Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: filter CPL marumi bị mất lớp tráng

filter CPL marumi bị mất lớp tráng

Hiện tại em đang có 2 điều thắc mắc

1)Em đang có 1 cái filtre CPL marumi fi 58, mua cũg đc gần 2 năm rồi ,từ lúc mua về dùng đc vài lần xong bỏ xó, hôm nay lấy ra dùng lại thì thấy có vài lớp loang trên mặt kính filter,lớp tráng màu xám thì bay đâu mất tiêu ;(.em nghĩ là lớp tráng bị bay mất rồi...nhưng em lại nghĩ nếu filter nào cũg vậy thì ko lẽ mấy cái filter như uv,nd dùg 1 thời gian cũng bị bay lớp tráng này hay sao và lúc đó chúng chỉ còn là 1 lớp kính bình thườg chứ chẳg còn tác dụng gì cả ,trong khi cái filter cpl của em toàn để trog hộp, chứ đem đi chụp nhiều chắc còn bay nhanh hơn nữa . cũng ko ngoại trừ khả năng là em mua trúng filter dỏm , mấy bác xem hình bên dưới rùi phán xét dùm em thử ạ (cái lớp tráng bị mất nó nằm ngoài rìa filter đó ạ)

2)giữa filter nd và filter cpl cái nào dùg tốt hơn vì em thấy cpl ngoài vụ phân cực ra thì chụp cũng khá giốg ND , thạm chí dùg nd em thấy lên màu còn đẹp hơn CPL nữa ,ngoài ra giá filter CPL khá là cao nên em nghỉ chụp phog cảnh thì dùng filter ND thay cho CPL có ổn ko ạ
    chụp quài vẫn xấu

1. Polar gồm có 2 lớp kính, hiện tượng trên do có chất lỏng (khí) len và giữa 2 lớp kính.
    2. Polar giảm sáng khoảng 1.5 EV nên khá giống ND 2 or 4 (giảm sáng 1 or 2EV), ngoài ra thì Polar và ND khác nhau hoàn toàn và không thể thay thế cho nhau.
    Chúc Bình An
    FaceBook

1/ Bác thử lấy khăn lau thử xem có hết vế ố đó không? Cái filter CPL của em để lâu không xài cũng hay bị vậy, nhưng lau đi cái là lại đẹp trai ngay.
    2/ Công dụng của filter CPL là để cắt các tia sáng phản xạ. Chẳng hạn bác chụp cái hồ bơi, nếu muốn thấy cả đáy hồ thì phải dùng CPL. Đồng thời nó cũng làm giảm lượng ánh sáng đi vào ống kính khoảng 2 EV, do đó bác cũng có thể dùng tạm thay thế ND filter nếu không cần giảm EV nhiều.
    Còn ND filter chỉ có công dụng là làm giảm lượng ánh sáng vào ống kính, nên sẽ có nhiều loại với các mức giảm EV khác nhau. Ngoài ra còn có loại GND ND chỉ làm giảm sáng 1/2 khung hình, dùng để chụp cảnh khi có độ chênh sáng mạnh giữa nền trời và mặt đất.

ho*, cái CPL của iem cũng bị như vậy, mà còn loang nhiều hơn (ở phần rìa thôi) của bác, còn chất phủ màu xám thì vẫn vậy, e nghĩ chắc đúng như bác 11002 nói đó a