Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 35

Chủ đề: Khắc Phục Hiện Tượng Kẹt Gương Lật khi Dùng Ống Zeiss T* Ngàm C/Y Trên Canon EOS 5D..

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Các anh cho em hỏi là em chèn vào giữa ống kính và mount bằng 3 miếng nhôm hay nguyên miếng cho nó đồng đều thì vẫn lấy nét ở vô cực được chứ ?
    Ngoài ra, các anh cho em hỏi là ngoài mấy cái mount Tung Của thì em thấy trên eBay có mount Kindai giá đắt vãi (gần 200USD), thấy giới thiệu kinh lắm nhưng chả biết chất lượng thế nào. Mount ông bạn em sắp đem về thì ổng mua ở Châu Âu (gần 55USD) thì không biết nó như nào các bác nhỉ ?
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Aha! dán thế nó gục đầu xuống làm Shift chỉ chụp từ tầng thượng xuống cao ốc bên cạnh hè hè
    Cắt nguyên vòng nhôm chêm vào giữa lens và adapter mount (1) hoặc 3 miếng nhôm chêm 3 góc (2) là OK ngay.
    Đã trả lời rồi mà: (1) tốt hơn (2)
    Em chêm đằng sau adapter hay phía trước adapter mount thì cũng làm dầy adapter lên 1 khoảng nhất định: nếu chêm đằng sau mà không cận thì chêm đằng trước cũng không cận
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:55 PM ngày 07-10-2012
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chào anh, mình đã gửi mail cho anh rồi (anh vui lòng download file từ mediafire về nhé).
    Rất cám ơn sự nhiệt tình của bác, quả thực ảnh của bác nét hơn rất nhiều.

Quote Được gửi bởi honzaplz View Post
    Rất cám ơn sự nhiệt tình của bác, quả thực ảnh của bác nét hơn rất nhiều.
    Bác nên kiểm tra lại ở đuôi ống kính, nó có 1 cái filter gắn ở đó (thông thường ống Fisheye Zenitar bao gồm 4 filter (1 trắng, 1 vàng, 1 xanh, 1 đỏ)); nếu không có cái filter đó thì chắc chắn 100% là ảnh chụp ra không nét (em đã thử rồi).

Được sửa bởi thuytram_dep lúc 07:47 AM ngày 08-10-2012
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Bác nên kiểm tra lại ở đuôi ống kính, nó có 1 cái filter gắn ở đó (thông thường ống Fisheye Zenitar bao gồm 4 filter (1 trắng, 1 vàng, 1 xanh, 1 đỏ)); nếu không có cái filter đó thì chắc chắn 100% là ảnh chụp ra không nét (em đã thử rồi).
    Có lẽ ống của em đang có thuộc loại ko chuẩn lắm, em đã thử tháo hết ra rồi và khép đến f22, nhưng nó vẫn ko được nét như của bác. Em cũng đã xoáy vòng chỉnh focus nhưng chưa được http://etischer.com/zenitar/zenitar16mm.html.

@Honzaplz : lens này mà bác khép đến 22 thì nó mất nét luôn rồi bác ạ.Vượt ngưỡng chịu đựng của lens rồi.
    T* mà khép đến 22 còn chết huống chi lens Zenitar này

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Đã trả lời rồi mà: (1) tốt hơn (2)
    Em chêm đằng sau adapter hay phía trước adapter mount thì cũng làm dầy adapter lên 1 khoảng nhất định: nếu chêm đằng sau mà không cận thì chêm đằng trước cũng không cận
    Cảm ơn anh Toại nhiều nhé, chắc mai em mới alo và ghé chổ anh được (chỉ em mod ống Zenitar) vì Công ty em ở Cư Xá Bắc Hải chắc gần chổ nhà anh... Cơ mà anh mua được filter 82mm chưa ?
    Xin lỗi anh Thắng và anh Toại nhé, vì mấy hôm nay bên Cty em bận túi bụi với mấy cái dự án nên chưa thu xếp để chạy qua 2 anh được mà sếp thì dí chạy có cờ luôn...
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 02:51 PM ngày 09-10-2012

Quote Được gửi bởi ananova03 View Post
    @Honzaplz : lens này mà bác khép đến 22 thì nó mất nét luôn rồi bác ạ.Vượt ngưỡng chịu đựng của lens rồi.
    T* mà khép đến 22 còn chết huống chi lens Zenitar này
    Cám ơn lưu ý của bác. Ý em là chụp test, khép khẩu tăng dần đến tận f22 mà vẫn ko thấy nét.

Thông báo, em mới nhờ 1 người bạn mua và mang về từ Châu Âu 1 cái mount "Big is EMF" có AF confirm, không còn hiện tượng kẹt gương nữa (không cần chêm thêm giấy như các bác đã hướng dẫn), hoạt động tốt, báo nét khá chính xác, lấy nét ở vô cực tốt, cho phép hiện khẩu độ trên EXIF của ảnh nhưng có 2 điều:
    1. Tiêu cự vẫn là 50mm (dù em dùng ống 28mm)
    2. Đo sáng sai tè le, nếu cứ căn đúng theo vạch thì bị cháy sáng (dư khoảng 3-4 khẩu)

Update (20/10/2012):
    Em đã tìm hiểu đã setup lại và đã khắc phục thành công 2 điều trên, sẽ viết lại chi tiết cách setup mount cho các bác trong hôm nay hoặc ngày mai.
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 12:02 PM ngày 20-10-2012

em có cái ngàm C/Y gắn lens vào giờ ko tháo ra được các bác ạ, cái nẩy khẩu bị kẹt vơi chíp báo nét nên ko gỡ mount ra khỏi lens được lun, em phải làm sao đây ạ:(
    My Flickr

5D, 70-200f4L, To 28-70f2.8, Ya 50f1.7, Ya 135f2.8

Quote Được gửi bởi shizenvn View Post
    em có cái ngàm C/Y gắn lens vào giờ ko tháo ra được các bác ạ, cái nẩy khẩu bị kẹt vơi chíp báo nét nên ko gỡ mount ra khỏi lens được lun, em phải làm sao đây ạ:(
    Mang qua em tháo cho, LL: O9l37l9O99
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng