Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: Tại sao video HD đẹp hơn cả ảnh?

Chào bác dsymphony, em rất thích quan điểm và cái lý luận xác thực sắc bén của bác, em mở cái topic này không phải để tranh luận mà để chia sẻ mở mang kiến thức thôi bác ah.

Hình trên em cắt từ cái film bản nhỏ 1.4 gb thôi, mới là bản dvdrip chứ chưa được bản blue 4gb hay cao hơn. Em xem film từ nhỏ, từ năm 91 92 HN chưa có cáp em đã đc xem Starmovie qua chảo đen đen ý, rồi đến bước tiến kỹ thuật số là bắt đầu ra đĩa lazer to đùng ngày xưa mua ở phố HBT mà mua đầu về cũng chỉ có khoảng 2 chục đĩa phim để xem nhưng là chất lượng hơn rất nhiều DVD bây giờ, lúc đó ở nhà cũng đã có cái mini cinema với máy phóng và âm thanh vòm. Em bị đầu độc từ nhỏ nên tới giờ cái film có quá là gần gũi với em, nhưng trên thực tế thì kiến thức của em về vấn đề này lại quá ít.

Đúng là như bác nói, một bộ film tốn rất nhiều kinh phí và nhất là cho phần hậu kỳ là càng không ít, nhưng không phải tất cả film làm ra đầu kinh phí cao đâu ạh. Ở đây em chưa nói tới chất lượng hình ảnh, mở cái topic này thì mới được 2 bác lazycat và koolkool trên kia đề cập tới máy quay 4k,red, thì tìm hiểu thêm mới biết low medium high format nó là như thế nào. Nhưng là Digital mà bác, cái thởi buổi công nghệ mà ai yêu thích nó cũng muốn tìm hiểu về nó, thì em cũng vậy thôi tại sao một cái máy ảnh chụp hình nắn nót từng tý một mà hình ảnh lại không bằng nhiều hình trong cái phần 24h/s của một bộ phim? OK cả 2 cái đều hậu kỳ, vậy em cũng chỉ biết photoshop, corel, gần đây là lightroom đó là chúng ra hậu kỳ cho ảnh, còn film? họ hậu kỳ như thế nào? tại sao hỉnh ảnh nó lại đẹp như thế được.

Đó là so DSLR với hình ảnh film HD thôi, em không so với máy chụp phim, vì gia đình em có một người quá cố đã từng chụp film và làm ra một số quyển sách, lúc còn sống cũng có lần em hỏi người đó là sao không mua digital mà cứ dùng film mãi phải mất công đi rửa ảnh rồi chờ lấy lằng nhằng phức tạp vậy? người đó chỉ giải thích với em là khi đưa ra bản in thì cần film, và film tốt cho bản in hơn, 2 là hỉnh ảnh film là tốt nhất chứ digital chỉ đẹp trên màn vi tính thôi chứ cho lĩnh vực khác thì không tốt bằng, em cũng chỉ hiểu nôm na vậy thôi. Sorry các bác vì miên man quá :D

Chốt lại cái vấn đề của em là đang tìm hiểu tại sao DSLR chụp xong không có được màu sắc chất lượng được như film kể cả đã có hậu kỳ. Xem film thấy sướng cả mắt làm hôm sau đi chụp hình chả có hứng chụp nữa các bác ạh

Quote Được gửi bởi haloman View Post
    Đúng là như bác nói, một bộ film tốn rất nhiều kinh phí và nhất là cho phần hậu kỳ là càng không ít, nhưng không phải tất cả film làm ra đầu kinh phí cao đâu ạh.
    Bác thử tìm xem một bộ film có kinh phí đầu tư thấp hơn kinh phí làm 1 album hình, và post lên để mọi ng so sánh và em được mở mang tầm mắt ạ
    OK cả 2 cái đều hậu kỳ, vậy em cũng chỉ biết photoshop, corel, gần đây là lightroom đó là chúng ra hậu kỳ cho ảnh, còn film? họ hậu kỳ như thế nào? tại sao hỉnh ảnh nó lại đẹp như thế được.
    Biết làm và làm đẹp là 2 cái hoàn toàn khác nhau, đó là chưa so sánh với cả những người coi xử lý hậu kỳ là nghề nghiệp của họ. Có thể họ không rành về góc máy, họ không rành về bố cục, nhưng họ biết cách làm một viên kim cương thô trở thành vật trang sức đeo trên cổ các quý bà.
    Giả tỷ như, em nói cho vui bác đừng câu nệ, tại em đang học pts, và nghe nói bác rất rành về khoản này, có người yêu cầu bác làm 1 tấm poster kích thước 60 x 100 cm với độ phân giải 1200 dpi, bác sẽ làm thế nào?
    Mà em cũng chưa thấy ai lấy Corel để chỉnh sửa ảnh cả ...
    Chốt lại cái vấn đề của em là đang tìm hiểu tại sao DSLR chụp xong không có được màu sắc chất lượng được như film kể cả đã có hậu kỳ. Xem film thấy sướng cả mắt làm hôm sau đi chụp hình chả có hứng chụp nữa các bác ạh
    Em nghĩ chỉ cần chữ D này, nó đã không thể trung thực được như film rồi. Còn chỉ vì 1 bộ film mà bác mất cả hứng chụp hình, thì có lẽ ... em khác bác nhiều lắm

Cũng hơi lâu rồi có lướt web tình cờ vào trang web về film không nhớ ông nào up lên cái ảnh chân dung và nói đại loại là "Nếu tôi không nói đây là hình đươc chụp ra từ trên film chắc ai cũng nghĩ nó là ảnh chụp chứ không phải từ film" hình rất rõ đẹp thấy rõ da mặt
    Bạn haloman thắc mắc một đề tài rất kĩ thuật đó
    Xin hãy xem ở đây để biết rõ hơn về thiết bị quay film chuyên nghiệp thông dụng nhất hiện nay
    Còn DSLR chụp hậu kì mà không ra được chất film thì cái đó do trình bạn chưa tới (tất nhiên nếu xét nét quá thì khó nhưng 9-10 thì ok)
    Bạn hãy google nhiếp ảnh gia An Lê với bộ ảnh "Ông lão và biển cả" (The sea), bộ ảnh này dùng máy quay Red Scarlet để ra hình đó bạn, xem và tham khảo nhé
    Chúc bạn vui ^^
    Được sửa bởi MDang_NgKim lúc 08:48 AM ngày 22-10-2012

Hê Hê bác dsymphony cũng thức khua giống em, về cái kinh phí thì mình đừng nói đến bác ạh em đang nói đến hình so với phim mà film thì 24 hình 1 giây, một bộ phim bình thường khoảng 90 phút, 90x60x24=129600 hình tức là đầu tư chi phí cho trang thiết bị và công sức cho một bộ phim phải cao hơn từng đó lần so với một tấm hình sao? không, mình đừng so sánh vậy, và lại xem film HD ngày nay còn có các thiết bị và phần mềm khiến hình ảnh của bộ film nó đẹp và lộng lẫy hơn nhiều. hình so sánh trên em cũng chỉ cắt từ film mà em xem bằng phần mềm splash pro ex, chứ xem trên màn hình LED LCD với bộ phát HD tốt hẳn còn đẹp hơn nữa phải không ạh?
    Ah còn cái Corel em dùng không giỏi bằng mẹ em, nhưng em thấy mẹ em sửa hình làm menu và in poster cho nhà hàng, edit hình có nhiều cái nó còn tiện và hơn photoshop bác ah, photoshop em cũng gà chứ không phải giỏi, chỉ chủ yếu làm tông màu và decor chữ thôi.

Cảm ơn bác MDang_NgKim về những thông tin rất hữu ích mà bác đã chia sẻ, em không phủ nhận cái đẹp của photo, thậm chí có nhiều cái mà film không bao giờ bằng ảnh được, không cần phải An Lê với thiết bị Red đâu bác, để em tìm mấy cái hình của một tác giả khác chụp bằng máy thường lên mình cùng ngắm nhé.

Cái mà em chăn chở là trong film nó đẹp quá, mà em không nói đến những film khủng nhiều hiệu ứng, chỉ là những film tâm lý bình thường có những cảnh đẹp mà thôi. Đúng thật là cái máy ảnh nằm trong tay cái thàng đần như em chụp ra chỉ toàn những ảnh vớ vẩn, thế nên em mới đang tìm hiểu và học hỏi cho mở mang đầu óc đây ạh :D

Thực tế nhất, bác cứ so poster của film đó và film đó, chất lượng của những poster đó thế nào?
    Film dù có là film tình cảm tâm lý đi nữa, vào hậu kỳ vẫn phải có xử lý về độ trong, về màu sắc của film. Thậm chí để quay những film đó, còn cần phải có film trường đàng hoàng, có người dọn hết "quần chúng", có người cầm đèn (mà không chỉ 1 đèn), có stylist về phối cảnh, hay ng ta còn làm giả cả thời tiết, giả mưa giả gió ... còn chúng ta chụp hình thì sao??
    Em nghĩ rằng các bức hình up lên đây chỉ là 1 phần rất nhỏ khả năng của các bác trong forum chúng ta. Nếu các bác ấy đã đầu tư vài triệu để chụp 1 album hình, thiết nghĩ, cũng ko thể dễ dàng cho mọi người xem được, vì nó có mục đích thương mại của nó, vì chất lượng của nó, ng ta sẵng sàng bỏ tiền ra mua lại nó. Những tấm ảnh âý, bác đã thấy qua chưa ??? Có thể giúp em mở mang tầm mắt không???

@ haloman: bạn nên tìm hiểu kĩ hơn xíu nữa về làm film (về công nghệ lẫn kĩ thuật) bạn sẽ có được câu trả lời cho chính câu hỏi của bạn
    Chưa cần biết hình ảnh ra xấu đẹp như thế nào nhưng chắc chắn 1 điều công sức để quay một đoạn phim là hơn nhiều so với chụp 1 tấm hình

Quote Được gửi bởi haloman View Post
    ...Ah còn cái Corel em dùng không giỏi bằng mẹ em, nhưng em thấy mẹ em sửa hình làm menu và in poster cho nhà hàng, edit hình có nhiều cái nó còn tiện và hơn photoshop bác ah, photoshop em cũng gà chứ không phải giỏi, chỉ chủ yếu làm tông màu và decor chữ thôi...
    Trong bộ Coreldraw có phần mềm Corel Photo Paint cũng để chỉnh sửa ảnh tương tự như Photoshop chủ yếu để phục vụ cho công việc in ấn, xuất bản sách có hình ảnh, tiện hơn vì chúng là gà cùng một mẹ giống như Photoshop với Lightroom. Giới chơi ảnh VN hầu hết đều dùng Photoshop nên ít ai quan tâm đến phần mềm này. Cũng có cả phần mềm Corel Video Studio chuyên làm hậu kỳ và dựng phim.

ối giời, phim nước ngoài còn phải bàn
    chăm chút kĩ từng khâu setup, thí dụ như màu sắc, bạn thấy ngoài màu xanh lá 1 chút cyan và hồng nó có màu j` khác ko (trắng đen ko phải màu ko tính) trang phục kể cả khách - quần chúng đều chuẩn bị kĩ về màu để gọi là thống nhất và nhịp điệu khi blend màu, ánh sáng thì chắc khỏi nói
    còn về thiết bị thì red1 độ sâu nét ngang ngửa bằng hình chụp
    và 1 điều rất quan trong ảnh hưởng tới hình ảnh bạn đang thấy là máy dựng - thường thì dựng bằng PC như việt nam thì lúc xuất file sai lệch màu cũng lớn, chỉnh màu bằng màn hình LCD bình thường sai lệch thêm nữa
    up lên mạng giảm chất lượng lần nữa đó là lý do tại sao clip vn thua về hình ảnh như vậy
    cách khắc phục là xài màn hình của Mac- hầu như lúc chỉnh sao thì xuất ra 100% như vậy, nhưng chỉnh hình thôi nhé, phim hay đồ họa mah` xài mac thì cũng phải đầu tư dàn máy hơi bị nhiều ah`
    và bạn cũng phải học thêm về phối màu , cách sử dụng màu sắc, màu tương phản hay nhịp điệu trong cách bố trí hiện trường, góc máy
    đôi khi bạn thấy cái j` đẹp mah ko biết tại sao nó đẹp, bạn nghĩ đơn giản bạn bắt chước làm y chang cũng được vậy nhưng sai vẫn là sai nếu bạn ko hiểu nó đẹp chỗ nào

Không có gì đảm bảo được những thứ bác thấy trên phim, đặc biệt là phim điện ảnh, không phải là nền xanh được ghép cảnh vào sau cả Theo mình nhớ có đọc trước đây là ngày nay chuộng dùng phông xanh để sau đó ghép cảnh vào vì điều đó đảm bảo được màu sắc, ánh sách này nọ có thể thay đổi dễ dàng sau đó. Như vậy, những thứ quan trọng trong khung hình như diễn viên này nọ được đèn đóm, hậu kỳ kỹ lưỡng so với cảnh ghép vào sau đó.
    550D 17-50/2.8 60/2 85/1.4 35/1.4 58/2 800/8
    Flickr

chắc là do máy quay HD mắc hơn . ngu ý ngu ý hihihi

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng