Trang 3 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 291

Chủ đề: [Tư Vấn] Chọn sony nex 6 hay Olympus OMD E-M5

Sau khi đọc bài của bác FRzzy thì em lại lâm vào tình trạng lơ lửng ... :(
    Các bác tư vấn cho em một câu hỏi ếch thế này: ví dụ dùng E-M5 thì mấy dạng ống rangefinder (nhất là mấy ống fix 25, 35, 50mm nhanh) thì như thế nào ạ. Em gu gồ cũng chưa tìm được kết quả nhiều lắm

Như thế nào là như thế nào?

Bài viết của bác fRzzy rất tâm huyết, em thì em chỉ thích Fuji nên sẽ chờ XE1 chất lượng thế nào so với Xpro1 thôi.

NEX-6 vs OM-D

Giá: ~800$ vs ~1000$ (NEX hơn)
    Sensor: APS-C vs MFT (NEX hơn)
    Chất lượng ảnh: 81 vs 71 (điểm DxOMark) (NEX hơn)

Chống rung: trên hầu hết các lens vs trên body (OM-D hơn)
    AF: hybrid PDAF + CDAF vs CDAF rất nhanh (huề)
    MF: peaking + crop factor dễ sử dụng vs in-body stabilization (huề)
    Chống bụi/nước: ko có vs có (OM-D hơn)
    Quay phim (MF): MF peaking vs chống rung trên body (NEX hơn)
    Quay phim (AF): PDAF object tracking vs CDAF object tracking (NEX hơn)
    Thông số video: 28Mbs bit rate + 1080p60 vs 20Mbs + 1080p30 (NEX hơn)
    Built-in flash: có vs ko có (NEX hơn)
    Độ phân giải Viewfinder: 2.44 million vs 1.41 million (NEX hơn)
    Độ phân giải LCD: 921k vs 610k (NEX hơn)
    Wireless: có vs ko có (NEX hơn)
    Hỗ trợ apps: có vs ko có (NEX hơn)
    Trọng lượng: ~350g vs 425g (NEX hơn)
    Kích thước body: 119.9 x 66.9 x 42.6 mm vs 122 x 89 x 43 mm (NEX hơn)

Kích thước lens: (OM-D hơn)
    Số lượng lens: (OM-D hơn)

Chế độ chụp ảnh ghép: Panorama, Hand-held Twilight, Anti-Motion Blur, Multi-Frame stacking vs hình như là ko có (NEX hơn)

Ý kiến cá nhân: hồi trước so NEX-7 với OM-D thì 2 con ngang ngang nhau, nhưng bây giờ ra NEX-6 với giá quá tốt + wifi + apps + PDAF + 16mp sensor + một đống lens ngon thì NEX-6 tạm thời nhỉnh hơn (cho tới khi Oly ra dòng mới)
    Được sửa bởi BlackLegSanji lúc 10:05 PM ngày 23-10-2012

Điểm mấu chốt để chọn NEX mà không mua OM-D là sao phải trả tiền nhiều cho sensor nhỏ.

XE1 chất lượng tốt, hình ảnh ngon, mỗi tội em ghét cái khoản lấy nét của nó, rất ư là chuối

Quote Được gửi bởi ductri144 View Post
    Bài viết của bác fRzzy rất tâm huyết, em thì em chỉ thích Fuji nên sẽ chờ XE1 chất lượng thế nào so với Xpro1 thôi.

Em cũng phân vân 2 cái này lắm,nex6 thì chờ mãi chưa có review,omd thì đã được đánh giá rất cao rồi..

Oly omd ngoài chuyện khó mua lens và cảm biến nhỏ thì không chê được ji,à thêm ko có focus peaking.iso tốt,xem trên stevehuff và mấy trang về m43 thì chất ảnh JPG oly rất đẹp " oly color" mà,dân Tây nghiền lắm. ko bít ở VN có hợp không vì ảnh oly ấm.

Nex thì ảnh nhìn hơi phẳng,lỳ.nhưng em thích cái cảm biến to,DOF với giá cũng mềm hơn chút,tính năng hiện đại.
    Có lẽ phải để nex 6 ra rồi có review với so sánh mới quyết đc,nếu chất ảnh không có gì xuất sắc thì có lẽ nex chỉ hơn ở cái cảm biến to.

....À mà em vừa đọc trên mạng thấy Tây test con Pen e pl5 mới ra DR JPG còn cao hơn nex5R,oly thật kinh hoàng..

Bài viết của bác fRzzy tuyệt vời quá. Ngoài dòng M43 e mù tịt thì những điểm còn lại bác nói e cũng biết sơ sơ nhưng phải đến khi đọc bài của bác mọi thứ nó mới đâu vào đấy, đọc xong mà mát lòng mát dạ, sáng cả mắt bác ạ ).

Bên Voz hình như bác là "tủ lạnh" huyền thoại thì phải, không ngờ bác cũng chơi ảnh. )

Quote Được gửi bởi skel3tonv View Post
    Điểm mấu chốt để chọn NEX mà không mua OM-D là sao phải trả tiền nhiều cho sensor nhỏ.
    Sensor nhỏ nhưng body nó to và có thêm cái chống rung trên body :D

Nói chung mỗi hãng đều có cái hay cái dở riêng, người nào cảm thấy thích cái hay ở hãng nào thì chọn nó để làm bạn cho những shot ảnh đẹp.

các bác vẫn bị duy ý chí, trước mắt là mình thấy hầu như ai cũng bị ăn sâu vào đầu cái quan niệm cứ sensor nhỏ là không tốt bằng lớn, nhưng tốt đến đâu mới là đủ thì ít người hiểu được bản thân mình, mình dùng D200 đến 6 năm liền, nói khổ quen rồi giờ thấy cái gì cũng ngon hết cũng đúng, nhưng mà mình chắc rằng ở trong thread này không ai cần đến cái sự hơn của sensor NEX-6 đâu... mà quan điểm của mình thì đơn giản, đã đủ tốt rồi thì hơn hay kém cũng như nhau...

khi các bác đã xác định được mình cần cái gì, muốn cái gì, chấp nhận hy sinh cái gì để được cái gì thì ít khi phải cần người khác tư vấn lắm... còn nếu cái gì cũng muốn, cái gì cũng hiểu lơ mơ, đánh giá tốt xấu thông qua những gì có thể cân đong đo đếm được mà không cần biết nó có ích gì hay không thì hẳn nhiên là khó nói chuyện rồi...

Trang 3 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng