Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Công nghệ tráng phủ ống kính hiện tại của đa số các nhà sản xuất gây mốc tự nhiên???

Công nghệ tráng phủ ống kính hiện tại của đa số các nhà sản xuất gây mốc tự nhiên???

- Hôm nay mình có biết được 1 thông tin khá lạ và hoang mang sau khi được nghe, mình phải post lên đây để hỏi ý kiến xác thực của các cao thủ về vấn đề này, cụ thể như sau:

- Theo 1 phóng viên người Việt của 1 tờ báo cực uy tín trên thế giới thì công nghệ tráng phủ thấu kính hiện tại của đa phần các nhà sản xuất ống kính (trừ Leica và có thể là carlzeiss) sẽ gây ra hiện tượng mốc tự nhiên dù chúng ta có bảo quản nó như thế nào. Lý do giải thích cho vấn đề này mà anh phóng viên đó đưa ra là, chất tráng phủ mà các hãng đang dung có nguồn gốc hữu cơ và do đó, theo thời gian, dù ta bảo quản trong môi trường khô ráo thì ống kính vẫn sẽ bị mốc do chính chất tráng phủ này gây ra. Đồng thời, anh phóng viên này nói rằng, công nghệ tráng phủ cũ mà các nhà sx áp dụng trước đây không gây ra điều này.
    - Vậy phải chăng, các hãng đang áp dụng 1 công nghệ tráng phủ mang lại chất lượng quang học tốt hơn nhưng lại kém bền hơn và nguy cơ bị mốc cao hơn nhiều! Nếu đúng như thế thì nên chăng chúng ta chỉ dùng ống kính trong vài năm rồi bán đi mua lại đúng ống đó nhưng là mới 100%!
    - Mong các bác có hiểu biết sâu về vấn đề này cho anh em semi pro lời giải thích rõ ràng để anh em hiểu sâu hơn ạ!
    - Cảm ơn các bác!
    5D3/24-70F2.8 II L/1.4-50 Milvus/85 L II/ LC R 90 2.0/135 2.0 L/300 4.0 L IS/Zenit 85 1.5

Bác có thể cho xin cái link gốc để tham khảo không ạ.

Quote Được gửi bởi quanss78 View Post
    - Hôm nay mình có biết được 1 thông tin khá lạ và hoang mang sau khi được nghe, mình phải post lên đây để hỏi ý kiến xác thực của các cao thủ về vấn đề này, cụ thể như sau:

- Theo 1 phóng viên người Việt của 1 tờ báo cực uy tín trên thế giới thì công nghệ tráng phủ thấu kính hiện tại của đa phần các nhà sản xuất ống kính (trừ Leica và có thể là carlzeiss) sẽ gây ra hiện tượng mốc tự nhiên dù chúng ta có bảo quản nó như thế nào. Lý do giải thích cho vấn đề này mà anh phóng viên đó đưa ra là, chất tráng phủ mà các hãng đang dung có nguồn gốc hữu cơ và do đó, theo thời gian, dù ta bảo quản trong môi trường khô ráo thì ống kính vẫn sẽ bị mốc do chính chất tráng phủ này gây ra. Đồng thời, anh phóng viên này nói rằng, công nghệ tráng phủ cũ mà các nhà sx áp dụng trước đây không gây ra điều này.
    - Vậy phải chăng, các hãng đang áp dụng 1 công nghệ tráng phủ mang lại chất lượng quang học tốt hơn nhưng lại kém bền hơn và nguy cơ bị mốc cao hơn nhiều! Nếu đúng như thế thì nên chăng chúng ta chỉ dùng ống kính trong vài năm rồi bán đi mua lại đúng ống đó nhưng là mới 100%!
    - Mong các bác có hiểu biết sâu về vấn đề này cho anh em semi pro lời giải thích rõ ràng để anh em hiểu sâu hơn ạ!
    - Cảm ơn các bác!
    Em đang " nghi vấn " các vấn đề bôi đậm, bác chủ topic có thể làm rõ cho em được không ạ

Cái này do truyền miệng thôi! Mình cũng không hỏi anh ý là nguồn gốc thông tin từ đâu! Có thể do nguồn tin nội bộ của một nhà sx nào đó mà không được công khai!
    Mình sẽ hỏi lại anh đó về vấn đề này!
    5D3/24-70F2.8 II L/1.4-50 Milvus/85 L II/ LC R 90 2.0/135 2.0 L/300 4.0 L IS/Zenit 85 1.5

Xin lỗi bác là em không thể đưa thông tin này được! Vì đây chỉ là chuyện cá nhân trao đổi với nhau! Mình không muốn làm ảnh hưởng đến người khác ạ! Nhưng mình cam kết câu chuyện trao đổi này là có thật 100%

1. Lớp tráng phủ (coasting) từ khi mới phát minh ra đến nay vẫn là chất hữu cơ.
    2. Do là chất hữu cơ nên nấm mốc mới có điều kiện phát triển và ăn mòn khi gặp độ ẩm cao.
    3. Nghe nói là Leica có lớp tráng phủ trộn lẫn vào bên trong thuỷ tinh nên không tiếp xúc với không khí => không có điều kiện cho nấm mốc phát triển. Hơi bị sai nguyên lý về coasting bề mặt chống chói.
    4. Cũng nghe nói lớp tráng phủ của Carl Zeiss rất rất tốt, khó bị nấm mốc, nhưng thực tế là có nấm mốc ăn coasting của CZ nhé
    Chúc Bình An
    FaceBook

Như vậy, theo bác 1102 thì lớp tráng phủ chỉ gây mốc khi gặp điều kiện độ ẩm cao, chứ không phải như anh phóng viên đó nói ạ!
    Nhưng bình thường, chúng ta đôi khi vẫn mang máy và ống đi chụp vào 1 số ngày mà độ ẩm cao đến trên 85%! Điều này chúng ta có nên lo lắng không ạ!

Trong không khí có đầy bào tử nấm mốc, gặp điều kiện thuận lợi như độ ẩm cao duy trì liên tục trong thời gian dài + chất dinh dưởng (hữu cơ) là bào tử sẽ nẩy mầm và phát triển thành nấm mốc, nấm mốc phát triển mới cần thức ăn chính là chất hữu cơ và chúng ăn từ từ cho đến hết lớp coasting thì bạn mới thấy mất coasting, còn chưa ăn hết thì chỉ làm mòn coasting. Còn khi bào tử gặp ẩm trong thời gian dài, chúng mới nẩy mầm, gặp điều kiện khô hạn trở lại thì chúng sẽ chết, không kịp ăn chút xíu nào lớp coasting.

Bài học sinh vật từ xa xưa mà bạn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn bác 1102 đã giải thích! Câu trả lời đã rõ ràng hơn!

Kiểu này thì ống Carl Zeiss và Leica sẽ tăng giá nữa cho mà xem...
    Với những thông tin trên thì em tin là khó thuyết phục người dùng về những điều trên, nếu bảo quản không tốt thì đến ống đắt tiền như L của Canon và Nano của Nikon cũng có thể bị mốc (ống Leica và Carl Zeiss thì em không biết thế nào vì Leica thì em chưa dùng bao giờ, Zeiss thì em dùng nhưng cưng nó lắm nên...), còn chuyện lớp phủ coating thì em chịu (hơi dốt khoản này).
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng