Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Cho em xin chút kinh nghiệm

Cho em xin chút kinh nghiệm

Sắp tới em có chụp lễ cưới cho thằng bạn trong nhà thờ...e là newbie và cũng chưa từng chụp lễ cưới bao giờ.các bác cho e xin chut kinh nghiệm cũng như tư vấn giúp e nên chụp gì và không nên chụp gì...lúc nào là cần chụp lúc nào không(nghi thức,trong giờ lễ và ngoài giờ lễ...)e chưa biết gì nhiều nên rất mơ hồ.rất mong nhận được sự giúp đỡ của các tiền bối đã từng chụp để e có thêm kinh nghiệm.chân thành cảm ơn...

hic...sao k ai chia sẻ gì hết...mong ae giúp đỡ...sắp tới ngày rui....hic

nếu bác có ống tele thì tốt
    bác cứ tác nghiệp bình thường đi, hạn chế đi lại nhiều trước mặt cộng đoàn, bác lượn qua lượn lại nhiều quá trước mặt người ta thì ai mà chả khó chịu, đi 2 bên hành lang nhà thờ ấy
    quan trọng là lúc cha xứ thực hiện nghi thức hôn phối, lúc đó quan trọng thì chụp kỹ kỹ tí, còn mấy cái khác thì cứ theo cảm hứng mà phơ
    nếu chưa có kinh nghiệm thì bắn thoải mái đi, xấu thì xóa
    (sao bác ko hỏi cô dâu hay chú rể nhỉ ??? họ sẽ cho bác biết nhu cầu cần những ảnh gì để bác chụp tốt hơn)

Bác cần hỏi gia đinh chủ nhất là cha sứ xem chương trình thế nào bác cần bám sát chương trình! bác phải xem địa điểm trước để chuẩn bị đồ lens zoom normal là tốt nhất! + đèn flash rời nhé!

hic...e k0 có ống tele...e mới vào nghề nên mới chỉ đầu tư được con 60d và lens 18-135 thôi.vì là đám cưới thằng bạn thân nên nó cũng k0 đòi hỏi qua nhiều..chỉ cần hình nhìn chấp nhận được.nhưng e gà mờ nên k0 biết mình nên đứng ở đâu trong giờ làm lễ và lúc chụp và trong lúc hôn phối có nên đứng gần cô dâu chú rể quá k0,vì sợ bị ảnh hưởng...ôi...đọc những cm của các bác e lại mất tự tin hơn nữa...hic...tks các bác đã chia sẻ...

chẹp...mình cũng giống bác chủ, lần đầu tiên được bạn nó nhờ đi chụp tiệc cưới giúp nó mà chạy vô chụp ầm ầm, về nhà ảnh vàng khè thấy ớn...Làm thấy áy náy với đứa bạn quá...Qua kinh nghiệm chụp 1 lần của mình thì con lens 18 - 135 của bác là quá ok rùi vì mình chụp bữa đó ko bao giờ quá 40mm. chủ yếu là ở khoảng 20mm.
    Bác nên sắm 1 cái flash mạnh mạnh 1 xíu, vì lúc e chụp ở đám tiệc, đèn màu nhảy tùm lum, ko có flash là cũng hơi vất vả cho ng chụp ah...
    Bác nên đến sớm hơn tầm 30' để làm thử vài tấm, sau đó kiểm tra lại cho chắc (nếu được nên mang máy tính theo để kiểm tra chứ qua LCD máy ảnh chưa chắc đã ok). Bữa e đi chụp, mắc đi làm, đến muộn nên ko kịp chỉnh thông số máy cho phù hợp nên hình lên màu rất tệ.
    Tại nhà thờ thì e ko biết chứ chụp ở nhà hàng thì cứ để mọi người đứng vô rồi mình chụp cho tự nhiên, chụp cho bạn nên cứ bắn phá thoải mái, tối về có nhiều tấm hình vui lắm, mà như vậy ng được chụp cũng thoải mái, ko có gò bó như khi thuê thợ ngoài chụp.

Một vài góp ý giúp bác chủ. Chúc bác chủ có buổi chụp thành công.
    30D + lens kit = khởi đầu 1 niềm vui

Kinh nghiệm là mặc dù mình là bạn của cô dâu chú rể, nhưng mình phải hóa thân thành thợ chụp ảnh, ko cần phải làm khách. Có nghĩa là bạn cứ chạy lung tung đi, xông xáo vào để chụp lại những khoảnh khắc đẹp. Khi cha đạo làm lễ cho cô dâu chú rể thì bạn cứ lon ton xung quanh họ mà chụp. Khi 2 người hôn nhau, tất cả khách mời vỗ tay, nhưng bạn ko vỗ tay mà cứ tiếp tục chụp ảnh...
    =====================

Quote Được gửi bởi Red_Eye235 View Post
    chẹp...mình cũng giống bác chủ, lần đầu tiên được bạn nó nhờ đi chụp tiệc cưới giúp nó mà chạy vô chụp ầm ầm, về nhà ảnh vàng khè thấy ớn...Làm thấy áy náy với đứa bạn quá...Qua kinh nghiệm chụp 1 lần của mình thì con lens 18 - 135 của bác là quá ok rùi vì mình chụp bữa đó ko bao giờ quá 40mm. chủ yếu là ở khoảng 20mm.
    Bác nên sắm 1 cái flash mạnh mạnh 1 xíu, vì lúc e chụp ở đám tiệc, đèn màu nhảy tùm lum, ko có flash là cũng hơi vất vả cho ng chụp ah...
    Bác nên đến sớm hơn tầm 30' để làm thử vài tấm, sau đó kiểm tra lại cho chắc (nếu được nên mang máy tính theo để kiểm tra chứ qua LCD máy ảnh chưa chắc đã ok). Bữa e đi chụp, mắc đi làm, đến muộn nên ko kịp chỉnh thông số máy cho phù hợp nên hình lên màu rất tệ.
    Tại nhà thờ thì e ko biết chứ chụp ở nhà hàng thì cứ để mọi người đứng vô rồi mình chụp cho tự nhiên, chụp cho bạn nên cứ bắn phá thoải mái, tối về có nhiều tấm hình vui lắm, mà như vậy ng được chụp cũng thoải mái, ko có gò bó như khi thuê thợ ngoài chụp.

Một vài góp ý giúp bác chủ. Chúc bác chủ có buổi chụp thành công.
    Rất cám ơn bác đã chia sẻ...mình đã hoàn thành xong công việc...hình cũng khá ổn...hi.và rút ra cho mình kinh nghiệm:''đã cầm máy thì phải tự tin''...sợ sợ là k làm dc gì...

Quote Được gửi bởi sonnt_vnu View Post
    Kinh nghiệm là mặc dù mình là bạn của cô dâu chú rể, nhưng mình phải hóa thân thành thợ chụp ảnh, ko cần phải làm khách. Có nghĩa là bạn cứ chạy lung tung đi, xông xáo vào để chụp lại những khoảnh khắc đẹp. Khi cha đạo làm lễ cho cô dâu chú rể thì bạn cứ lon ton xung quanh họ mà chụp. Khi 2 người hôn nhau, tất cả khách mời vỗ tay, nhưng bạn ko vỗ tay mà cứ tiếp tục chụp ảnh...
    thanks bác đã chia sẻ...

còn không mau chụp ảnh post lên cho mọi người coi nữa ..... hihihihih

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng