Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Xin hướng dẫn tháo lắp lens và body máy film :)

Xin hướng dẫn tháo lắp lens và body máy film :)

Cháu cũng chỉ là newbie thôi ạ. Muốn tự mày mò tháo lắp lens với body ( mục đích chính để nghịch do tò mò, 2 là tự lau bụi + bẩn bám bên trong).
    Để làm đc thì cần những dụng cụ gì và cách tháo lắp ra sao ạ, rất mong các cụ hướng dẫn :D

Được sửa bởi zerosix1995 lúc 12:43 PM ngày 14-10-2012

Muốn hướng dẫn thì google.
    Muốn dụng cụ thì một bộ tuốt nơ vít, một cái nhíp, một khăn mềm, một bình xịt kính và một cái bao ny lon.
    Mấy cái kia công dụng thì biết rồi, bao dùng để chứa đựng những gì từng là một ống kính.
    Sony A850,Rolleiflex 3.5E, Bronica EC TL,Mamiya RZ67.

Dụng cụ như trên thì được rồi, còn muốn tháo ra thì cứ bộ phận liên kết nào tháo được thì tháo :">, cái gì tháo ra trước thì lắp vào sau, còn xác định trước là tháo ra ko lắp được vào là đương nhiên nhá =))

Có mấy điều bạn cần lưu ý là :
    Với các vòng chặn thấu kính , cần có bộ ống cao su để tháo ra được dễ dàng và an toàn ( Giá lúc tớ mua là 600k )
    Một số nhóm thấu kính sau khi ráp nhà sản xuất thường nhỏ keo để cố định . Bạn đừng có cố gắng cậy hay tì đè để mở , mà dùng " xăng thơm" nhỏ vào cho keo rã ra ,hoặc tì mỏ hàn tì vào xung quanh ( Nhớ là fải luân chuyển liên tục - Kẻo nóng quá làm nứt thấu kính ) , cũng làm rã keo được
    Ở vòng khẩu độ , có một lò so và viên bi nhỏ cần lưu ý kẻo bắn đi mất
    Nói chung là để mở được lens cần có chút tư duy cơ khí và trí nhớ tốt - Cũng như sự can đảm heee

hì hì cái này nói thẳng ra thì bạn chạy ra hiệu ảnh nào đó nhờ người ta chỉ cách tháo ra thôi, mà cũng tùy vào hãng có cách tháo thôi bạn ơi, bạn dùng hãng nào thì vào google mà gõ tìm cái video ấy, nó chỉ cho cách tháo ra thôi, mà cũng hên xui tháo ra khi lắp vào có dư món nào nữa không bạn à, hì hì

mà tôi thấy nếu bạn muốn tháo len thì dễ mà tìm xung quanh ống kính chính có cái nút nào thì nhấn vào đó và xoay ống len ra thôi, còn về tháo len ra lun thì xin đừng nhé.b

em cũng tháo cái máy ra lau cái thấu kính bị bụi mà hơi run tay

Tùy từng lense và body lại có diagram khác nhau.
    Nếu bạn chơi những dòng máy sau năm 70 mình có diagram. Nhưng không cho được vì trước mình cũng phải mua )