View Poll Results: Rao bán máy ảnh, ống kính cần phải công bố số series

Voters
340. You may not vote on this poll
  • Nên, rất nên làm để ngăn ngừa gian lận

258 75.88%
  • Phiền phức quá, tốn thời gian

26 7.65%
  • Nên nghĩ phương án khác

39 11.47%
  • Không ăn thua, trộm cướp tinh ma lắm. Để chuyện này công an lo đi mấy bác

17 5.00%
Trang 11 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 210

Chủ đề: [Lấy ý kiến] Rao bán máy ảnh, ống kính cần ghi số series

Quote Được gửi bởi A198 View Post
    Mình rất ủng hộ ý kiến này. Quy định này có thể sẽ làm giảm số lượng người bán nhưng sẽ làm box mua bán trong sạch và uy tín hơn chứ không tạp nham và lừa đảo như một số diễn đàn khác. Mua bán ai cũng cần chất lượng chứ không cần số lượng. Lúc đó nếu nói đến nơi mua bán an toàn và uy tín thì người ta sẽ nghĩ ngay đến VNPT.
    Khi bán thì phải ghi số serial ra đồng thời phải chụp hình số serial để tránh trường hợp người bán cố tình ghi sai.
    Điều mình thấy không hài lòng nhất là một số thành viên sau khi bán xong thì xóa hết thông tin. Mình có ý kiến như thế này. Đối với các thread trong box mua bán thì các Mod sẽ mặc định khóa cái post đầu tiên lại, các thành viên muốn thêm bớt thông tin thì có thể post ở phía sau. Mình không thấy có một lý do chính đáng nào khiến người bán xóa hết thông tin sau khi đã bán sản phẩm.
    Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác. Tại sao phải xóa thông tin đi chứ và không được quyền edit lại bài post đầu tiên. Tuy nhiên khi bán xong có thể PM cho mod nhờ mod sửa nội dung hoặc giá tiền thành đã bán.

Quote Được gửi bởi Congu View Post
    Theo mình nghĩ cũng không nên có quyền miễn trừ ở trên....
    Đối với những cửa hàng lớn. Một ngày họ có thể vài vài chục cái thì việc liệt kê hết các số serial các máy đang có cũng là một vấn đề.

Sau này có mua đồ cửa hàng, thì trong hóa đơn yêu cầu họ ghi thêm cái số serial luôn. Có gì này mình cũng có đủ chứng cứ mua tại cửa hàng chứ ko phải mua đồ trôi nổi. Nếu cửa hàng bán đồ ăn cắp thì mình vẫn được pháp luật bảo vệ.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

1. Mình xin đóng góp ý kiến của mình liên quan đến vấn đề hai bạn doanquocviett và congu ghi ở trên trước khi mình tiếp tục tự nguyện ghi tất cả số SN các máy mình đang có để làm gương.

2. Hoàn toàn chính xác là nếu nói về luật pháp và nội quy, bất kể anh là ai, anh phải đứng trong luật pháp. Tuy nhiên, chúng ta phải đặt mình vào suy nghĩ của các cửa hàng lớn như sau:

- Quy định SN rõ ràng là có lợi cho thành viên mua và gây phiền cho thành viên chỉ bán hàng như cửa hàng lớn. CH lớn họ có nguồn mua riêng của họ không cần phải lên online ở vnphoto. Vì vậy, lợi ích quy định mới dành cho họ rất ít.

- Trong khi đó, bạn hãy hình dung. CH lớn một ngày họ bán ra vài chục máy mới và cũ. Offline của họ là chính trong khi online chỉ là phụ (ngược lại với thành viên đi mua). Bây giờ yêu cầu họ phải ghi đúng số SN toàn bộ hàng của họ, có thể nói đó là một cực hình. Họ đâu thể nào cứ online hoài phải ghi đúng, ghi sai bị phạt. Hễ có ai báo cáo họ ghi sai họ phải login trả lời trong 24 giờ.

- Nếu như phiền phức quá họ sẽ bỏ forum đi nơi khác. Bạn hãy nhớ là chỉ có forum này mới có số SN, chưa chắc gì ở forum khác ở vn làm theo. Vậy thì họ bỏ đi qua nơi khác.

- Tất cả chúng ta bao gồm thành viên mua/bán, BQT và cửa hàng lớn đều có mối quan hệ vô hình ràng buộc với nhau. CH họ sẽ đến nơi có nhiều thành viên, BQT cần có CH, thành viên mua cũng cần có sự hiện diện của cửa hàng càng đông chợ càng tấp nập càng tấp nập càng thu hút nhiều. Ngoài ra nói chung, mua của cửa hàng lớn yên tâm hơn mua trên BMB về vấn đề hàng gian.

- Vì lý do mình nói ngay ở trên, nếu bạn là BQT, chúng ta sẽ cần phải suy nghĩ đến sự dung hòa chứ không phải đơn giản ra quyết định mới và bỏ đi sự lo ngại của CH lớn.

- Tất nhiên bỏ qua CH lớn là tiêu thụ hàng gian sẽ bán vào cửa hàng và thông qua đó ra tay người dùng. Tuy nhiên, hiệu quả của ghi số SN vẫn còn đó. Khi hàng gian bán cho người A. Sẽ có một ngày người A rao bán, lúc đó số SN sẽ lộ ra. Nếu người A không dám ghi số SN vì bản thân họ biết là hàng gian, họ sẽ mang đi forum khác bán. Lúc đó, ai có lợi? Lợi ích vẫn là người mua ở đây vì họ sẽ không mua hàng gian từ A. BMB của forum vẫn là sạch 100% từ người bán bình thường, miễn là phải trừng phạt hiệu quả việc cố ý làm sai số SN.

- Anh apham sẽ không phải cho quyền hết các cửa hàng mà chỉ có một số cửa hàng nào đó có cửa hàng đàng hoàng không bán online số lượng bán ra hàng chục/trăm máy một ngày. Việc này sẽ chọn lọc rõ ràng và phải có yếu tố con người can thiệp không sử dụng nội quy áp dụng 100% được. Về việc này, vài tháng sau khi các thành viên đã ủng hộ ghi số SN xong ra thành quy định, anh apham sẽ giải thích minh bạch sau.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

3. Như mình đã nói trong trang trước, nay mình làm gương ghi ra hết số SN các máy và ống kính mình có. Mấy accessories như đèn flash và turbo charge unit cho flash mình không ghi, như sau:

- Canon 1d2 số SN 245528
    - Nikon d2hs số 3003265
    - Nikon F5 số 3075781
    - Canon 70-200mm 2.8 IS version 1 số 358384
    - Canon extender 1.4 version 2 số 86101
    - Nikon 20mm 2.8 AF số 502344

4. Vì để làm gương, mình bảo đảm số SN mình ghi ở trên là hoàn toàn chính xác. Mình đã kiểm tra rất kỹ lưỡng. Dòng Canon mình mua năm 2012 trong khi đồ Nikon mình mua từ năm 2006.

Về vấn đề thành viên xóa bài sau khi bán

5. Như mình đã nói trước, mình thật sự không hiểu tại sao lại xóa bài sau khi bán. Mình hoàn toàn ủng hộ việc xóa giá bán nếu muốn nhưng không hiểu sao có bạn lại xóa hoàn toàn chỉ ngay sau khi bán.

6. Nếu như các bạn thành viên ủng hộ thông qua việc phải ghi số SN, các bạn thấy là trong quy định mới sẽ cấm không được phép xóa tên hàng bán và số SN đã cung cấp.

7. Tuy nhiên, việc có quy định sẽ không hiệu quả bằng các bạn thành viên giúp như thế này. Các bạn nào trả lời trong topic bán hàng kể từ đây xin vui lòng quote lại luôn bài của chủ topic. Làm vậy là người bán sẽ không bao giờ xóa được cho dù hiện tại chưa có nội quy mới. Rất đơn giản và hiệu quả ngay tức thì.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 10:00 AM ngày 29-10-2012

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    1. Hoan nghênh BQT việc làm này, ít nhiều cũng góp phần vào việc hạn chế tối đa việc mua bán các máy ảnh và ống kính có nguồn gốc bất hợp pháp (trộm cắp, giật dọc, lừa đảo,...).
    2. Về phía BQT đã đưa vào phần khai báo các số serial máy ảnh và ống kính bị mất cắp, lừa đảo,... đây là điều rất tốt mà anh em nào chẳng may rơi vào hoàn cảnh xui xẻo sẽ có cơ hội tìm lại được những vật thân yêu của mình sau này. Tuy nhiên có điều em thấy cần phải có điều khoản nào đó về quy định để hạn chế mục này bị trục lợi (ví dụ: anh A bán cho anh B (anh B này rất ít khi lên VN Photo hoặc không biết vì mua qua giới thiệu hoặc tình cờ...) rồi sau đó anh A khai báo trong topic mất máy ảnh...).
    1. Mình bây giờ trả lời câu hỏi của bạn, ý kiến của mình là không nên ghi ra điều khoàn này trong quy định. Mình ghi ra để cho các bạn đọc và xem coi lý lẽ có hợp lý hay không. Sau đó các bạn quyết định ủng hộ điều khoản mới hay không ủng hộ.

2. Việc một người bán máy ảnh ở nơi xa xôi xong lên forum khai mất mang hai phạm trù một là phạm trù đạo đức và hai là phạm trù luật pháp.

3. Khi anh ta mở topic giả khai bị mất trên forum, nếu như anh ta không tiếp tục báo CA để tìm ra người ăn cắp và người tiêu thụ hàng gian và trả máy về cho anh ta, thì đây chỉ mới là phạm trù đạo đức. Anh này đã mang uy tín của mình ra làm trò đùa để đánh lừa thành viên forum. Cho đến lúc này, không ai bị thiệt hại vật chất gì cả kể cả người mua máy. Như bạn nói, chúng ta đâu biết người mua là ai, họ đâu có chơi trong đây, và vì vậy anh ta cũng không bị thiệt hại gì về uy tín. Chỉ biết là cái máy này bị mất.

4. Giả sử như anh ta giả đi báo CA cớ mất, CA sẽ tìm ra được việc này là xạo, mình không biết ở vn xử lý thế nào chứ bên mình đây là phạm tội hình sự lãng phí thời gian của cơ quan điều tra, khai man làm ảnh hưởng đến sự công bằng của luật pháp. Tội này là ở tù chứ không phải đùa. Ngoài ra, đây là tội liên quan đến honesty cho nên sau này đi làm gặp công ty nó kêu cung cấp phiếu lý lịch tư pháp nó sẽ không nhận vào làm. Hoặc đi mua bảo hiểm (nó sẽ hỏi có bị tội gì liên quan đến honesty) hay chưa nó sẽ bắt đóng tiền bảo hiểm cao hơn bình thường vì bản chất người này đã bị tòa án chứng nhận là không thành thật. Chơi nhỏ nhưng hậu quả lớn. Chính điều kiện xã hội xung quanh như vậy sẽ làm cho người ta muốn gian dối với nhà nước phải suy nghĩ kỹ. Mình hy vọng là ở vn cũng sẽ làm tương tự. Chưa hết, nếu như vô tình làm cho người mua thành thật cuối cùng giả sử như cửa hàng lớn bị thiệt hại uy tín vì bài báo public nói sai sự thật, cửa hàng họ bị thiệt hại họ sẽ đem ra tòa án dân sự đòi bồi thường + chi phí kiện tụng.

5. Nếu như có những rủi ro to lớn như vậy cho nên chúng ta nên dựa vào hệ thống luật pháp xã hội để chống lại việc này thay vì dùng nội quy của nơi nhỏ như chúng ta.

6. Ở môt điểm khác, nếu chúng ta có ghi nội quy như vậy, có thể chúng ta sẽ dẫn đường cho hươu chạy. Đối với việc này, mình nghĩ nếu như sau này forum có bài viết nào của thành viên nói về tính gian dối của thành viên khác, mình mong rằng các bạn nếu có thể làm được hãy xem và đừng nên tham gia vào trong đó viết bài cho rằng người kia là người gian dối hay lừa đảo cho đến khi nào người chủ topic ghi ra có bằng chứng rất rõ ràng việc gian dối này là thật.

7. Mình xin lấy ví dụ mới đây có bạn ghi lên người mua trả thiếu 9 triệu đồng. Ngay lập tức có nhiều bạn cung cấp ngay thông tin cá nhân hình ảnh số DT của người mua kia. Sau đó người bán lại đính chính là không có. Khi không cẩn thận như thế này là làm hại đến uy tín của bạn đi mua kia rất nhiều (như anh quocphuong đã nói).

8. Và cũng chính vì chúng ta tin vào con người, chúng ta nhanh chóng giúp chỉ ra người liên quan, nếu chúng ta không tỉnh táo sẽ có ngày chúng ta bị hố và bị lừa như bạn thuytramdep nói ở trên. Và chúng ta tạo ra môi trường cho người gian dối có chỗ làm.

9. Nếu bạn thấy mình nói hợp lý, hãy suy nghĩ trước khi đưa thông tin cá nhân của người khác lên public khi mà chưa được phép của chính người đó.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 09:52 AM ngày 29-10-2012

Các bạn yên tâm là nếu triển khai việc áp dụng khai báo số SN thì VNPhoto sẽ phải cải tổ lại box Mua bán, hiện nay BQT đang bàn thảo việc này rồi.

Nguyên tắc chúng ta sẽ để trường hợp ngoại lệ nằm trong quy định khi post bài vào 1 khu vực cụ thể mà mình cần kiểm soát.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Search google là một chức năng trên internet, không thể cam kết việc bạn sử dụng chức năng của một site sẽ chính xác và thành công hay không. Điều này hoàn toàn phụ thuộc vào bạn.
    Tai sao bạn không vào thẳng thread http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=141711 để tra cưú?
    2. Không ai trong BQT có thể bảo đảm theo yêu cầu của bạn được.
    Bạn đọc thấy ở đâu điều khoản bảo đảm đó?
    Xin chào bác Toại,
    em thấy bác trả lời em hơi căng :-), em chỉ hỏi trên tinh thần của người dùng bình thường chứ không phải hỏi đố đâu ạ!

1/ em ví dụ: có người đăng bán 1 cái lens và em muốn mua thì em vào thread http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=141711 để tra cưú?[/B] và dò SN qua từng trang thì rất cực cho em (bây giờ chưa có người post vào nhưng theo thời gian thì thread sẽ có vài chục/trăm trang => lúc đó việc dò tìm SN sẽ rất khó khăn => vì vậy em mới hỏi cách tra google có ra kết quả hay không, nếu BQT có phuơng pháp nào tìm SN nhanh và chính xác thì hướng dẫn cho các thành viên dùm luôn).

2/ em đọc #53 thấy apham có nói đến vấn đề này nên mới hỏi lại cho rõ đó bác
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Post cái này để nói lên quan điểm của apham với các shop rao bán hàng trên VNPhoto.

VNPhoto đã rất nhiều lần giải quyết thành công các khiếu kiện, mua hàng không đúng như thỏa thuận bằng cách hoàn lại tiền. Cái quan trọng là người bán muốn giữ uy tín với sân chơi này, người mua người bán có địa chỉ cụ thể, sinh hoạt trên VNPhoto, không phải ai đó lạ huơ lạ hoắc vào đây mà đăng bài được.

Chính vì lẽ đó là các shop có địa chỉ cụ thể, làm ăn uy tín thì sẽ được miễn trừ việc khai báo số SN. Họ sẽ phải chịu trách nhiệm bằng uy tín của họ.

Đó là quan điểm của apham và apham có uy tín nhất định với các shop để thuyết phục họ tham gia sân chơi này.
    Được sửa bởi thanhhoa123 lúc 02:59 PM ngày 29-10-2012 Reason: sửa lổi chính tả

Quote Được gửi bởi thanthan View Post
    Xin chào bác Toại,
    em thấy bác trả lời em hơi căng :-), em chỉ hỏi trên tinh thần của người dùng bình thường chứ không phải hỏi đố đâu ạ!

1/ em ví dụ: có người đăng bán 1 cái lens và em muốn mua thì em vào thread http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=141711 để tra cưú?[/B] và dò SN qua từng trang thì rất cực cho em (bây giờ chưa có người post vào nhưng theo thời gian thì thread sẽ có vài chục/trăm trang => lúc đó việc dò tìm SN sẽ rất khó khăn => vì vậy em mới hỏi cách tra google có ra kết quả hay không, nếu BQT có phuơng pháp nào tìm SN nhanh và chính xác thì hướng dẫn cho các thành viên dùm luôn).

2/ em đọc #53 thấy apham có nói đến vấn đề này nên mới hỏi lại cho rõ đó bác
    1. Bác trích dẫn sai rồi: Post thứ 2 là của apham chứ không phải của em.
    2. Search Google là chức năng tìm kiếm thông tin, và việc chức năng này hoạt động hay không nằm ngoài khả năng của bất kỳ BQT site (kể cả BQT site Google), nó phụ thuộc vào số lần truy cập thông tin hiện tại (nếu ít truy cập thông tin đó trong hiện tại thì google cũng thua) và phụ thuộc vào chính khả năng của bác. Do đó, em đề nghị bác hãy tìm thông tin ngay trong thread.
    3. Bác nói: những shop được bác apham/BQT đảm bảo, thì em trả lời là không thể bảo đảm, ngay cả mẫu trích dẫn ở trên đâu có nội dung nào nói là bác apham bảo đảm.

Quote Được gửi bởi thanthan View Post
    Em ủng hộ tinh thần "nói không với hàng trộm cắp" nhưng em có vài điểm cần góp ý:
    1/ nếu người bị mất của ghi số SN và post lên đây như yêu cầu thì khi người mua search google số SN nó có hiện ra k ạ?
    2/ trong nội qui mới cần nêu tên những shop được bác apham/BQT đảm bảo và nên đăng 1 tin rao bán làm mẩu để mọi người làm theo cho đúng.
    Có thể bác không có ý đó, nhưng rõ ràng bài post của bác đặt BQT vào chuyện phải bảo đảm:
    1. Bác search ra SN và
    2. Bảo đảm cho những shop bán hàng.
    Cả 2 điều này nằm ngoài khả năng của BQT, bác nhé.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Việc bán hàng kèm theo số serial nhằm mục đích cho thấy hàng hóa có nguồn góc minh bạch (trộm cướp sẻ không lên đây bán). Đừng đặt thế khóa cho BQT. Nếu muốn suy diễn thì 1 + 1 em vẫn có thể nói bằng 0. Tuy nhiên những ý kiến đó cũng nhằm góp ý và làm sáng tỏa thêm vấn đề. Em cảm thấy BQT đang ở thế khó để dung hòa được các vấn đề nêu trên.
    60 1340 610 13411 64111 27649 11401 2136

BQT đã nghĩ đến việc xa hơn và phải cải cách lại box Mua bán chứ không còn để post bài như hiện tại đâu các bác ơi.
    Có thể vì vụ SN sẽ làm việc triển khai nâng cấp box Mua bán xảy ra sớm hơn
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

việc làm này cũng tốt, nhưng nên thêm 1 quy định là những món hàng có giá trị cao (ví dụ từ 3 triệu trở lên) thì mới cần ghi seri
    Vì các bạn cũng ko nên khinh thường trình độ bọn ăn cắp, chúng cũng biết quan sát nhìn hàng có giá/hoặc hàng đẹp mới lấy chứ ko bao giờ chúng đánh đổi nguy hiểm để lấy 1 món cùi pắp hoặc giá trị không đáng đâu ạ!

Trang 11 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng