Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Nhờ các cao thủ chỉ bảo

Nhờ các cao thủ chỉ bảo

Chào tất cả các bác, em là lính mới tò te, vừa mua được cái máy ảnh, mấy ngà hôm nay mày mò vào forum này để học các bác (vì em cũng bí thời gian lắm. Hôm nay, em có 1 tình huống muốn nhờ các bác hướng dẫn em với:
    - Em phải chụp 1 cái cơ quan, nhà mặt tiền khoảng 20m, cao 3 tầng, ông bạn em lại muốn chụp buổi tối.
    đây là cơ quan ông bạn rất thân, muốn chụp để kỷ niệm khi biết em mới tậu chú D70s.
    Các bác giúp em với, máy của em lại không có đèn rời.

có ai hiểu không? em không hiểu? hehehehe bạn chụp gì thì cứ chụp, ông bạn muốn chụp buổi nào cũng cứ chụp, hehehehe, thắc mắc gì nhỉ? hihihihihih

Hi bạn,
    Bạn có thể chụp tòa nhà vào lúc chập choạng tối, đừng chờ tối hẳn
    Nếu không có đèn vẫn có thể chụp tốt, bạn dùng chân máy chụp ảnh ở tốc độ chậm hoặc trong trường hợp không có chân máy thì set ISO cao lên mà chụp
    Kinh nghiệm apham trứơc đây khi không có chân máy và chụp film thì đặt máy lên balo rồi để lên yên xe máy chụp vẫn có kết quả tốt.

Chúc bạn có ảnh ưng ý
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cam on cac bac

Cảm ơn các bác nhiều ạ. Em cung xin nhận lỗi là không đưa ra câu hỏi rõ ràng, ý của em là Em chưa biết cách lấy khẩu độ, tốc độ, ISO,... nên em muốn nhờ các bác chỉ bảo giúp ạ.
    Kính các bác.

tôi thường để máy chế độ A (8 hoặc 11), tốc độ do máy xử lý, đặt lên chân máy, bấm 1 phát, view xem thiếu/ thừa sáng thế nào, chuyển sang chế độ M, set các thông số T tăng giảm 1 vài nấc, chụp nhiều nhiều, vào máy tính chọn tấm nào vừa mắt nhất - XONG.

Bạn nên mua 1 cái chân máy. Đăt máy lên tripod rồi chụp. Nhớ set đo sáng ở mode: trung bình của toàn bộ. Khoá flash. chọn ISO cao cao tí (400 or 800).
    - Chụp tự động: Chọn mode Night cứ thế mà bấm.
    - Set ở chế độ A: máy tự động tinh tốc độ chụp. Xong chọn Self-time. Bấm máy và đứng yên chờ. Bảo đảm hình không hề rung, nhoè
    Chúc Bạn thành công.
    Nếu không có tripod ghé tôi cho muợn. LL 0913719099

Cảm ơn các bác ạ. Em ở HN, nếu các bác có điều kiện, hôm nào cho em được diện kiến các bác một lần, em muốn được các bác dạy cho em thêm một chút kiến thức về chụp ảnh.
    Cả đời em mới được 1 người nhờ chụp (trừ những lần đi công tác), em hồi hộp quá đi mất.
    Sắp tới là 2-9, em muôn chụp cảnh ngày lễ, các bác chỉ giáo thêm cho em nhe.
    Keu

Bác haikeu ở HN thì đợt 2-9 này các bác bên nghethuatnhiepanh đang chuẩn bị chuyến picnic đó, bác máu thì join sẽ học hỏi được nhiều kinh nghiệm của các bác ấy đấy.

Vâng a, nhưng em của các bác chưa dám confirm vi còn phải xin ý kiến nhiều người lắm. Hôm qua em đã liên lạc với bác Voanhdang, được biết các bác ỏ HCM là chính. Khi nào em vào, em xin diện kiến các bác được chứ a?
    À quên, hôm qua em đã chụp được cái cửa hàng của ông bạn rồi, theo đúng cách các bác đã chỉ dẫn đấy ạ. Em chụp tới 30 kiểu, nhưng xem ra chỉ dám đưa cho anh bạn xem được 2 cái thôi, còn lại thì nào là vướng dây điện, nào là vướng cái biển quảng cáo, cái thì nhoè tiền cảnh,...
    Em muón gửi lên đây để các bác góp ý quá, nhưng đang xem hướng dẫn ạ.
    Chào các bác.
    Được sửa bởi haikeu lúc 11:31 AM ngày 31-08-2005