Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Không nên Bán ảnh theo hình thức này

Không nên Bán ảnh theo hình thức này

Mình vừa có 1 giao dịch" Sử dụng Ảnh" không thành với 1 Monthly Magazin khá nổi tiếng ở VN.Ở đây mình không bàn về giá cả, chỉ muốn chia sẻ với các bác về Hình thức Mua Ảnh mập mờ !
    Đứng ra giao dịch là cá nhân 1 Biên tập viên. Cũng nêu rõ Mục đích ( số cụ thể của tạp chí), Nội dung(list ảnh cần mua),Giá của từng vị trí in...Nhưng tuyệt nhiên kg đề cập Trị giá cụ thể của Giao dịch căn cứ vào số lượng ảnh sẽ in.Thay vào đó, họ yêu cầu mình send toàn bộ theo listing ảnh với size in ấn, ảnh nào đc chọn in-vị trí nào-giá bao nhiêu..thì họ sẽ thông báo sau.Số ảnh còn lại họ "hứa" khi nào sử dụng cho những số tiếp theo thì sẽ thông báo qua email
    Đã có nhiều bác bán ảnh cho họ nhưng thanh toán thì ...ầu ơ ví dầu trong nhiều tháng !
    Theo cách thức này, người bán ảnh hoàn toàn kg kiểm soát đc việc ảnh của mình sẽ đc sử dụng ntn. Người mua ảnh có 1 database ảnh free để...tùy nghi sửa dụng.
    Một điều đáng buồn nữa là: trong Magazin này có kg ít ảnh Không đề tên tác giả dưới ảnh.Có lẽ những ảnh này là ảnh nằm trong database của BTV từ những số trước.
    Không loại trừ khả năng, những ảnh này sẽ đc bán ra ngoài.Khi đó, tác giả chỉ biết là ảnh ăn cắp & hô hoán chứ kg biết là chính mình đã tiếp tay cho việc sử dụng ảnh bất hợp pháp ! Mong các bác mình lưu tâm trong giao dịch sử dụng ảnh.
    Được sửa bởi quocphuong lúc 10:06 AM ngày 22-10-2012
    FX để Crop, DX để Avatar

Mua bao nhiêu tiền trao cháo múc cho gọn.
    Vừa rồi có tạp chí gì của chi nhánh Vincom kiêu em chụp hình thức ăn, họ trả giá bèo như đi chợ, bực quá em nẹt phát im re luôn.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Danh chính ngôn thuận.
    Những kiện cáo, hay chê trách, hoặc chỉ là cảnh báo về một dịch vu thương mải nào đó, mà không dám nói rỏ ràng danh tính thì càng tạo ra sự hiều lầm. Lại còn khuyên đừng nên giao dịch với họ. HỌ là AI? Không cho biết là ai rồi kêu đừng giao dịch với họ, nghỉa là sao?
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Danh chính ngôn thuận.
    Những kiện cáo, hay chê trách, hoặc chỉ là cảnh báo về một dịch vu thương mải nào đó, mà không dám nói rỏ ràng danh tính thì càng tạo ra sự hiều lầm. Lại còn khuyên đừng nên giao dịch với họ. HỌ là AI? Không cho biết là ai rồi kêu đừng giao dịch với họ, nghỉa là sao?
    Bác bớt nóng ạ. Bởi vì, gần đây, kg phải chỉ 1 Magazin mà mình đề cập ở trên mà còn vài nơi cũng "lươn lẹo" kiểu này. Mình đã để 'KHÔNG NÊN BÁN ẢNH THEO HÌNH THỨC NÀY" nghĩa là muốn cảnh báo 1 cách thức, 1 hình thức có tính chất chung nhất để AE cùng thảo luận, cảnh giác thận trọng hơn trong giao dịch. Việc nêu tên 1 Tạp chí, 1 Nhà xuất bản cụ thể thì mình có đầy đủ cơ sở vì là giao dịch trực tiếp của mình mà.Nếu bác cần biết thì mình sẵn sàng cung cấp.
    FX để Crop, DX để Avatar

Oh, em xin thử đoán tên tạp chí này, chữ H... có 1 chữ H phải không bác quocphuong?

Quote Được gửi bởi TAD View Post
    Oh, em xin thử đoán tên tạp chí này, chữ H... có 1 chữ H phải không bác quocphuong?
    Chính xác đấy TAD
    FX để Crop, DX để Avatar

heritage hả các bác )

Quote Được gửi bởi quocphuong View Post
    Mình vừa có 1 giao dịch" Sử dụng Ảnh" không thành với 1 Monthly Magazin khá nổi tiếng ở VN.Ở đây mình không bàn về giá cả, chỉ muốn chia sẻ với các bác về Hình thức Mua Ảnh mập mờ !
    Đứng ra giao dịch là cá nhân 1 Biên tập viên. Cũng nêu rõ Mục đích ( số cụ thể của tạp chí), Nội dung(list ảnh cần mua),Giá của từng vị trí in...Nhưng tuyệt nhiên kg đề cập Trị giá cụ thể của Giao dịch căn cứ vào số lượng ảnh sẽ in.Thay vào đó, họ yêu cầu mình send toàn bộ theo listing ảnh với size in ấn, ảnh nào đc chọn in-vị trí nào-giá bao nhiêu..thì họ sẽ thông báo sau.Số ảnh còn lại họ "hứa" khi nào sử dụng cho những số tiếp theo thì sẽ thông báo qua email
    Đã có nhiều bác bán ảnh cho họ nhưng thanh toán thì ...ầu ơ ví dầu trong nhiều tháng !
    Theo cách thức này, người bán ảnh hoàn toàn kg kiểm soát đc việc ảnh của mình sẽ đc sử dụng ntn. Người mua ảnh có 1 database ảnh free để...tùy nghi sửa dụng.
    Một điều đáng buồn nữa là: trong Magazin này có kg ít ảnh Không đề tên tác giả dưới ảnh.Có lẽ những ảnh này là ảnh nằm trong database của BTV từ những số trước.
    Không loại trừ khả năng, những ảnh này sẽ đc bán ra ngoài.Khi đó, tác giả chỉ biết là ảnh ăn cắp & hô hoán chứ kg biết là chính mình đã tiếp tay cho việc sử dụng ảnh bất hợp pháp ! Mong các bác mình lưu tâm trong giao dịch sử dụng ảnh.
    Tạp chí của em cũng có chữ H nhưng đi theo tuần :p
    Anyway thì cách em dùng ảnh của anh em cũng hơi giống vậy. Anh em có ảnh thì cung cấp, ảnh nào dùng được thì tính nhuận ảnh chứ vị trí biên tập cũng chẳng thể chốt được dùng chính xác tấm nào. Có điều là anh em tin tưởng thì giao file lớn, còn k thì đưa file nhỏ khi nào được duyệt file nào em xin file lớn sau cũng được. Và các anh em đã làm với em đều chưa thấy ai phàn nàn gì :D

Quote Được gửi bởi siriusB View Post
    Tạp chí của em cũng có chữ H nhưng đi theo tuần :p
    Anyway thì cách em dùng ảnh của anh em cũng hơi giống vậy. Anh em có ảnh thì cung cấp, ảnh nào dùng được thì tính nhuận ảnh chứ vị trí biên tập cũng chẳng thể chốt được dùng chính xác tấm nào. Có điều là anh em tin tưởng thì giao file lớn, còn k thì đưa file nhỏ khi nào được duyệt file nào em xin file lớn sau cũng được. Và các anh em đã làm với em đều chưa thấy ai phàn nàn gì :D
    Mình chưa giao dịch kiểu này nên cũng kg rõ.Nhưng nếu trong phạm vi hẹp (bạn bè, thân quen hoặc chụp minh họa,chụp theo y/c..) thì mình kg bàn tới.
    Thực tế mình thấy: những đvị Xuất bản,Design...làm dịch vụ nghiêm túc,trong ấn phẩm có ảnh ọt thì họ lại rất chủ động đặt vđề Hợp đồng mua ảnh.Thậm chí họ còn in (từ preview files) từng ảnh vào HĐ or phụ lục.Điều này cũng dễ hiểu vì họ phải chứng minh & chịu trách nhiệm với Khách hàng về pháp lý, tránh rắc rối về sau cho cả chính họ.Qua đây mình muốn nói, những rắc rối có thể xảy ra cho tất cả các bên chứ kg phải chỉ đối với Tác giả khi ảnh bị sử dụng trái phép.Mong là Tạp chí của @siriusB cũng nên xem lại việc này. Ban đầu, tác giả vì lí do này khác, thích đc đăng ảnh nên "dễ dãi.Sau đó quay lại thưa kiện thì sao? Tình trạng này cũng đã lùm xùm nhiều ở VN rồi !
    FX để Crop, DX để Avatar

Quote Được gửi bởi quocphuong View Post
    Mình chưa giao dịch kiểu này nên cũng kg rõ.Nhưng nếu trong phạm vi hẹp (bạn bè, thân quen hoặc chụp minh họa,chụp theo y/c..) thì mình kg bàn tới.
    Thực tế mình thấy: những đvị Xuất bản,Design...làm dịch vụ nghiêm túc,trong ấn phẩm có ảnh ọt thì họ lại rất chủ động đặt vđề Hợp đồng mua ảnh.Thậm chí họ còn in (từ preview files) từng ảnh vào HĐ or phụ lục.Điều này cũng dễ hiểu vì họ phải chứng minh & chịu trách nhiệm với Khách hàng về pháp lý, tránh rắc rối về sau cho cả chính họ.Qua đây mình muốn nói, những rắc rối có thể xảy ra cho tất cả các bên chứ kg phải chỉ đối với Tác giả khi ảnh bị sử dụng trái phép.Mong là Tạp chí của @siriusB cũng nên xem lại việc này. Ban đầu, tác giả vì lí do này khác, thích đc đăng ảnh nên "dễ dãi.Sau đó quay lại thưa kiện thì sao? Tình trạng này cũng đã lùm xùm nhiều ở VN rồi !
    Hi hi, anh quocphuong nói cũng đúng với trường hợp mua ảnh của anh và họ nhắm đúng 1 số tấm nhất định nào đó. Cái này không phải ai cũng làm vậy vì quy mô tạp chí càng lớn thì càng có nhiều khâu duyệt 1 tấm ảnh trong bài, xác suất 100% ăn chắc tấm ảnh đó cho 1 trang báo ngay từ lần đầu tiên là rất khó. Cho nên sẽ cần có nhiều ảnh file nhỏ để dễ lựa chọn và thay tới thay lui. Ng biên tập chọn 1 rổ các ảnh thấy ưng đưa ng design, ng design chọn xong lên layout thì tới art director duyệt rồi sau đó biên tập lại ngó lại, roài tổng bt lại ngó tiếp... trong mọi khâu đều có chuyện thay đổi ảnh... Bên em ngay cả khi mua ảnh của web nước ngoài như Getty, AFP, Reuters... cũng đều down file nhỏ của họ về để dàn trang, khi nào chốt hạ rồi thì mới báo cho bộ phận mua ảnh để mua.
    Mà nói chung cũng tuỳ, bên em thì các anh em làm với em đều như là quan hệ cộng tác viên chứ không phải quan hệ ng mua kẻ bán đúng 1 vài tấm ảnh độc nào đó cho nên cũng thoải mái hơn :D. Biên tập như em cũng chỉ là người kiếm ng cộng tác bài, ảnh chứ cũng không quyết định được giá cả tấm ảnh hay chốt hạ mua tấm nào, cho nên ai có thể cung cấp được tư liệu ok và không bắt em cam kết gì thì em mới dám dùng. Dùng đc gì là em đều book nhuận bút, ảnh cho tư liệu đó cả nhưng mua trước thì không thể nào.
    Được sửa bởi siriusB lúc 10:27 PM ngày 29-10-2012

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng