xoá bằng chứng, như nhiều topic hiện nay trên vnphoto.

Khi tra cứu ViewProfile em thấy ai xoá hết bài sau khi bán xong, thì không bao giờ em mua, cho dù có bán rẻ đi nữa.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Quote Được gửi bởi dhmobile View Post
    Theo em là nên ! ko ghi thì phải có ảnh chụp số series kèm theo ! Tránh cho người mua mua phải hàng trộm cắp lừa đảo ! Gây nhiều rắc rồi về sau !
    Chụp ảnh thì google khó search lắm.

@Julken: Khi đứng ra làm trung gian thì sẻ có hoặc không thu phí trung gian. Khi đó sẻ liên quan tới tính pháp lý. Do đây là những món hàng có giá trị. Nếu có xẩy ra tranh chấp sẻ rất phiền phức.

Còn các ý khác của bác xin miễn bình luận. Mọi người tự đọc tự có kết luận riêng của mình.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

Giã sử A mua hàng có hóa đơn( ví dụ của KL), rồi bán cho B, B lại bán cho C. Sau này giả sử A là người xấu hoặc vì lý do nào đó A mang giấy tờ hóa đơn ra tranh chấp, hoặc một cửa hàng nào đó cũng ghi giả hóa đơn bán hàng mang ra tranh chấp thì giải quyết làm sao. Vấn đề ở đây là bán hàng phải viết giấy bao tranh chấp và tốn tiền đi công chứng.
    5D Mark III, EF 24-70L f4.

1. Em có nói chuyện với nhiều bác bên CA, các bác ấy góp ý: Tại sao anh mua chiếc xe môt giá chỉ 4-6triệu (Xe China) các bác cũng đòi người bán viết giấy bán xe, giờ mua món đồ giá >10 triệu, các bác vô tư mang về mà không có bất kỳ giấy tờ xác nhận nào hết. Nếu xãy ra trường hợp tranh chấp, CA sẽ căn cứ vào giấy tờ chứng minh quyền sở hữu, giấy cớ mất (cái này các bác phải thực hiện khi xãy ra mất đồ) để truy cứu trách nhiệm hình sự.
    2. Nếu trường hợp sang tay nhiều lần, bất kể như thế nào (Cướp bán cho A, A bán B, B bán C... , Y bán Z), nếu người bị mất chứng minh được món đồ mất (do cướp, trộm, lừa đảo ...) như đã nói ở phần trên, CA sẽ tuần tự làm các bước như thu hồi tang vật, thu hồi tiền bán máy của A, B, C ....X, Y ...) nếu các người mua bán trung gian chứng minh được món hàng mua của người khác, trả tiền đủ... thì sẽ không vướng vào vòng lao lý, còn không chứng minh được nguồn gốc hàng mua bán thì sẽ bị đưa vào diện tình nghi tiêu thụ đồ gian, lúc đó sẽ mệt lắm nhé các bác.
    (Muốn biết mệt như thế nào thì các bác hỏi một vài TV vnphoto.net đã từng bị sẽ biết)
    3. Các CH nếu ở vị trí trung gian mua bán hàng ăn cắp sẽ cũng bị phiền toái như bất kỳ một người mua bán nào khác và có nguy cơ bị phiền toái nhiều hơn (ai cũng biết là "nắm ... có tóc, ai nắm ... trọc đầu") Do vậy, CH sẽ hạn chế mua đồ có nguồn gốc bất minh, khi đó, việc tiêu thu đồ gián sẽ khó hơn rất nhiều.
    4. BQT vnphoto.net không chủ trương biến trang web này thành một cái chợ, mà chỉ muốn các TV trao đổi thiết bị dư dùng cho nhau, hoặc thuận tiện khi mua sắm thiết bị. Bên cạnh đó việc bảo vệ để TV không phải vướng vào việc mua bán hàng gian cũng là mục đích của site. Do đó, bác nào không phù hợp với tiêu chí trên, vui lòng không ý kiến.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em nghĩ cái giải pháp yêu cầu phải show cái số seri ra có vẻ không khả thi lắm. Vì sao?
    Thứ nhất, bọn lừa đảo ít khi xách máy lên lại 4rum bán, vì xách ra cửa hàng thì nhanh hơn nhiều, và cũng chẳng bị ai hỏi .
    Thứ hai, có bao nhiêu người mua bán máy mà để ý số seri, dù có show ra thì cũng chỉ là cho có, vì số seri này chưa phải như số xe. Không ai quan tâm
    Thứ ba, bạn muốn kiếm số seri bằng cách search ư? em nhớ là cái seri nó rất chi là dài, chỉ việc thay đổi một chữ hay một số trong đó thôi là khỏi kiếm, thay đổi vài chỗ cũng được, vì chả có mấy ai quan tâm lắm lúc mua như trên e đã nói, mà lỡ có bị phát hiện thì tên đó kêu với người bán là dài quá nhìn nhầm, thế thôi.
    Thứ tư, tình hình là hiện có nhiều trường hợp còn không chụp hình máy cần bán vì nhiều lý do chứ đừng nói gì là chụp cái hình số seri, vì vậy yêu cầu bắt buộc này sẽ làm giảm nhiều số lượng người tham gia mua bán(nhiều chứ không ít đâu nha).
    Thứ năm, như nhiều bạn đã nói, giả sử bạn A mua được cái máy bị thằng B ăn trộm từ bạn C, bạn A đem bán và bị bạn C phát hiện đó là máy mình, um sùm lên, rồi ai giải quyết, rồi hóa ra là bạn A là người bị thiệt gì chẳng biết lý do gì sao? không lẽ bạn A quay lại cửa hàng và kiện cửa hàng?? Với chất lượng phục vụ của các cửa hàng như hiện nay nhiều người phản ánh thì các bạn nghĩ ai sẽ giải quyết cho bạn ? Và nhiều người nói là như vậy sẽ làm cho bọn trộm hoạt động ít lại ư? Hoàn toàn không, trước khi việc quản lý máy ảnh được giống như quản lý xe (biển số, đăng kí) thì làm gì có mấy người ở cửa hàng quan tâm họ thu vào cái gì, số seri như thế nào, họ chỉ quan tâm là mình thu được cái máy rẻ và lời bao nhiêu thôi.Cuối cùng cái người mà thiệt nhất lại hóa ra là anh A, người vô tình mua được cái máy bị trộm.
    -------------> Nói tóm lại , theo em thì cái việc bắt buộc show số seri này có vẻ không khả quan, vì được ít hơn là mất.

Trang 2 / 21 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng