Trang 2 / 34 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 331

Chủ đề: Cuba trong mắt tôi

Quote Được gửi bởi haovo View Post
    đọc xong thuyết minh của bác, em có 1 nhận xét và 3 câu hỏi, nếu có thể được xin bác giải thích để mở rộng tầm hiểu biết của em:
    1/ em cho một điểm tốt cho nhân viên hải quan Cuba, không như hải quan VN mình, cứ đòi thủ tục đầu tiên, cầm hộ chiếu của du khách mà cứ lật từng trang một không biết để tìm cái gì.
    2/ em chưa hiểu lắm câu: Chắc họ đề phòng mình đi xin Visa vào mấy nước thù địch với Cuba chăng. theo em biết VN mình cũng xài visa rời. bác có thể cho em biết sự khác biệt giữa visa rời và visa dán thẳng vào hộ chiếu ạ.
    3/ nghe bác nói dân Mỹ đi "du lịch chui" Cuba qua ngã Canada mà không gặp trở ngại gì khi họ trở về nước, em thấy thèm quá. bác có thể nói rõ hơn tí nữa được không, để em nắm chắc và cũng sẽ thực hiện giấc mơ của mình như bác.
    4/ xin bác nói rõ hơn về hệ thống khách sạn Melia hay cty quản lý hệ thống khách sạn Melia? bác căn cứ vào nguồn tin tức nào để nói cty nầy đã từ bỏ làm ăn ở Mỹ vậy ạ.
    tính của em thì hơi ngông ngông, muốn hiểu việc cho thấu đáo và có căn cứ để còn nói lại với bạn bè cho trôi chảy, nếu không thì khi nó hỏi mà mình trả lời ú a ú ớ thì tiêu, quê lắm. em xin cám ơn bác trước,
    @haovo: mình trả lời bạn như bên dưới
    1. Nhân viên này là nhân viên Immigration officer, Việt nam mình gọi là Công an cửa khẩu, là người kiểm tra và cho phép/không cho phép người nào đó vào đất nước sửo tại, chứ không phải là nhân viên hải quan là người kiểm tra các loại hàng hoá ở cửa khẩu
    2. Visa rời: là tờ giấy cho phép người cầm nó được nhập cảnh vào nước cấp, ở đây là Cuba, in rời bên ngoài chứ không dán lên hộ chiếu. Điều này sẽ không ghi nhận là người đó có đến nước đó hay không vì trên hộ chiếu không có thông tin, dấu vết gì cả, trừ khi người cầm hộ chiếu "khai báo thật thà" rằng anh ta đã vào Cuba. CÒn Visa dán (hay đóng dấu) trên hộ chiếu thì xác nhận 100% là người cầm hộ chiếu có xin vào Cuba, nếu có kèm theo mấy dấu xuất/nhập cảnh của nhân viên cửa khẩu thì cũng xác nhận rằng anh ta đã vào/ra Cuba
    3. Mình đã gặp nhiều người Mỹ tại Varadero nghỉ mát ở đây. Thông tin này mình cũng nghe từ người hướng dẫn viên của đoàn giới thiệu
    4. Thông tin này do hướng dẫn viên du lịch của đoàn giới thiệu, thực sự mình chưa kiểm chứng lại. Tuy nhiên người hướng dẫn viên này là nhân viên chính thức của Công ty Du lịch Cuba (Cubanacan), mình nghĩ chắc họ cũng không cung cấp thông tin thất thiệt cho du khách

Thân,
    Được sửa bởi Scampi lúc 02:26 PM ngày 13-10-2012

cám ơn bác Scampi đã trả lời những thắc mắc của em, xin lỗi em đã làm loãn topic của bác, nếu có gì không phải xin bác lượng thứ bỏ qua cho.
    1/ em đã nắm vững.
    2/ nếu là em, em sẽ không làm như vậy, hãy làm một người du lịch khôn ngoan, nếu có chuyện gì xãy ra thì ai là người đứng ra can thiệp / giúp đở em, chưa nói đến vấn đề pháp lý.
    3/ và 4/ may là em nêu lên những thắc mắc và được bác trả lời, tuy không được cụ thể lắm và em đã hiểu sự việc, bác chỉ là người nghe lại câu chuyện của hướng dẫn viên du lịch Cuba, thế mà em cứ tưởng bác là người đã nắm vững các thông tin (đã kiểm chứng?). và cũng may em chưa có cơ hội nổ với bạn bè. nếu bác bỏ ít thì giờ tìm hiểu thêm tin tức trên google thì sẽ thấy sự thật của câu chuyện.
    em rất cám ơn sự nhiệt tình của bác đã chia sẻ hình ảnh về đất nước Cuba.
    em vẫn kiên trì lót dép ngồi hóng chuyện của bác, nếu có gì thắc mắc thì xin phép cho em được hỏi thêm nhé.
    chúc bác có một cuối tuần vui vẽ.
    Được sửa bởi haovo lúc 09:47 PM ngày 13-10-2012

Theo tôi được biết khi rời Cuba (2007) thì có cả thảy 25 KS thuộc chuỗi KS Melia tại Cuba. Chuỗi này do tập đoàn Sol Meliá (Tây Ban Nha) quản lý. Tuy nhiên tại Cuba thì là liên doanh do Cuba vẫn hạn chế công ty 100% vốn nước ngoài. Sol Melia cũng là tập đoàn nước ngoài đầu tiên đầu tư và du lịch tại Cuba (sau cách mạng), chính vì vậy có những lợi thế nhất định.

Đính chính lại là ngoài chuỗi KS 4, 5 sau thuộc chuỗi Melia, thì tại Cuba còn rất nhiều KS 4,5 sao khác.

cám ơn bác Scampi đã trả lời những thắc mắc của em, xin lỗi em đã làm loãn topic của bác, nếu có gì không phải xin bác lượng thứ bỏ qua cho.
    1/ em đã nắm vững.
    2/ nếu là em, em sẽ không làm như vậy, hãy làm một người du lịch khôn ngoan, nếu có chuyện gì xãy ra thì ai là người đứng ra can thiệp / giúp đở em, chưa nói đến vấn đề pháp lý.
    3/ và 4/ may là em nêu lên những thắc mắc và được bác trả lời, tuy không được cụ thể lắm và em đã hiểu sự việc, bác chỉ là người nghe lại câu chuyện của hướng dẫn viên du lịch Cuba, thế mà em cứ tưởng bác là người đã nắm vững các thông tin (đã kiểm chứng?). và cũng may em chưa có cơ hội nổ với bạn bè. nếu bác bỏ ít thì giờ tìm hiểu thêm tin tức trên google thì sẽ thấy sự thật của câu chuyện.
    em vẫn kiên trì lót dép ngồi hóng chuyện của bác, nếu có gì thắc mắc thì xin phép cho em được hỏi thêm nhé.
    Được sửa bởi pingoleta lúc 09:59 PM ngày 13-10-2012

Ảnh đẹp quá bác chủ ạ

2. Mình không hiểu ý của bạn là gì? Sao lại liên quan đến vấn đề pháp lý ở đây ?
    3. và 4. Chắc bạn đã có câu trả lời khi hỏi ban đầu. Đây là diễn đàn nhiếp ảnh, chủ yếu là tám chuyện, bạn cũng chả chịu trách nhiệm gì nếu có nổ với bạn bè, hoặc nếu có chuyện gì không đúng thì cứ nói là ông Scampi đi về nói thế. Nếu bạn có thông tin rõ ràng chính xác hơn thì nên đính chính ngay như bác pingoleta luôn cho gọn, đâu cần hỏi xoáy nhau làm gì?

Mình cũng xin nói thêm, thực ra google ra các thông tin trên internet thì cũng chả chắc chắn được các thông tin đó là chính xác 100%, mà cũng chỉ mang tính chất tham khảo. Các thông tin tôi trích dẫn từ internet được tô màu xanh trong topic này thì cũng chỉ cho các bạn tham khảo thêm cho rõ với các hình ảnh tôi đã chụp, địa điểm tôi đã đến. Còn lấy các thông tin đó để đưa vào các báo cáo, luận văn, dự án, viết bài đăng báo để ăn nhuận bút v.v... chính thức thì còn phải kiểm tra ở nhiều nguồn khác chán chê rồi mới dám đăng vào.

Mình cũng đã lập mấy topic dạng như thế này trên VNPhoto để tám chuyện, thông tin kể lại cũng mang tính chất "tám" không hơn không kém:

http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=66329&page=1

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=32996
    Được sửa bởi Scampi lúc 01:49 AM ngày 14-10-2012

Quote Được gửi bởi Scampi View Post
    2. Mình không hiểu ý của bạn là gì? Sao lại liên quan đến vấn đề pháp lý ở đây ?
    3. và 4. Chắc bạn đã có câu trả lời khi hỏi ban đầu. Đây là diễn đàn nhiếp ảnh, chủ yếu là tám chuyện, bạn cũng chả chịu trách nhiệm gì nếu có nổ với bạn bè, hoặc nếu có chuyện gì không đúng thì cứ nói là ông Scampi đi về nói thế. Nếu bạn có thông tin rõ ràng chính xác hơn thì nên đính chính ngay như bác pingoleta luôn cho gọn, đâu cần hỏi xoáy nhau làm gì?

Mình cũng xin nói thêm, thực ra google ra các thông tin trên internet thì cũng chả chắc chắn được các thông tin đó là chính xác 100%, mà cũng chỉ mang tính chất tham khảo. Các thông tin tôi trích dẫn từ internet được tô màu xanh trong topic này thì cũng chỉ cho các bạn tham khảo thêm cho rõ với các hình ảnh tôi đã chụp, địa điểm tôi đã đến. Còn lấy các thông tin đó để đưa vào các báo cáo, luận văn, dự án, viết bài đăng báo để ăn nhuận bút v.v... chính thức thì còn phải kiểm tra ở nhiều nguồn khác chán chê rồi mới dám đăng vào.

Mình cũng đã lập mấy topic dạng như thế này trên VNPhoto để tám chuyện, thông tin kể lại cũng mang tính chất "tám" không hơn không kém:

http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=66329&page=1

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=32996
    dạ thưa bác, trước khi em viết ra vài dòng trên cho bác em cũng đã vào blog của bác tham khảo kỹ rồi a. thật ra em cũng không có ý định "xoáy" bác làm gì vì em và bác cũng chưa một lần gặp gở, quen biết hoặc hiềm khích với nhau. ở đây em chỉ mong muốn bác đưa ra những thông tin đáng tin cậy một chút để hướng dẫn bạn đọc. em đã đọc qua những tiểu luận trong blog của bác, em rất là cảm phục sự hiểu biết của bác thế nhưng qua những câu trả lời trên em lại thấy bác khác hẳn, hình như đang nóng giận em, giận quá mất khôn bác ạ, em xin lổi bác nhé. thôi em xin rút, vườn nhà bác bác cứ múa, tự bạn đọc sẽ đánh giá.
    Được sửa bởi haovo lúc 03:23 AM ngày 14-10-2012

Quote Được gửi bởi Scampi View Post
    @haovo: mình trả lời bạn như bên dưới
    1. Nhân viên này là nhân viên Immigration officer, Việt nam mình gọi là Công an cửa khẩu, là người kiểm tra và cho phép/không cho phép người nào đó vào đất nước sửo tại, chứ không phải là nhân viên hải quan là người kiểm tra các loại hàng hoá ở cửa khẩu
    2. Visa rời: là tờ giấy cho phép người cầm nó được nhập cảnh vào nước cấp, ở đây là Cuba, in rời bên ngoài chứ không dán lên hộ chiếu. Điều này sẽ không ghi nhận là người đó có đến nước đó hay không vì trên hộ chiếu không có thông tin, dấu vết gì cả, trừ khi người cầm hộ chiếu "khai báo thật thà" rằng anh ta đã vào Cuba. CÒn Visa dán (hay đóng dấu) trên hộ chiếu thì xác nhận 100% là người cầm hộ chiếu có xin vào Cuba, nếu có kèm theo mấy dấu xuất/nhập cảnh của nhân viên cửa khẩu thì cũng xác nhận rằng anh ta đã vào/ra Cuba
    3. Mình đã gặp nhiều người Mỹ tại Varadero nghỉ mát ở đây. Thông tin này mình cũng nghe từ người hướng dẫn viên của đoàn giới thiệu
    4. Thông tin này do hướng dẫn viên du lịch của đoàn giới thiệu, thực sự mình chưa kiểm chứng lại. Tuy nhiên người hướng dẫn viên này là nhân viên chính thức của Công ty Du lịch Cuba (Cubanacan), mình nghĩ chắc họ cũng không cung cấp thông tin thất thiệt cho du khách

Thân,
    Đúng như bạn Scampi đã viết ,như tôi người Canadian đi từ Montreal thì tờ visa entry mình tự điền trên máy bay khi đến Cuba,tụi immigration xét passort mình , chụp hình , rồi đóng dấu ngày đến Cuba là xong . Tờ giấy này mình phải luôn giử bên mình ,hiệu lực trong 1 tháng du lịch Cuba .Khi rời Cuba họ sẽ giử lại.Trên passport của mình hoàn toàn không có 1 khuông dấu gì của Immigration Cuba cã.Lý do chính của việc không đóng dấu vào visa là hoàn toàn chính trị , Cuba còn rất cô lập đối với thế giới bên ngoài , họ không muốn liên lụy cho tourists khi trở về nước nên có policies như trên.

70 % tourists đến resort ở Cuba là Canadian , đa số là từ Quebec , đi đâu cũng nghe tiếng quebecois . Mỗi tuần riêng Montreal đã có 3 chuyến máy bay Sunwing đến Santa Clara.Giá all inclusive mùa này chỉ 650 cad/7 ngày , rất rẻ .

Trả lời Haovo :
    American vẩn có ít người visit Cuba, cách hay nhất là đi Sunwing ở Toronto.Trong chuyến đi Cuba vừa rồi,khi về tôi bị trể máy bay, vì máy bay Sunwning ở Santa Clara đã rời phi trường sớm trước đó 4 tiếng. Tổng cọng có 8 Canadian trể máy bay trong chuyến đó.Vợ chồng tôi quyết chí kiện tụi Sunwing tới cùng, và không chịu mua vé khác.Khi xin tên và đia chỉ của những hành khách bị kẹt , thì mới biết 1 ông American đi từ Toronto.Ông ta rất là sợ hãi và không muốn tôi bỏ tên ông vào list những người kiện Sunwing. Ông ta đi bằng passort American.Cuối cùng sáng ngày hôm sau , ông American sợ quá ,không theo bọn tôi ở lỳ không chịu mua vé mà ông ta liên lạc phone sunwing mua lại vé về lại Toronto cho tuần sau.Phần vợ chồng tôi và hai người Quebecois quyết chí không chịu mua vé khác vì không phải lỗi của mình đến trể , cho đến phút cuối thì tụi sunwing Cuba không đòi thêm tiền được của tụi tôi , đành cho 4 người tụi tôi lên máy cùng với ông American . Nhưng too late , Ông ta đã trả tiền cho travel agency ở Toronto mua lại vé khác rồi.Sợ quá thành ra ông ta làm vậy. Còn 3 tên Canadian kia ở Toronto vì nghe tụi Cuba bắt mua vé khác ,sợ không về lại được Canada đành ra mua vé cho ngày hôm sau . Chĩ có 4 đứa Quebec về free.

Tôi biết một người Canadian sang Mỹ ở và xin vào quốc tịch. Không biết làm sao nhân viên sở di trú Mỹ biết anh ta đã về lại Canada để đi du lịch Cuba chơi dù trong Canadian Passport cũng không có dấu vết gì như Nguyen Lang đã kể. Đơn xin vào quốc tịch Mỹ của anh ta bị bỏ xó trong 10 năm. Thời đại này không có gì có thể được cho là kín đáo nếu nhân viên công lực muốn tìm tòi.

Bạn Scampi :
    Scampi có ngại nếu tôi gửi hình Cuba mà tôi chụp dược trong tháng 8 vừa qua vào trang này của bạn không ?

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Tôi biết một người Canadian sang Mỹ ở và xin vào quốc tịch. Không biết làm sao nhân viên sở di trú Mỹ biết anh ta đã về lại Canada để đi du lịch Cuba chơi dù trong Canadian Passport cũng không có dấu vết gì như Nguyen Lang đã kể. Đơn xin vào quốc tịch Mỹ của anh ta bị bỏ xó trong 10 năm. Thời đại này không có gì có thể được cho là kín đáo nếu nhân viên công lực muốn tìm tòi.
    Đúng vậy khó mà qua mặt tụi immigration Mỹ, nhất là Canada & America share chung information.Không có gì quan trọng tụi nó cho qua, muốn biết thì cũng dễ thôi. Khai phải đồng nhất , chứ khai vòng vòng thì trước sau gì tụi nó cũng biết.

Trang 2 / 34 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng