Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: Công nghệ tráng phủ ống kính hiện tại của đa số các nhà sản xuất gây mốc tự nhiên???

bác cứ làm khô lens = sấy nhẹ đủ mức ko gây hại lens + lúc đó gắn Filter UV hoặc bảo vệ vào thôi thì mốc sao dc lớp coating nữa. Lúc đó leica, CZ hay Ca ni j thì cũng cá mè 1 lứa cả thôi. Mới lại bác nào dũng cảm chơi lens ngon mà ko dùng Filter với hood k ạ? Nếu có dc mấy bác, có chiếm dc tỉ lệ cao trong số người chụp ảnh k ạ? Haizzz. Còn việc lớp coating ở trong như CZ, leica nhưng lens thò thụt thì e ko biết có khác dc cái j k?
    PNS

em không hiểu rõ ý của bác Fuji X100, filter với hood thì ảnh hưởng gì đến nấm mốc ạ, rồi coating trong như carl, leica và lens thò thụt đâu có liên quan gì với nhau.
    em nghĩ có thể để làm tăng chất lượng ảnh mà người ta sẽ có thể hi sinh một ít độ bền. nhưng cũng chỉ giả thuyết thôi. lớp coating là hợp chất hữu cơ mà để trong môi trường ẩm thì có khả năng bị mốc, còn nếu bảo quản trong tủ chống ẩm (bác nào có lens L với nano mà không có thì hơi hiếm) thì chắc cũng không đến nổi mau hư đâu

1. Em từng thấy nhiều lens L bị mốc và mới đây em thấy 1 con 16-35mm f2.8 L II bị nấm ăn thành rẻ tre ngay thấu kính giữa.
    2. Gắn filter hay không chả ảnh hưởng đến việc không bị nấm mốc vì bào tử nấm luôn hiện diện trong không khí, ngay khoảng không khí giữa filter và thấu kính đầy đã có bào tử nấm rồi.
    3. Môi trường khí hậu ở nhiệt đới dể bị nấm mốc hơn vùng ôn đới, môi trường độ ẩm và nhiệt độ cao, có gió nồm như ở phía Bắc dể bị nấm mốc hơn phía Nam.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quên! Em cũng thấy rể tre giữa 2 thấu kính được dán chặt bằng keo, và thợ chuyên nghiệp cũng không lau sạch được vì TK đã dán keo cứng ngắc.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Không biết đến khi nào thì công nghệ sx OK mới cải tiến được cái này để người dùng khỏi lo lắng nhỉ! Khó thật!
    5D3/24-70F2.8 II L/1.4-50 Milvus/85 L II/ LC R 90 2.0/135 2.0 L/300 4.0 L IS/Zenit 85 1.5

Nếu ngày nào bác cũng lôi máy đi chụp thì không cần lo mốc lens. Mua cả đống thiết bị rồi để nó nằm im trong tủ mới phải lo .

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Nếu ngày nào bác cũng lôi máy đi chụp thì không cần lo mốc lens. Mua cả đống thiết bị rồi để nó nằm im trong tủ mới phải lo .
    Có lý lắm ạ, vì nấm mốc chỉ sinh trưởng tốt trong môi trường ẩm thấp và ít ánh sáng mặt trời, lớn nhanh đặc biệt về đêm. Ta cứ lôi máy đi chụp suốt ngày thì ánh sáng mặt trời đi qua Lens sẽ " tiêu diệt " bào tử nấm trước khi chúng ngọ ngoậy

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Quên! Em cũng thấy rể tre giữa 2 thấu kính được dán chặt bằng keo, và thợ chuyên nghiệp cũng không lau sạch được vì TK đã dán keo cứng ngắc.
    trường hợp này thì chết thật các bác nhỉ

Nấm mốc muốn phát triển thì phải có độ ẩm và để lâu trong môi trường tối. Vì vậy nên tủ hút ẩm, tủ kính có đèn... đều có tác dụng ngăn chặn mốc. Các tia cực tím (UV) từ mặt trời cũng có tác dụng diệt nấm mốc (tia UVB và các tia có bước sóng ngắn hơn). Vì vậy nên nếu ống kính thường xuyên sử dụng hàng ngày thì nấm mốc cũng không có điều kiện phát triển. Nhưng tia UV dễ bị cản lại bởi các lớp kính, ai mà dùng thêm filter UV nữa thì khó mà đủ thời gian để ánh mặt trời tiêu diệt mốc trong lens khi nó đã mọc, nên chắc là ánh sáng chỉ để phòng mốc mọc thôi.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bạn em cũng có con len Nikon bị dính đầy mốc (tủ hỏng mà nó không biết). Ra Nikon service center Singapore nó bảo có vài lớp kính được gắn cố định nên nếu muốn như mới phải thay cả nhóm thấu kính đó, còn lau bình thường thì chỉ lau được vài thấu kính rời thôi.
    Được sửa bởi sonnt_vnu lúc 12:52 PM ngày 03-10-2012
    =====================

không biết coating của leica, CZ như thế nào nhưng tui dang có con canon FL135 f2.5 chac sinh tầm năm 1955-1956 gi đấy mà bây giờ kính vẫn sáng rực không một vết mốc hay ố

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng