Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 64

Chủ đề: [HCM] Hộp chống ẩm tự chế giá rẻ.

Đọc các links của a 11002 biết đc nhiều điều hay quá.

Cho e hỏi 1 cái là để bảo quản máy/lens (rất ít xài, chủ yếu là cất!!!) thì ngoài việc dùng các hộp/túi gel... trên thì mình có thể dùng các túi zip nilong, bỏ máy/lens vào đó, zip kín lại rồi cho vào tủ mát (~10oC) cất được không? Khi nào cần lấy ra thì mang nguyên túi zip khỏi tủ mát để ra ngoài 1 lúc cho nó trở về nhiệt độ môi trường xung quanh rồi mới mở túi và lấy đồ ra.
    Trên con đường đến đỉnh 50...

Túi zip có tác dụng như lấy thun cột cái bịch lại để đồ trong đó khỏi rớt ra thôi chứ làm sao kín tuyệt đối được hả bạn?

Em xài hộp lock lock mua ở siêu thị, ko xài ẩm kế ko bik có sao hok nữa, tại hộp nhỏ ko biết bỏ vô đâu luôn
    Lâu lâu ko chụp e vẫn hay mở ra, mà mỗi tháng đi biển 2 tuần ko đụng vào ko bik có sao ko nữa, các bác cho e lời khuyên với

Dùng DSLR sẽ là lâu dài, tốt nhất mua luôn cái tủ chống ẩm, suy cho cùng đây mới chính là giải pháp ngon bổ rẻ nhất các bác ah.
    Không có L

Thanks các bác đã chia sẻ
    Canon 70D / 24-105mm f4L IS USM / 50mm f1.4 USM

hạt chống ẩm các bác ra chợ Dân Sinh mà táng, ngon bổ rẻ xài cả năm

Quote Được gửi bởi ratbeo View Post
    Dùng DSLR sẽ là lâu dài, tốt nhất mua luôn cái tủ chống ẩm, suy cho cùng đây mới chính là giải pháp ngon bổ rẻ nhất các bác ah.
    Không thể rẻ hơn cách này được bác ah. Nhiều ae chỉ 1 máy + 2 lens thôi, thế này là gọn.

Quote Được gửi bởi deletevn View Post
    hạt chống ẩm các bác ra chợ Dân Sinh mà táng, ngon bổ rẻ xài cả năm
    Mua chừng 2 nắm tay, ẩm kế lên 50% thì đem vô lò viba quay mức 600-800W (cao nhất) chừng 15s (đừng để khô quá, hạt silica gel giòn dễ vỡ vụn -> tạo bụi trong hộp), rồi đổ ra rổ hong quạt gió ~1 phút, nguội rồi thì cho vào lại. Xuống 40% liền. Tất cả chăm sóc này chỉ 5 phút xong hết. Định kỳ 1/2~1 tháng 1 lần (tùy số lần mở hộp), lại có hứng cầm máy.
    Được sửa bởi zeroabs14 lúc 10:57 PM ngày 28-01-2015
    Back again to learn...

Em cũng đang xài cách này, hồi trước 1 body + 1 lens 50mm thì rộng rãi thoải mái, giờ đổi lens như dưới sign thì chen chúc đến là tội, với cả mất công sấy máy hút ẩm rồi ko biết độ ẩm là bao nhiêu % nên e tính mua 1 cái tủ chống ẩm, không biết có loại nào nhỏ nhỏ xinh xinh vừa đủ dùng không, các bác tư vấn em với.

About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

@buihungkb: Tủ chống ẩm có đủ cỡ từ khoảng 20 lít tới cỡ cái tủ lạnh. Bác vào zShop xem hình + giá rồi đặt hàng hoặc ra CH máy ảnh hỏi (ở CH thường phải chờ lấy hàng). Mua hơi rộng 1 chút cho thoải mái. Tính trung bình giá khoảng 60k/1 lít.

Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi: em thấy có một số bác chống ẩm bằng cách làm cái tủ, đục vài cái lỗ nhỏ rồi gắn 1 đèn sợi đốt nhỏ (thời máy phim hay dùng cách này). Em thì từ xưa tới giờ chưa dám thử vì nghĩ là nhiệt độ tăng (độ ẩm tăng ???) + dòng khí không chắc đã tốt cho máy ảnh. Nghe nói gắn ẩm kế thì thấy giảm độ ẩm, không biết độ ẩm thực sự giảm hay nhiệt độ ảnh hưởng đến phương pháp đo ?

Hay ghê, nhưng hình như tủ chống ẩm cũng ko có đắt đâu, ~2tr có cái rồi, rộng rãi chuyên nghiệp hơn nữa

Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng