Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 24

Chủ đề: Không nên Bán ảnh theo hình thức này

Thanks @siriusB đã tham gia thảo luận,chia sẻ kinh nghiệm thực tế. Mình hoàn toàn đồng ý, và cũng là cách thức giao dịch chung hiện nay:
    -Cung cấp files nhỏ (có hoặc kg watermark) để làm layout...vô tư,thậm chí càng nhiều càng tốt cho người viết bài, BTV..
    -CTV cho đơn vị xuất bản thì có thỏa thuận riêng
    Vấn đề mình muốn đề cập ở đây là: sau khi layout đã đc duyệt, ảnh đc chọn đăng đã xác định thì Giao dịch phải cụ thể (ở đây bạn nêu là bộ phận Mua ảnh) để tác giả gửi files lớn- việc này hoàn toàn có thể làm đc & nên làm bởi những lí do mình đã nêu ở CM trước! Còn trước đó, quan hệ giữa BTV với tác giả ảnh là quan hệ Hỗ trợ lẫn nhau.
    FX để Crop, DX để Avatar

Quote Được gửi bởi quocphuong View Post
    Thanks @siriusB đã tham gia thảo luận,chia sẻ kinh nghiệm thực tế. Mình hoàn toàn đồng ý, và cũng là cách thức giao dịch chung hiện nay:
    -Cung cấp files nhỏ (có hoặc kg watermark) để làm layout...vô tư,thậm chí càng nhiều càng tốt cho người viết bài, BTV..
    -CTV cho đơn vị xuất bản thì có thỏa thuận riêng
    Vấn đề mình muốn đề cập ở đây là: sau khi layout đã đc duyệt, ảnh đc chọn đăng đã xác định thì Giao dịch phải cụ thể (ở đây bạn nêu là bộ phận Mua ảnh) để tác giả gửi files lớn- việc này hoàn toàn có thể làm đc & nên làm bởi những lí do mình đã nêu ở CM trước! Còn trước đó, quan hệ giữa BTV với tác giả ảnh là quan hệ Hỗ trợ lẫn nhau.
    Bởi vậy em mới nói quan hệ Cộng Tác Viên là vậy. Nó như một thoả thuận giữa 2 bên, BT ưu tiên chọn ảnh của CTV và thường xuyên, sau đó trả nhuận ảnh. Cứ cuối tháng chuyển khoản 1 lần. Có cộng tác viên của em ở HN, 2 bên chưa gặp nhau bao giờ, chỉ qua ng quen giới thiệu. Cô bé chạy đi chụp ảnh cho em và giờ đợi mai tiền vào tk thôi. Không phải mỗi lần dùng ảnh là negotiate giá cả. Giữa 2 bên có phát sinh email qua lại, đủ làm bằng chứng có sự đồng ý cho sử dụng ảnh. Bây giờ đến cả cái vé máy bay còn giảm thành vài con số trong DTDD nữa mà, giấy bút chi đâu anh.
    Còn vấn đề anh quocphuong muốn nói là ở các case mua bán ảnh theo thoả thuận thì chắc chắn k phải quan hệ cộng tác rồi. Nó là one deal thì nói chung 2 bên thoả thuận sao cho hài lòng thì thôi. Em chỉ trộm nghĩ cậu bên tạp chí H kia chắc cũng quy trình như em mà không giải thích cho anh được rõ ràng nên k hiểu đúng ý nhau thôi

Cũng nhờ có thread này cùng sự quan tâm của # 7k viewers & những trao đổi cùng Monthly Magazin nói trên, họ đã có ý kiến sẽ chấn chỉnh lại Giao dịch sử dụng ảnh cho bài bản hơn. Cũng vì mục đích đó, ngay từ đầu, mình kg muốn nêu tên cụ thể làm bác @The Oldman thắc mắc- mong bác thông cảm cái "thực tế" ở VN nó là thế
    Nói đi thì cũng phải nói lại cho công bằng. Trước đây mình cũng đã Giao dịch với 1 số đối tác, cách thức cụ thể thì đúng là "không ai giống ai" nhưng tựu chung cùng mục đích là "Tôn trọng" quyền & nghĩa vụ của nhau để Giao dịch thành công. Mình là Người bán nên cần tôn trọng Thượng đế nhưng phải trên những cơ sở tối thiểu. Mình sẽ tiếp tục cập nhật những "gương sáng" cùng các bạn để lựa chọn khi cần Giao dịch nhé. Mong các bác cùng chia sẻ, nhất là bác Maycatang (nghe đồn là bán rất nhiều ảnh)
    FX để Crop, DX để Avatar

Sau khi thảo luận, hai bên cũng đi đến thống nhất là ảnh lớn có chèn watermark để lên layout. Số lượng ảnh sử dụng sẽ đc xác định rồi mới gửi file lớn. Mình thấy như thế cũng ổn.

FX để Crop, DX để Avatar

Gần ngày đi nhà in, bên mua send layout đã duyệt với số lượng 6 ảnh & mình gửi 6 ảnh file lớn. Vậy mà đến khi phát hành, số lượng ảnh chỉ còn 4 mà chả có 1 lời giải thích nào ! Như vậy là: nếu theo y/c ban đầu là 23 ảnh, thực sử dụng chỉ có 4, mình đã cho kg biếu kg 19 ảnh !!!
    Cá nhân mình thì xin chào thua kiểu mua ảnh của tờ Heritage này nếu họ kg thay đổi cách thức giao dịch.
    FX để Crop, DX để Avatar

Quote Được gửi bởi quocphuong View Post
    Gần ngày đi nhà in, bên mua send layout đã duyệt với số lượng 6 ảnh & mình gửi 6 ảnh file lớn. Vậy mà đến khi phát hành, số lượng ảnh chỉ còn 4 mà chả có 1 lời giải thích nào ! Như vậy là: nếu theo y/c ban đầu là 23 ảnh, thực sử dụng chỉ có 4, mình đã cho kg biếu kg 19 ảnh !!!
    Cá nhân mình thì xin chào thua kiểu mua ảnh của tờ Heritage này nếu họ kg thay đổi cách thức giao dịch.
    Thực sự em thấy bác sơ hở quá, thường em chỉ gửi file nhỏ kèm water mark hoặc KH có thể download trên Gallery của em về để làm draft layout. Khi nào layout được duyệt & 2 bên thỏa thuận xong xuôi rồi em mới gửi ảnh hi-res. Và đuơng nhiên em đã giao ảnh nào thì ảnh đó chắc chắn phải được in. Em trước giờ vẫn cộng tác với nhiều tạp chí về kiến trúc, đô thị, du lịch & chưa gặp rắc rối gì về việc thỏa thuận sử dụng ảnh của em cả.

Quote Được gửi bởi daihocsi View Post
    Thực sự em thấy bác sơ hở quá, thường em chỉ gửi file nhỏ kèm water mark hoặc KH có thể download trên Gallery của em về để làm draft layout. Khi nào layout được duyệt & 2 bên thỏa thuận xong xuôi rồi em mới gửi ảnh hi-res. Và đuơng nhiên em đã giao ảnh nào thì ảnh đó chắc chắn phải được in. Em trước giờ vẫn cộng tác với nhiều tạp chí về kiến trúc, đô thị, du lịch & chưa gặp rắc rối gì về việc thỏa thuận sử dụng ảnh của em cả.
    Đúng là như vậy.Chính việc thỏa thuận 6 ảnh, thòng thêm câu: chưa biết có thay đổi gì kg, rồi chỉ in 4 ảnh "tỉnh bơ". Thôi thì để làm cái kinh nghiệm chia sẻ cùng các bác.
    FX để Crop, DX để Avatar

Heritage là của VNA hả bác QP?
    D.U.Y - Nikon.duy.com.vn - 0918189595 - YM:Franky_duy
    http://www.facebook.com/duytrading

Quote Được gửi bởi duy_nikon View Post
    Heritage là của VNA hả bác QP?
    Đúng đấy. Tạp chí Inflight ra hàng tháng của Vietnamairlines
    FX để Crop, DX để Avatar

Bác Chủ ? EM sài Body Canon Kiss X4 + Tamron 17-50 VC + 30 F1.4 = thì có thể công tác "sáng tác ảnh" với những ai có thể.

Hay Body này quá bèo để làm việc đó !

Em cũng muốn kiếm thêm chút đỉnh để trang trải cho gia đình ! Mong Bác chủ có lời nói thật tình.
    HẬU đẹp trai 6 năm không DÊ

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng