Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Xin các pro giúp cho kẻ mới vào nghề.......

Red face Xin các pro giúp cho kẻ mới vào nghề.......

Xin chào tất cả mọi người,e là 1 thành viên mới,cực kì mới và cũng mới cầm máy ảnh đc 5 ngày hì hì..e đã đọc các topic về hướng dẫn chụp hình, cả căn bản,chụp ngoài trời và studio nhưng e vẫn bị rối quá...
    Vấn đề thế này,e mới mua em canon 600D ( mua lens luôn rồi )và để bằng a bằng e,e cũng đã làm 1 phòng studio 4*6m,e muốn chụp 1 bộ album ngoài trời,1 bộ trong phòng cho con trai nhưng cu cậu hiếu động quá,ko đứng yên 1 chổ nên khó chụp hình...
    Xin mọi người giúp mình:
    khi chụp ngoài trời và trong studio thì để ở chế độ nào ?chỉnh thông số sao?
    (trong  phòng đã có 2 bộ dù xuyên,2 bộ softbox 60*80,1 cây dù phản,phông trắng...)
    Vì ở nha trang ko có lớp dạy chụp hình nên phải tự mày mò...ví dụ chụp tại quán cafe,khi bật chế độ chụp P hay thể thao thì ảnh chụp sáng và đẹp nhưng chủ thể chuyển động sẽ bị nhoè,còn bật qua chế độ tv,av hay M ( trong M e điều chỉnh tốc độ 200,khẩu 2.8, iso 3200 ) thì ảnh chụp bị tối,bù sáng cũng bị tối luôn ..hu hu,làm sao chỉnh đc màu sắc sáng và đẹp như chế độ P và thể thao cho cho độ M,tv,av...mong mọi người giúp cách chỉnh máy....
    Được sửa bởi mashimaro14 lúc 06:13 PM ngày 22-10-2012

Chào bạn mashimaro14 mọi thắc mắc từ cơ bản đến nâng cao của bạn nằm tại đây... rất dễ hiểu. Xin hãy xem trước những bài cơ bản và lưu ý những cái liên quan tới Aperture (khẩu độ), Shutter speed (tốc độ) và Iso (độ nhạy sáng)... Và quan trọng là thực hành nhiều đi
    Chúc bạn vui.

Hihi khi đã làm như vậy mà hình vẫn tối thì
    1. Kêu chủ quán gắn thêm đèn hay cửa
    2 .mở đèn mình
    3 .kiếm cái đèn pin LED mạnh 1 tí chiếu vào mẫu
    4 .đi về nhà ngủ cho lành

đúng rồi ,e thấy 1 chút căn bản rồi có thời gian tác chiến là sẽ lành nghề thôi đó mừh ,chủ yếu là tích lũy bản thân

Cám ơn mọi người rất nhiều....chơi máy ảnh cũng khổ quá..ha ha....ngồi mày mò lát không đc chuyển sang nổi quạu luôn he he

bác cú tự mày mò dần là biết mà.lúc đầu em cầm con 30d của em còn không biết khẩu độ ,tốc độ là cái gì cơ ạ.
    Canon 5D mark ii + Canon 30D + 18-55 is ii + 55-250mm f/4-5.6 ef-s is ii + 85mm f1.8 USM

Thi thoảng xem có ai đi chụp mang máy theo bắn rồi Học dân.

Em cũng là mem mới, nhưng trc lúc mua máy vì đam mê nên cũng đọc rất nhìu tài liệu, có máy về bt xài liền( tức là bt chỉnh 3 thông số cơ bản để có 1 bức hình sáng tối theo ý mình) còn sáng tác nghệ thuật thì chưa. Mình toàn chụp M chưa chụp chế độ khác bao giờ. Mình nói theo kiến thức nông dân của mình nhé.
    1: mở khẩu càng to ảnh càng sáng cỡ 1.2 đến 2.8 tùy len của bác mở đc bao nhiu ( số càng nhỏ khẩu mở cang to nhé). Khẩu to thì xóa phông mờ tịt nhưng dễ bi out, để khẩu cở 4 là vừa nhưng ảnh hơi tối và xóa phông ko bằng. Tùy ý đồ của bác
    2: thời gian chụp càng chậm thì ảnh càng sáng và ngược lại. Thời gian chụp chậm hay nhanh cũng tùy ý đồ của bác, phơi đêm tới tận 30s, còn chụp bắt dính chuyển động có khi phải tới 1/200s
    3: iso( độ nhạy sáng) iso càng cao thì ảnh càng sáng nhưng hệ lụy của nó là làm nhiễu ảnh hột hột, cố gắng để iso thấp nhất có thể, chỉ tăng khi trường hợp bất khả kháng
    Tóm tắt lại yếu tố 1 và 2 có ý đồ nghệ thuật nhưng có ảnh hưởng đến sáng tối còn yếu tố thứ 3 thì chỉ ảnh hưởng sáng tối nhưng ko có ý đồ gì hết, sử dụng nhiều 3 yếu tố thì bạn sẽ quen nên chỉnh như thế nào. Vẫn tối thì dùng flash cóc, sáng quá thì giảm công suất flash cóc. Chưa ưng ý thì đành phải mua flash rời( flash cóc đánh thẳng thì ánh sáng bị bẹt ra nhìn ko tự nhiên nhưng khi xài flash rời thì có thể đánh dội trần và đánh ttl không dây từ 1 góc khác tạo nên 1 ánh sáng rất tự nhiên. Mình mang kiến thức ích ỏi của 1 mem mới ra chia sẽ với bạn có chổ nào ko đúng góp ý cùng tiến bộ nhé!
    Củ thể như trường hợp bạn nêu trong bài mình thấy tốc độ bạn để là 1/200 là quá nhanh và ko cần thiết khi chụp chân dung (trừ khi bạn muốn bắt dính 1 hoạt động nhanh nào đó) khoảng 1/60 đến 1/80s là vừa nếu muốn sáng nữa thì hạ xuống 1/50 hay 1/40 nữa nhưng thường tốc độ từ 1/50 trở xuống là rung tay ảnh bị mờ nhòe rồi.
    Được sửa bởi kubeo123 lúc 11:11 PM ngày 03-07-2013