Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Sensor như thế nào thì được xem là bẩn

Sensor như thế nào thì được xem là bẩn

Xin các bác cho ý kiến:
    Sensor như thế nào thì được cho là bẩn, vì lau sensor kiểu gì thì chụp tử với f22 cũng thấy còn vài hạt đen nhỏ trên ảnh ( khoảng < 5 hạt ) mà dùng sau đó mấy ngày thay ống kính vài lần là số hạt đen nhỏ tăng lên >10 hạt.
    Chỉ chụp với f lớn mới thấy (f>11) còn f<5.6 thì vẫn tốt.
    Băn khoăn quá. Vậy khi nào sensor được đánh giá là bẩn không chấp nhận được phải lau nhỉ.
    TÔI LÀ AI MÀ CÒN TRẦN GIAN THẾ

Chỉ là tương đối, quan trọng là bản thân mình có thấy chấp nhận được hay ko thôi. Người kỹ tính, cái gì cũng muốn phải tuyệt đối thì 1 hạt cũng kêu là bẩn, người xuề xòa thì ảnh ra lốm đốm cũng kệ, vào PS chấm chấm vài phát xóa đốm.
    =====================

Người như thế nào thì bị xem là ở dơ?

Quote Được gửi bởi pinhzoi88 View Post
    Người như thế nào thì bị xem là ở dơ?
    Đọc tới cái c.m của bác em không nhịn được cười.....chít cười với bác thật. Máy mình cũng dơ nhưng không dám tự xử 1 mình. E nào biết chỗ nào lau kĩ nhẹ nhàng cho mình xin cái add và phone ah. (có giá luôn thì càng tốt)

Thanks AE.

Quote Được gửi bởi dcn488 View Post
    Đọc tới cái c.m của bác em không nhịn được cười.....chít cười với bác thật. Máy mình cũng dơ nhưng không dám tự xử 1 mình. E nào biết chỗ nào lau kĩ nhẹ nhàng cho mình xin cái add và phone ah. (có giá luôn thì càng tốt)

Thanks AE.
    Nếu Canon thì Lê Bảo Minh, còn Nikon chắc là Vic. Nhà cháu thì tự lau và nhà cháu đã lau cho sensor e 30D của nhà cháu mấy lần ngon lành.
    CaLong hay NiLong đều ngon, cơ bản là tay mềnh thế nào thoai.

Mình cũng tự xử cái 5DII của mình nhưng sợ kỹ quá nó mòn mất, lâu lâu đưa lên chụp trời xanh thấy bẩn không chịu được. Nói chung lau sensor không khó, cẩn thận, nhẹ nhàng tí là được.
    TÔI LÀ AI MÀ CÒN TRẦN GIAN THẾ

dùng cây chuyên dụng hoặc bút lau len loại xịn cũng dc, nói chung có miếng che trc sensor khó trầy lắm, wa mình mới tự xử = cái cây chuyên dụng và máy hút thổi mini

Em thì cứ tầm 2-3 tháng là đem ra LBM để họ làm vệ sinh CMOS, tuy nhiên có nhiều khi thấy sạch nhưng cũng có khi thấy nó vẫn vậy... Giá 300.000 đ (không đắt cũng không rẻ, chờ 1-2 ngày nhưng dạo này nghe bà con phàn nàn là LBM hẹn cả tuần mới giao máy).
    Đem ra ngoài thì ớn nhất các bác thợ dùng bông gòn và cái nhíp rồi nhúng vào cái nước gì gì đó mà lau... :-((( chưa kể còn dùng khí nén thổi vào máy (thay vì dùng bóng thổi).
    Bác nào biết chổ nào làm chuyên nghiệp tí (đừng lau bằng bông gòn + nhíp + nước gì gì đó), nhanh và giá phải chăng thì giới thiệu cho anh em với (vì cũng hơi chán chán với cách làm của LBM rồi nhưng lại sợ mấy tay thợ làm ăn cẩu thả bên ngoài quá...)
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...