Trang 1 / 15 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 141

Chủ đề: Không còn hứng chụp ảnh vì ngán cảnh cướp giật!

Unhappy Không còn hứng chụp ảnh vì ngán cảnh cướp giật!

Đã lâu rồi mình không chụp ảnh. Nhiệt huyết của mình với những idea, concept cũng nhạt dần. Tất cả chỉ vì nạn cướp giật!

Sự thật, em chưa bị cướp bao giờ. Nhưng qua lời kể của anh chị trên diễn đàn và báo chí, em không còn dám cầm máy ra ngoài đường chụp nữa. Macro, streetlife, citi landscape...đều phải vác máy ra ngoài đường. Những rủi ro không thể tránh khỏi.

Em chỉ là amatuer, không có dàn ekip theo hùng hậu (số đông chúng vẫn sợ hơn mà). Và không phải luc nào cũng chụp chung mãi với hội. Có những concept đi 1 mình hoặc 1~2 người thôi. Đặc biệt khi đi với mẫu nữ, đi đến những nơi càng vắng người là mình sợ thêm cho mẫu hơn nữa.

Mỗi lần cầm máy lên, em lại tự hỏi: "Tao Đàn nữa sao?", "Sở thú nữa ah?", "hay PMH?".... lại hỏi "liệu những nơi đó an toàn không"...

Ôm cái máy ảnh làm chi khi mình không dám chụp, chụp lại không thoải mái lo giữ đồ...Haiz, CHÁN!

P/S viết chỉ để giải bày tâm sự với anh em. Không mong gì tránh được tẹ nạn

Híc, nghe sao cũng lo quá, không lẽ bán hết rồi mua 1 cái pns chụp sao ?

Is photographer an endangered species?
    Được sửa bởi The Old Man lúc 02:19 AM ngày 13-10-2012
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Thật sự là ở Đà Nẵng e thì máy ảnh em cầm phơi phơi ra thậm chí lúc chụp ngoài đường không thèm đeo dây vào cổ, không sợ chi hết chứ vào tp Hồ Chí Minh e cũng ôm khư khư cái tuí máy ảnh vì sợ bị giật.
    Nhưng mà đã chơi thì phải chịu thôi bác. Đam mê > nỗi sợ bị giật hay đam mê chưa đủ và bác bỏ cuộc.

Đọc những dòng chủ topic viết, chợt nhận ra mình đang may mắn
    Cho đi tức là nhận lại.

chắc phải kiếm cái PS đi đâu lôi ra chụp cho tiện quá, cầm DSLR thấy nguy hiểm quá )

Ngẫm lại cũng gần 2 năm rồi em không chụp SG như xưa.Bây giờ em toan đi chụp những nơi cách SG từ 200->2000km cho nó lành

Quote Được gửi bởi giangsin View Post
    Thật sự là ở Đà Nẵng e thì máy ảnh em cầm phơi phơi ra thậm chí lúc chụp ngoài đường không thèm đeo dây vào cổ, không sợ chi hết chứ vào tp Hồ Chí Minh e cũng ôm khư khư cái tuí máy ảnh vì sợ bị giật.
    Nhưng mà đã chơi thì phải chịu thôi bác. Đam mê > nỗi sợ bị giật hay đam mê chưa đủ và bác bỏ cuộc.
    Mình nghĩ 1 phần là chưa đến số, 1 phần là ở Đà Nẵng mức độ an ninh cao hơn ở SG, Hnoi, 1 phần là Đà Nẵng nhập cư ko nhiều như ở 2 Tp trên. Nói chung những nơi càng đông thì tình trạng cướp giật cảng nhiều. Đà Nẵng rất là an ninh vì lúc nào cũng có mấy anh CA, 113 đi xe moto đàng sau. vả lại luôn có 1 nhóm CA mặc thường phục đi tuần vì mình có 1 thằng e làm như vậy. Nhưng đã là đam mê thì ko có gì làm mình chối bỏ cả.
    Chân dài là của Đại gia, đùi to giò ngắn mới là Vợ anh.

Hoàn toàn đồng ý với bác chủ thớt. Em rất thích chụp street-life ở Saigon. Em muốn vào China town ở quận 5 để chụp cảnh sinh hoạt của người Hoa ở đây và lang thang các điểm khác ở Saigon để chụp nhưng thấy anh em trên diễn đàn báo động về vấn đề cướp giựt khá lâu rồi nên em bỏ ý đinh luôn. Nếu như anh em đam mê chụp ảnh hàng không thì vẫn còn may mắn vì chỉ cần đến quán cafe Đào Nguyên ở Gò Vấp là vẫn có thể an toàn chụp hình những chíếc phi cơ lên xuống cho thỏa niềm đam mê. Cầm cái máy ảnh cùi lens kit thì nếu bị giựt cũng không xót, cho là của đi thay người. Chứ vác cái balo 5D mk II/III hay D700/800, một số lens L hay Nano VR mà bị giựt thì như mất cả gia tài ấy chứ, ai mà không xót như bác nào vừa phán. Em có đăng ký Canon Photo Marathon năm ngoái có tên trong danh sách nhưng cuối cùng quyết định bỏ, không tham gia.

Năm ngoái em đi học ở Singapore. Sáng dậy sớm đón taxi đến Merlion park để chụp cảnh bình minh. Em quăng cái balo toàn lens L và dạo quanh đó cả 100m kiếm spot để dựng chân máy mà chẳng phải lo toan bị chôm chỉa. Thậm chí balo em chẳng thèm đóng nắp vì lúc đó mắt trời đang lên nên rất vội. Khoảnh khắc của bình minh hay hoàng hôn thì mấy bác biết rồi đó. Rất nhanh nên vứt cái balo đó sau khi lấy cái 10-22 gắn grad filter + holder rồi cầm tripod đi thật nhanh để kiếm góc đẹp. Ở VN mình đố bác nào dám làm vậy. Darn!

Quote Được gửi bởi mocfoto View Post
    chắc phải kiếm cái PS đi đâu lôi ra chụp cho tiện quá, cầm DSLR thấy nguy hiểm quá )
    Chính xác đó bác. Em cũng nghĩ thế. Nhưng khổ nổi pns thì khả năng control theo ý mình không được như ý lắm. Mirrorless như Nex 7 hay X Pro 1 có lẽ là OK nhất.

Trang 1 / 15 12311 ... Cuối cùngCuối cùng