Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Lightroom - chỉnh file Raw thế nào cho giống file Jpeg được review trên mh máy ảnh?

Lightroom - chỉnh file Raw thế nào cho giống file Jpeg được review trên mh máy ảnh?

Đối với những người mới chơi ảnh như em thì em chọn định dạng xuất là Raw để cứu những sai sót trong quá trình chụp ảnh. Nhưng có vài tấm em thấy file Jpeg review trên máy ảnh coi cũng được nên ko muốn chỉnh sửa thêm nữa (có sao để vậy). Vì vậy có 2 cách:
    1. chụp file xuất là cả Raw + Jpeg luôn, file nào đẹp thì giữ lại bằng Jpeg, xóa luôn file raw cho đỡ tốn dung lượng.
    2. bác nào tinh thông cho em xin cái preset từ Raw sang Jpeg với màu sắc, sáng tối như hình xem qua màn hình máy ảnh.

Ảnh này là em crop trực tiếp từ file Raw nhưng đã được Canon "mông má" theo định dạng Jpeg. Chi tiết được giữ lại khá rõ ràng

IMG_1186 FSViewer Cropped from Raw (Jpeg Encoded) by pinhzoi, on Flickr

Ảnh này em vào Lightroom, CHỈ tăng Brightness lên 75. So với ảnh trên thì chi tiết hơi bị mất 1 tẹo

IMG_1186 Lightroom 77 brightness by pinhzoi, on Flickr
    Được sửa bởi pinhzoi88 lúc 02:12 PM ngày 11-10-2012

Chưa hiểu ý bác lắm. Nhưng ở panel dưới cùng trong develop tab của Lightroom có phần Camera Calibration đấy. Mặc định nó chọn là Adobe Standard. Bác chọn lại Picture Style mà bác dùng trên máy thử (Nếu bác còn tinh chỉnh khác nữa trên body thì cũng phải làm tương tự ở trên nhé, Camera Calibration chỉ áp dụng với Picture style thông số mặc định thôi)
    550D 17-50/2.8 60/2 85/1.4 35/1.4 58/2 800/8
    Flickr

Theo mình coi hướng dẫn thì trong Lightroom và Camera Raw đều có phần Camera Profile.
    Bác chụp raw rồi kiếm cái Profile của máy ảnh cho vào, vậy là sẽ ra giống file jpec máy chụp.

Quote Được gửi bởi tranqphuc View Post
    Theo mình coi hướng dẫn thì trong Lightroom và Camera Raw đều có phần Camera Profile.
    Bác chụp raw rồi kiếm cái Profile của máy ảnh cho vào, vậy là sẽ ra giống file jpec máy chụp.
    Quote Được gửi bởi dratwister View Post
    Chưa hiểu ý bác lắm. Nhưng ở panel dưới cùng trong develop tab của Lightroom có phần Camera Calibration đấy. Mặc định nó chọn là Adobe Standard. Bác chọn lại Picture Style mà bác dùng trên máy thử (Nếu bác còn tinh chỉnh khác nữa trên body thì cũng phải làm tương tự ở trên nhé, Camera Calibration chỉ áp dụng với Picture style thông số mặc định thôi)
    Cám ơn 2 bác, đúng là chỉnh Tab Camera Calibration thì có cải thiện được. Nhưng đối với mấy ảnh chân dung mà để Raw rồi chuyển qua Profile "camera portrait" thì màu bị hồng hồng tím tím sao á