Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 73

Chủ đề: Dự án nex - xin các bác tư vấn

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    đã là máy ảnh đàng hoàng thì phải có viewfinder và ít nhất khẩu độ, tốc độ, ISO, EV Comp. phải có nút/núm chỉnh riêng, nên là mình thấy mỗi con NEX-7 là đáng mua, mớ còn lại dẹp hết...
    mình thì thấy cái viewfinder đó k cần thiết ... viewfinder ở nex-7 thì cũng là electric viewfinder thôi ... cũng y như cái lcd thu nhỏ thôi thì ngắm làm gì cho mõi mắt ..... nút núm chỉnh riêng cũng tùy, nếu dùng quen thì cái gì mà chỉnh k dc

Quote Được gửi bởi Mr KOP View Post
    mình thì thấy cái viewfinder đó k cần thiết ... viewfinder ở nex-7 thì cũng là electric viewfinder thôi ... cũng y như cái lcd thu nhỏ thôi thì ngắm làm gì cho mõi mắt ..... nút núm chỉnh riêng cũng tùy, nếu dùng quen thì cái gì mà chỉnh k dc
    Bác này nói chưa chuẩn hoặc bác chưa nhìn LCD ngoài trời nắng gắt bao giờ. Có cái ống ngắm sẽ rất hữu ích cho nhiều trường hợp.

Bác nói thế e (đoán thôi nhé) chắc là bác chưa đem máy đi chụp nhiều rồi. Những lúc ở ngoài trời nắng dù có AF hay MF thì với màn hình LCD của NEx cũng có lúc bị loá, đấy là chưa kể hầu xem lại ảnh vừa chụp rất khó khăn. Không phải tự nhiên cái Viewfinder rời sony nó bán hơn 300$ đâu bác.

Quote Được gửi bởi Trungtd View Post
    Bác nói thế e (đoán thôi nhé) chắc là bác chưa đem máy đi chụp nhiều rồi. Những lúc ở ngoài trời nắng dù có AF hay MF thì với màn hình LCD của NEx cũng có lúc bị loá, đấy là chưa kể hầu xem lại ảnh vừa chụp rất khó khăn. Không phải tự nhiên cái Viewfinder rời sony nó bán hơn 300$ đâu bác.
    Quote Được gửi bởi nhdiep View Post
    Bác này nói chưa chuẩn hoặc bác chưa nhìn LCD ngoài trời nắng gắt bao giờ. Có cái ống ngắm sẽ rất hữu ích cho nhiều trường hợp.

nex nhỏ gọn mà bác, 1 tay bác cầm 1 tay che,em làm hoài :D chắc tại em cận, em ghét nheo mắt lại ngắm lắm

Quote Được gửi bởi wiskeyhunter View Post
    Em CZ 24 1.8 thì em chắc chắn sẽ chốt rồi, về góc rộng kiểu này em nghĩ chắc chắn nên dùng af, chứ cỡ cóc nhái như em ngồi lọ mọ xoay vặn mf thì bao h mới xong ạ )
    Leica thì là huyền thoại rồi bác ơi, em chưa đủ điều kiện. Loay hoay với mấy em CZ với voigt là em hài lòng lắm rồi bác ạ. Nhưng thôi vẫn cứ để em nó là ước mơ thôi các bác nhỉ )
    bác nhầm to, ống wide mới không cần tới AF (bằng mấy cái ống tele), wide dof sâu, nhất là chụp street life thì phải cực nhanh, AF cũng không kịp... thông thường street life cứ tiêu cự 35mm, tắt AF đi và zone focus thôi...
    bác cũng nhầm to, về chuyện viewfinder thì phải dùng mới biết được, nói mồm không ăn thua nên mình không nói... còn mấy cái nút chỉnh không phải chỉnh được hay không mà muốn chỉnh thì phải chỉnh được ngay, thấy em gái xinh xinh giơ máy lên chỉnh xong ngắm lại thấy ngay một thằng đầu trâu mặt ngựa thì vui...

người ta có thể đi bộ từ tầng trệt lên lầu 100, nhưng nếu có thang máy thì hẳn nhiên người ta đi thang máy...

Bác chủ post bài mà nội dung cứ như ở trong đầu mình ra.

Em đăng ký thành viên trong box Mirrorless/ Sony này rồi nhá ))
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cái viewfinder này lợi hại lắm bác.

1. Ra ngoài trời nắng phát huy tác dụng
    2. Ngắm qua viewfinder thì mắt nhìn tập trung hơn (vì nhìn 1 mắt ^_^) dẫn tới bố cục và lấy nét chuẩn hơn.
    3. Ngắm quá viewfinder thì màn hình lúc này chỉ hiện thông số thôi (tắt live view) thì sẽ đỡ tốn pin hơn nhiều. Cái này quan trọng với mirrorless.
    4. Chơi MF có viewfinder ngắm đỡ hại mắt hơn, lấy nét chuẩn hơn.
    5. Xem lại video trong viewfinder giống như đang xem film trong rạp ^_^ (thử đi sẽ biết)

Được sửa bởi devil_kts lúc 04:11 PM ngày 19-10-2012

em thấy đã chốt nex 6 hoặc 7 rồi thì EVF luôn luôn có mà :D. Nex 5n thì em thấy nó nhừa nhựa thế nào :P, ko thích lắm

em thì thấy cái viewfinder có mỗi tác dụng là chụp xem ảnh nhanh hơn thôi :D, mấy cái kia dùng microless nhỏ gọn khắc phục dc hết :D tùy thói quen. mà thôi kệ ... em nheo 1 mắt khó lắm, lúc trước lấy cái canon của ông anh họ xài, nheo nheo mãi muốn lòi con mắt ... mà mình lại cận nữa chứ :(
    Quote Được gửi bởi Trungtd View Post
    Quote Được gửi bởi nhdiep View Post
    Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Cái viewfinder này lợi hại lắm bác.

1. Ra ngoài trời nắng phát huy tác dụng
    2. Ngắm qua viewfinder thì mắt nhìn tập trung hơn (vì nhìn 1 mắt ^_^) dẫn tới bố cục và lấy nét chuẩn hơn.
    3. Ngắm quá viewfinder thì màn hình lúc này chỉ hiện thông số thôi (tắt live view) thì sẽ đỡ tốn pin hơn nhiều. Cái này quan trọng với mirrorless.
    4. Chơi MF có viewfinder ngắm đỡ hại mắt hơn, lấy nét chuẩn hơn.
    5. Xem lại video trong viewfinder giống như đang xem film trong rạp ^_^ (thử đi sẽ biết)

nex f3 mới nhựa bác :D nex 5 kl hẳng hoi

hehe em có tiền thì em chơi fujifilm hay om-d (con mới ra).... body đẹp hơn hẳng tụi nex mà nút, vòng quay hay evf gì cũng có ... tụi nex thì body xấu òm
    Quote Được gửi bởi wiskeyhunter View Post
    em thấy đã chốt nex 6 hoặc 7 rồi thì EVF luôn luôn có mà :D. Nex 5n thì em thấy nó nhừa nhựa thế nào :P, ko thích lắm
    Được sửa bởi Mr KOP lúc 04:53 PM ngày 19-10-2012

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng