View Poll Results: Rao bán máy ảnh, ống kính cần phải công bố số series

Voters
340. You may not vote on this poll
  • Nên, rất nên làm để ngăn ngừa gian lận

258 75.88%
  • Phiền phức quá, tốn thời gian

26 7.65%
  • Nên nghĩ phương án khác

39 11.47%
  • Không ăn thua, trộm cướp tinh ma lắm. Để chuyện này công an lo đi mấy bác

17 5.00%
Trang 13 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 210

Chủ đề: [Lấy ý kiến] Rao bán máy ảnh, ống kính cần ghi số series

khó khả thi lắm. cái này phải đề phòng ngay từ đầu thui ạ. Cho dù trên này bán máy của ai đó bị mất cũng không làm gì được, mà bọn ăn cắp thì nó chọp được xong là đi ra tiệm liền thui à.
    ko có gì ngoài cái xác...............

Các bạn

1. Mỗi bạn thành viên tham gia trong đây đều có quyền tự do của các bạn phát biểu ý kiến ủng hộ hay không ủng hộ. Cho dù yes hay no, tất cả đều có ý nghĩa. Nếu như các bạn cảm thấy điều này là vô bổ, các bạn sẽ cần phải phát biểu chính kiến của mình và phải thuyệt phục sao cho một đại đa số người bỏ phiếu phải thấy điều bạn nói là hợp lý và họ sẽ tự nguyện bỏ phiếu cho các bạn. Đó là một đặc điểm rất cơ bản của xã hội mà ở trong thực tế bạn hãy nhìn cách Obama và Romney đang làm.

2. Nay mình có một số câu hỏi với các bạn mới nào mới vào đọc và chưa bỏ phiếu, bạn hãy dùng lý trí của mình suy nghĩ những điều dưới đây và sau đó quyết định bạn nên bỏ phiếu yes hay no:

- Tôi hoàn toàn đồng ý rằng luật pháp chế tài ở nơi tôi sống không đủ tốt cho nên tôi không có niềm tin bất cứ hành động nào của forum sẽ không giúp ích được. Tuy nhiên, giả sử tôi là người bị mất đồ, tôi có mong một ngày nào đó tôi ít nhất sẽ tìm thấy được máy của tôi thông qua số SN post ở trên forum này không?

- Bọn tội phạm nó chắc chắn sẽ không bán trên forum này, nhưng sau khi qua 2-3 tay người mua, đến một lúc nào đó người mua cuối cùng sẽ post số SN lên và qua đó tôi ít nhất có được cơ hội để báo cảnh sát về máy của tôi bị mất (giả sử là thật sự tôi bị lừa đảo ăn cắp lấy mất máy đi)? Bạn có muốn có được cơ hội đó không cho dù cơ hội đó chưa chắc là mang được máy về.

- Nội quy mới chỉ có một yêu cầu. Người bán bình thường (không phải cửa hàng lớn) phải ghi ra số SN thật sự khi bán? Chỉ có một điều đó có nhiều phiền phức lắm không? So với lợi ích mà tất cả thành viên đều có được?

- Forum đã hiểu phiền phức của bất cứ ai bán rất nhiều hàng second hand mỗi ngày cho nên BQT đã đồng ý cho quyền miễn trừ có lựa chọn kỹ càng. Như vậy thì có phải nội quy mới sẽ hoàn toàn phiền phức đến mức phải bỏ forum này đi không?

- Bạn có tin rằng sau khi có quy định mới, số người bán máy giảm xuống như một số đông trong đó là vì họ cảm thấy lo ngại khi họ phải đăng lên số SN không? Nếu bạn tin vào điều này, bạn hãy vote YES và ngược lại. Nếu thật là như vậy, và hàng này không bán trên forum, ai là người hưởng lợi? Mods quản lý có lợi gì từ việc này không trừ mỗi việc là trong tương lai xa uy tín của forum bán hàng sẽ tăng lên?

Quote Được gửi bởi pewimap View Post
    Ít ra là các ADMIN, MOD và anh em VNPHOTO đã làm, đã hành động, dù chưa biết hiệu quả ra sao. Còn đỡ hơn là ngồi đó mà nói, nói thì nhiều nhưng chả bao giờ thấy làm.
    Nói thật là tui chẳng bao giờ nói, và tui chẳng bao giờ cần phải làm ...

Bây giờ chú mất xe chú có hy vọng tìm được không ?...chú nghĩa là đi báo mất, rồi hồ sơ đc đưa lên quận, lên tp, lên tổng cục, rồi sẽ có CA tìm xe cho chú ah... (2 vĩ thuốc panadol có lẻ là giải thíh đc)

Nè chú : Xe chú đăng ký tại quận 5 . BS 52-H0 -XXXX , chú đi qua quận 8 chơi, và mất xe ,vui lòng báo tại phường Q8, về Q5 báo củng không có ghi nhận , chú lên báo CA tại địa phương mất, bao gồm lời khai và người làm chứng cho chú là mất xe....sau đó cái hồ sơ đó sẽ đc mãi mãi hoặc là vĩnh viễn nằm trong tủ hoặc là đc "delete notes" thôi nhé...còn nếu chú là trường hợp "vượt lên chính mình" thì sẽ đc chuyển lên Quận là hết....

Nếu tại đội CSGT quận 5, thì xe này vẫn ko có tranh chấp, và vẫn bình thường vì CSGT ko có hồ sơ xe mất cắp từ quận khác gữi qua

Còn tìm đc xe thì rõ ràng chú là chương trình "xổ số kiến thiết" giải đặc biệt, chẳng qua là xe tại nạn đem về đội rồi check số SK-SM, hoặc là trong 1 đường dây phạm tội nào đó, lôi ra dính luôn chiếc xe thì trả về chủ củ....hên hơn là nó đem cầm xe, rồi cửa hàng thanh lý, sau đó để bs chạy luôn, hoặc đi tìm chủ củ thì may ra.....

Cuối cùng thì niềm tin và niềm tin....!!

Còn cái máy này mất ....tui hỏi thử....bây giờ chú bán máy xong, chú đi báo mất thì sao???? (đời mà ai bít đc)

Rồi thằng A mất - thằng B lấy , bán cho thằng C , thằng C bán thằng D, thằng D bán thằng E .....tìm thế nào...??? xử ai....???

tôi đã bị mất chứ không riêng gì các bác đâu ....!!
    Được sửa bởi tuankiet412 lúc 02:46 PM ngày 30-10-2012

Mobi : 0908.080906

Anh bị mất tài sản mà anh không khai báo với CA đó là lỗi của anh.Còn khai báo ở đâu thì Luật đã quy định. Mất đâu báo đó.
    Anh không khai báo,nếu giả sử CA có bắt được thì tài sản đó, cũng sung vào "Công Quỷ" Không bao giờ trả cho anh vì anh có báo mất đâu.

Nếu và vật có đăng ký như Xe máy, Xe hơi chẳng hạn. Nếu anh làm mất, hay bị cướp anh không khai báo. Nếu có sự vụ CA bắt được, anh sẽ bị gặp rắc rồi ngay.
    Nếu anh có khai báo may ra anh được miễn trừ thậm chí được trả lại ngay tài sản.

VD: Cướp lấy chính xe của anh đi cướp chẳng hạn. Hay gây tai nạn chết người..... vv và vv... Vướng thử 1 vài lần là khôn ra ngay.

Túm lại việc ghi SN khi bán hoàn toàn không thể khẳng định là hết cướp giật 100%. Nhưng ai cũng đồng lòng nói không với hàng gian. Thì hết đường sống.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Quote Được gửi bởi tuankiet412 View Post
    Nói thật là tui chẳng bao giờ nói, và tui chẳng bao giờ cần phải làm ...

Bây giờ chú mất xe chú có hy vọng tìm được không ?...chú nghĩa là đi báo mất, rồi hồ sơ đc đưa lên quận, lên tp, lên tổng cục, rồi sẽ có CA tìm xe cho chú ah... (2 vĩ thuốc panadol có lẻ là giải thíh đc)

Nè chú : Xe chú đăng ký tại quận 5 . BS 52-H0 -XXXX , chú đi qua quận 8 chơi, và mất xe ,vui lòng báo tại phường Q8, về Q5 báo củng không có ghi nhận , chú lên báo CA tại địa phương mất, bao gồm lời khai và người làm chứng cho chú là mất xe....sau đó cái hồ sơ đó sẽ đc mãi mãi hoặc là vĩnh viễn nằm trong tủ hoặc là đc "delete notes" thôi nhé...còn nếu chú là trường hợp "vượt lên chính mình" thì sẽ đc chuyển lên Quận là hết....

Nếu tại đội CSGT quận 5, thì xe này vẫn ko có tranh chấp, và vẫn bình thường vì CSGT ko có hồ sơ xe mất cắp từ quận khác gữi qua

Còn tìm đc xe thì rõ ràng chú là chương trình "xổ số kiến thiết" giải đặc biệt, chẳng qua là xe tại nạn đem về đội rồi check số SK-SM, hoặc là trong 1 đường dây phạm tội nào đó, lôi ra dính luôn chiếc xe thì trả về chủ củ....hên hơn là nó đem cầm xe, rồi cửa hàng thanh lý, sau đó để bs chạy luôn, hoặc đi tìm chủ củ thì may ra.....

Cuối cùng thì niềm tin và niềm tin....!!

Còn cái máy này mất ....tui hỏi thử....bây giờ chú bán máy xong, chú đi báo mất thì sao???? (đời mà ai bít đc)

Rồi thằng A mất - thằng B lấy , bán cho thằng C , thằng C bán thằng D, thằng D bán thằng E .....tìm thế nào...??? xử ai....???

tôi đã bị mất chứ không riêng gì các bác đâu ....!!
    Nói thật với bác, em chẳng hiểu bác đem chuyện mất xe rồi CA quận 5 vào đây làm gì.

Nếu cứ ngồi mà nghĩ làm cái này sẽ có chuyện này, làm thế kia sẽ gặp chuyện kia, thì cuối cùng cũng chẳng làm được việc gì cả.

Thay vì vậy sao không làm từ những việc nhỏ nhất, dần dà nhiều người tham gia thì những việc nhỏ đó sẽ thành những việc lớn.

"Mọi thứ vĩ đại đều bắt đầu từ những điều nhỏ nhoi nhất..."

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    2. Nay mình có một số câu hỏi với các bạn mới nào mới vào đọc và chưa bỏ phiếu, bạn hãy dùng lý trí của mình suy nghĩ những điều dưới đây và sau đó quyết định bạn nên bỏ phiếu yes hay no:

- Tôi hoàn toàn đồng ý rằng luật pháp chế tài ở nơi tôi sống không đủ tốt cho nên tôi không có niềm tin bất cứ hành động nào của forum sẽ không giúp ích được. Tuy nhiên, giả sử tôi là người bị mất đồ, tôi có mong một ngày nào đó tôi ít nhất sẽ tìm thấy được máy của tôi thông qua số SN post ở trên forum này không?

- Bọn tội phạm nó chắc chắn sẽ không bán trên forum này, nhưng sau khi qua 2-3 tay người mua, đến một lúc nào đó người mua cuối cùng sẽ post số SN lên và qua đó tôi ít nhất có được cơ hội để báo cảnh sát về máy của tôi bị mất (giả sử là thật sự tôi bị lừa đảo ăn cắp lấy mất máy đi)? Bạn có muốn có được cơ hội đó không cho dù cơ hội đó chưa chắc là mang được máy về.

- Nội quy mới chỉ có một yêu cầu. Người bán bình thường (không phải cửa hàng lớn) phải ghi ra số SN thật sự khi bán? Chỉ có một điều đó có nhiều phiền phức lắm không? So với lợi ích mà tất cả thành viên đều có được?

- Forum đã hiểu phiền phức của bất cứ ai bán rất nhiều hàng second hand mỗi ngày cho nên BQT đã đồng ý cho quyền miễn trừ có lựa chọn kỹ càng. Như vậy thì có phải nội quy mới sẽ hoàn toàn phiền phức đến mức phải bỏ forum này đi không?

- Bạn có tin rằng sau khi có quy định mới, số người bán máy giảm xuống như một số đông trong đó là vì họ cảm thấy lo ngại khi họ phải đăng lên số SN không? Nếu bạn tin vào điều này, bạn hãy vote YES và ngược lại. Nếu thật là như vậy, và hàng này không bán trên forum, ai là người hưởng lợi? Mods quản lý có lợi gì từ việc này không trừ mỗi việc là trong tương lai xa uy tín của forum bán hàng sẽ tăng lên?
    Chào bác Nikonian2006 và BQT của diễn đàn,

VNPT là 4rum nhiếp ảnh là chính, mua bán chỉ là chức năng phụ với vị trí làm cầu nối giữa các thành viên có nhu cầu với nhau. VNPT không phải là site thương mại như Amazon hay Ebay, không có tư cách pháp nhân chính thức để chịu trách nhiệm về các giao dịch trao đổi mua bán giữa thành viên và cũng không có công cụ để thực hiện việc xác minh, phân xử. Như vậy khi xảy ra tranh chấp, VNPT dựa vào gì để xác định bên nào đúng bên nào sai để phán xử?

- Ví dụ: Hôm nay ngày xyz em bán 1 bộ Canon + lens cho một người khác ở diễn đàn khác (hoặc mua bán trao tay trực tiếp với một CH nhỏ lẻ nào đó không tham gia VNPT). Với chủ định có sẵn, em vào VNPT cớ mất post lên số series của thiết bị em đã bán mà người mua hoặc CH kia không hề hay biết. Đến một hôm đẹp trời nào đó có 1 khách hàng mua lại số thiết bị kia từ CH hoặc người em đã bán trước đây, giờ họ lại có nhu cầu thanh lý nên lên VNPT rao bán và post số series đàng hoàng. Lúc này em chạy vào túm áo người kia lôi vào BQT yêu cầu phán xử, hoàn trả thiết bị lại cho em. Lúc này BQT của VNPT sẽ phân xử thế nào ?

- Còn nếu nhất quyết phải thực hiện quy định post SN khi bán, vậy thì việc miễn trừ trách nhiệm cho các CH liệu có hợp lý không ? Ví du: Bác A mất máy, Bác A post cớ mất số SN trên 4rum. Thằng lấy máy của Bác A nó đem ra CH bán lại, CH không có trách nhiệm kiểm tra số SN xem đây là hàng gì, họ chỉ thu vào và bán ra (CH có quyền như thế vì Luật không quy định bắt buộc họ phải kiểm tra nguồn gốc mặt hàng này). Bác B ra CH này mua lại, khi đi mua cũng không check số SN để xem nó là hàng gì vì tin tưởng CH và vì không thuận tiện trong việc check số SN tại thời điểm mua hàng, sau đó không xài nữa Bác B thanh rao bán trên VNPT và post SN đầy đủ. Lúc này Bác A vào túm cổ Bác B lôi đến BQT, BQT phân xử thế nào ?

Đây chỉ là vài ví dụ nhỏ để cho thấy sự bất cập trong quản lý việc mua bán thiết bị máy ảnh bằng số series như thế này. Trong đầu em còn có rất nhiều tình huống giả định khác mà không nêu hết (do em lười viết ạ), nếu các bác cần nghe thì cuối tuần em xin mời các bác ra cafe VNPT đàm đạo.

Trước đây khi Nhà nước bắt buộc khi mua bán phải niêm yết giá bằng VND, có thành viên vào yêu cầu BQT bắt buộc thành viên tham gia mua bán và các Shop phải tuân theo. Lúc ấy thì các bác lại nói VNPT không có chức năng đó, vậy giờ sao lại muốn làm chức năng đáng ra phải là của cơ quan công quyền vậy ?

Còn ai lấy ví dụ tại sao khi mua chiếc xe trị giá có 10tr mà bắt làm giấy tờ, rồi suy ra là tại sao mua bộ máy ánh vài trăm triệu thì không...thì bác đó chỉ mới suy nghĩ 1 chiều, chỉ nghĩ đến giá trị của món đồ chứ không hiểu hết mục đích quản lý của cơ quan chức năng khi bắt làm giấy tờ xe: Xe cơ giới là tài sản, là phương tiện vận chuyển, đồng thời là nguồn có nguy cơ gây hại (gây tai nạn, là phương tiện gây án...) cho người khác cao nên Nhà Nước họ quản lý bằng giấy tờ để tiện việc xác định trách nhiệm và nghĩa vụ khi xảy ra tai nạn, chứ không phải chỉ để xác định giá trị khi tranh chấp không thôi đâu.

Còn về việc vì quy định này mà có người bỏ 4rum hay không. Ai thì em không biết riêng em thì xin khẳng định là em không vì việc cỏn con này mà bỏ 4rum, nhưng chắc chắn em bỏ việc mua bán trong VNPT này, vì nó quá phiền phức trong khi không hề có gì đảm bảo tính chính xác và công bằng ngoài cái việc block nick cho vui, và vì ngoài VNPT ra còn có rất nhiều kênh mua bán khác thuận tiện hơn nhiều để lựa chọn. Ý kiến em thế thôi ạ, các bác cứ xem xét.

Quote Được gửi bởi pewimap View Post
    Nói thật với bác, em chẳng hiểu bác đem chuyện mất xe rồi CA quận 5 vào đây làm gì.

Nếu cứ ngồi mà nghĩ làm cái này sẽ có chuyện này, làm thế kia sẽ gặp chuyện kia, thì cuối cùng cũng chẳng làm được việc gì cả.

Thay vì vậy sao không làm từ những việc nhỏ nhất, dần dà nhiều người tham gia thì những việc nhỏ đó sẽ thành những việc lớn.

"Mọi thứ vĩ đại đều bắt đầu từ những điều nhỏ nhoi nhất..."

típ thu lời của vĩ nhân...

Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Anh bị mất tài sản mà anh không khai báo với CA đó là lỗi của anh.Còn khai báo ở đâu thì Luật đã quy định. Mất đâu báo đó.
    Anh không khai báo,nếu giả sử CA có bắt được thì tài sản đó, cũng sung vào "Công Quỷ" Không bao giờ trả cho anh vì anh có báo mất đâu.

Nếu và vật có đăng ký như Xe máy, Xe hơi chẳng hạn. Nếu anh làm mất, hay bị cướp anh không khai báo. Nếu có sự vụ CA bắt được, anh sẽ bị gặp rắc rồi ngay.
    Nếu anh có khai báo may ra anh được miễn trừ thậm chí được trả lại ngay tài sản.

VD: Cướp lấy chính xe của anh đi cướp chẳng hạn. Hay gây tai nạn chết người..... vv và vv... Vướng thử 1 vài lần là khôn ra ngay.

Túm lại việc ghi SN khi bán hoàn toàn không thể khẳng định là hết cướp giật 100%. Nhưng ai cũng đồng lòng nói không với hàng gian. Thì hết đường sống.
    em típ thu luôn lời của bác ....ai củng nói không với hàng gian....!!! ....nhưng em ngại là....10 người thì 1 người nói không mà 9 người nói có thôi.....

thôi ngồi đợi chứ bít sao, thấy ý kiến votes nhìu quá....giống hội nghị diên hồng ghê..........

ah em củng xin góp ý này . nếu luật SN này thành công, bác lập ra 1 bảng công bố danh sách các thành viên ủng hộ nhé (đại loại như bản phong thần, nhửng ai có công đóng góp, và nói không với hàng gian) ...và lọai nick em ra .....

Vụ này thành công thì có nhìu trò để xem đây........chúc các bác thành công.....
    Được sửa bởi tuankiet412 lúc 03:57 PM ngày 30-10-2012

Mobi : 0908.080906

1. Khi mất đồ và làm giấy cớ mất là trách nhiệm và quyền lợi của công dân, cho dầu món đồ mất có cớ mất đó chưa biết có tìm lại được không, nhưng sự cớ mất của công dân là cơ sở ban đầu để ngành tư pháp nắm bắt được thực trạng an ninh.
    2. Việc làm giấy tờ giao dịch mua bán có lợi cho cả 2 phía người mua và người bán, người bán đã nhận tiền và hết trách nhiệm với món đồ kể từ thời gian bán và người mua đã trả tiền đầy đủ để sở hữu món đồ đó. Đừng nghĩ rằng món đồ này có nguy cơ gây hại hay không, ngay cả trường hợp bác linux bị lừa mất cái 5D3 và thay thế bằng cái 5D2, nếu CA xác định cái 5D2 là sở hữu của bác A nào đó thì bác A sẽ bị mời lên làm việc ngay vì có liên quan trong vụ việc lừa đảo, còn nếu bác A chứng minh rằng mình bán cho bác B thì CA sẽ tìm bác B để làm việc.
    Nếu dính dáng dến các vụ trọng án như giết người, dùng DSLR để quay film, chụp ảnh tống tiền, bắt cóc ... thì còn sẽ bị mời làm việc dài dài nếu bác không chứng minh được hàng đã bán cho ai.
    3. Đã trả lời rất nhiều lần về trường hợp người gian, bán đồ xong cớ mất ở các trang trước, vui lòng quay lại xem và mời bạn giả định các tình huống hay hơn.
    4. Chính vì vnphoto.net là cầu nối giữa các TV có nhu cầu trao đổi thiết bị lẫn nhau nên BQT muốn các TV an tâm khi mua bán thiết bị online với nhau.
    Chuyện mua bán của các CH lớn, giao dịch giữa các TV và chủ yếu là ofline và nằm ngoài khả năng của BQT nên BQT không thể y/c một việc bất khả thi.
    Tương tự như bạn có thể call giao dịch với TV đăng mua, giao dịch này cũng nằm ngoài khả năng kiểm soát SN của BQT, và TV đăng mua sẽ phải cân nhắc việc mua món hàng không xác định nguồn gốc được, nếu cần thiết TV mua có thể y/c bên bán ghi rõ số SN vào giấy tờ giao dịch tương tự như các CH có ghi trong hoá đơn từ bao lâu nay

Nếu em còn thắc mắc, vui lòng post lên đây và lưu ý, những thắc mắc đã trả lời trước đó, BQT sẽ không phải trả lờì lại.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em đang nghĩ đến tình huống vui hoàn toàn có thể phát sinh khi luật SN này ra đời:

Bác A mua con lens 35L hàng LBM, mua về được 1 tháng ko xài nhiều nhưng chán nên bán >> Bác B mua về cũng ít dùng nên chán rồi bán >> Bác C mua tiếp cũng vậy rồi ít dùng nên chán đem rao bán.... Đến khi Bác D mua, cũng xài ít nên tuy lens còn mới tinh nên cũng bán. Lúc này người mua dựa vào SN truy ra được nguồn gốc con lens này trãi qua nhiều đời chủ (tuy rằng chủ nào cũng ít xài nên lens còn như mới) thì việc trước tiên là dìm giá cho sướng đã ). Điều này hoàn toàn có thể xảy ra. Lúc này không biết Bác D có hứng thú tiếp khách mua hay không nhỉ, hay là tốt nhất cứ đem rao chỗ nào không phải post SN để đỡ phiền, ai muốn mua thì cứ xem lens mà định giá.

Cá nhân em thì em nhiệt liệt ủng hộ vụ ghi rõ ràng + chụp lại S/N của máy hoặc lens bán ra. Em thấy việc này cũng ko tốn thêm bao nhiêu thời gian.

- Với người bán: vì mấy món ảnh ọt này giá trị thường cao, thêm 1 thông tin cụ thể nữa thì càng làm cho người mua tin tưởng hơn vào hàng hoá của mình, dễ bán hơn.

- Với người mua: mua 1 món đồ giá trị thì cũng cần đc biết xuất xứ có rõ ràng hay ko. Cứ hễ dò ra S/N mà dính tới tranh chấp hay mất mát này nọ thì em cũng xin tránh trước, mất công lôi thôi sau này.

Em thấy nhiều bác đang bàn về tính hiệu quả của qui định mới này. Nếu chỉ đánh giá vào hiệu quả hay tính khả thi của 1 qui định nào đó thì rất khó, vì có những qui định đưa ra mục đích chỉ là hạn chế vi phạm, có thể hạn chế đc nhiều nhưng cũng có thể chỉ hạn chế đc 1 phần nào đó.

Qui định này có hiệu quả đến đâu thì theo em thời gian sẽ trả lời. Nhưng nếu thực hiện nghiêm túc thì ít nhất khi vào vnpt mua bán em sẽ ko rơi vào cái cảnh mua trúng hàng gian, hàng đang bị tranh chấp giữa anh A anh B gì đó. VNPT sẽ ko có trách nhiệm nói anh nào đúng anh nào sai, nhưng với người mua thì biết để mà cân nhắc. Với em thế là đủ.
    5DmkII Sig50 24-105L...

Trang 13 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng