Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Ấn tượng nhưng chưa hiểu kĩ thuật chụp ! Xin giúp !

e đang xài d7000 thì chỉnh thế nào các bác.thank

Em nghĩ là lia đèn (mấy cái đèn led đủ màu kia, chứ k phải flash) chứ không phải panning các bác ạ. Vì flash bắt đứng chủ thể nhưng rõ ràng là không đánh tới nhạc công ở phía sau, nếu là panning thì các nhạc công này lên hình không thể nét như vậy. Thậm chí tốc cũng phải đủ nhanh để có thể handhold trong tình trạng nhiều "rung lắc" ntn )

Thông số cụ thể ntn thì em k chắc nhưng em nghĩ k phải là panning đâu ^^

Cái này bác chụp Tốc 1/30s, đèn chỉnh chế độ rear. Lấy nét chụp và di chuyển máy sẽ ra thui

Bạn Mrteo đã có đáp án đúng : ))

Với Nikon bạn ấn vào nút kế bên nút bật Flash cóc trên body ---> Xoay bánh xe chọn chế độ Rear.

Với Canon bạn pảhi dùng flash chính hãng. Khi máy nhận Flash vào Menu chọn setting của Flash -- > Chọn Mode Second Curtain

Ở thiết lập Flash bình thường. Khi bạn nhấn nụt chụp : Nhấn nút chụp --> Flash đánh -> Màn chập mở ( exposure ) ---> đóng màn chập
    Ở thiết lập Flash Rear(Nikon)/Second Curtain(Canon) : Nhấn nút chụp ---> Màn Chập mở ( Exposure ) ---> Flash đánh ---> đóng màn chập.

Khi Flash đánh ở kỳ thứ hai sẽ freeze chủ thế ( nơi mà bạn bắt nét ). Chụp ở tốc dưới 1/30 . Ví dụ 1/15 1/8, sau khi khóa nét bấm chụp. Bạn xoay tay phải ( tay cầm bán body ) trên chính tay trái ( tay đỡ len ) theo hình tròn mà tâm điểm là tay trái đỡ len. Tập nhiều lần sẽ xoay ra hình tròn như xoắn ốc luôn.

Thân.

cái này có phải kỹ thuật chụp double exposure k ?

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác nói đúng - khó, chứ không phải là không thể.
    Vấn đề quan trọng là chụp 1 tấm là có hình hay chụp 10 tấm mới có một vài hình OK
    e chụp 10 tấm sẽ ra như vậy 10 tấm, vì e ăn nằm với cái nghiệp này 3 năm rồi, mỗi tuần nằm 6 ngày. Thật sự chụp thể loại này k khó cũng k dễ chút nào, cái hình trên bạn chụp trong môi trường dễ đấy. Ánh sáng k phức tạp bạn chỉ cần mở khẩu lớn nhât có thể của lens, tốc độ 1/5 hoặc thấp hơn, iso từ 1250-1600. đèn để M 1/16->M 1/8 -3. Đều quan trong là bác phải chắc tay và biết nắm được khoảnh khắc tốt nhất khi đèn trong bar club thay đổi. Chúc bạn thành công
    http://www.facebook.com/posevn?fref=ts
    bác có thể tham khảo hình từ đây.
    Xem nhé
    Y!:yanming_yanming

Có xem qua một số hình động của em rồi.

Quote Được gửi bởi Yanming View Post
    e chụp 10 tấm sẽ ra như vậy 10 tấm, vì e ăn nằm với cái nghiệp này 3 năm rồi, mỗi tuần nằm 6 ngày. Thật sự chụp thể loại này k khó cũng k dễ chút nào, cái hình trên bạn chụp trong môi trường dễ đấy. Ánh sáng k phức tạp bạn chỉ cần mở khẩu lớn nhât có thể của lens, tốc độ 1/5 hoặc thấp hơn, iso từ 1250-1600. đèn để M 1/16->M 1/8 -3. Đều quan trong là bác phải chắc tay và biết nắm được khoảnh khắc tốt nhất khi đèn trong bar club thay đổi. Chúc bạn thành công
    http://www.facebook.com/posevn?fref=ts
    bác có thể tham khảo hình từ đây.
    Quan trọng là cái dòng đậm và quan trọng nhất là quen thuộc với AS thay đổi của từng bar club. Không quen thì tỷ lệ không đạt rất cao.
    Chúc Bình An
    FaceBook

nghe có vẻ dễ nhưng làm được mới khó.phải thử mới dc

kỹ thuật chụp này là tốc thấp khoảng 0"3 khẩu nên dùng lens 2.8 và iso là khoảng 640 dùng flash trời chụp do tốc độ đánh flash nhanh hơn màn chập, cái vệt sáng đó là do lúc chụp flash đánh vào chủ thể nên giữ dc nét còn đèn thì do tối vào phơi sáng nên mình xoay máy 90 hay 180 hay bạn muốn vẽ vệt sáng đó theo bạn muốn thì nó sẽ ra vệt dài dài vậy ak

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12