Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Xin hướng dẫn cách mua hàng, ship hàng từ các website mua bán nước ngoài về Việt Nam?

Xin hướng dẫn cách mua hàng, ship hàng từ các website mua bán nước ngoài về Việt Nam?

Chào anh chị em diễn đàn vnphoto.net

Khi chơi ảnh, việc mua sắm thiết bị rất quan trọng. Việc xem tận tay, kiểm tra trước khi mua hàng là việc nên làm.

Nhưng có những thiết bị chúng ta không thể kiểm tra trực tiếp trước khi mua được như khi mua hàng ở xa, hoặc mua hàng ở các website mua bán trực tuyến tại nước ngoài. Vậy chúng ta sẽ căn cứ vào đâu để tin tưởng gửi tiền đi trước và thấp thỏm chờ đợi.

Nếu mua hàng mới thì còn đỡ lo, nhưng mua hàng 2nd (tiết kiệm hơn) độ rủi ro lớn hơn, và khi xảy ra trường hợp sản phẩm không đúng như mô tả của người bán hoặc tệ hơn là hỏng không sử dụng được thì chúng ta phải làm gì?

Băn khoăn với câu hỏi này, em rất mong nhận được ý kiến, cũng như hướng dẫn, đánh giá độ tin cậy của các website như:

www.ebay.com
    www.amazon.com
    www.adorama.com
    www.bhphotovideo.com
    www.keh.com

... và những website khác.

Em xin hỏi thêm cách chọn kiểu ship khi mua hàng từ những website trên về Việt Nam sao cho an toàn nhất, tiết kiệm nhất ạ.

Rất mong nhận được kinh nghiệm từ quý anh chị em.

Em cảm ơn!

An toàn và tiếc kiệm thì mình nghĩ nhờ những công ty nhận ship hàng từ Mỹ, mình gởi link cho họ rồi chờ họ báo giá ship nếu ok thì đặt cọc khi nào hàng về trả đủ nhận hàng.

Tự ship, hên thì hàng về tận nhà, xui bị hải quan hành và đóng thuế giá trên trời, có khi còn mắc hơn giá món hàng. Tụi Mỹ nhất là những trang web bán hàng phía trên thì đa số họ nghi dúng giá trị món hàng trên tờ khai HQ và bạn phải đóng thuế dúng giá trị món hàng, cộng lại thành ra mua mắc hơn ở VN
    Được sửa bởi Crazy Shot lúc 01:08 PM ngày 26-09-2012
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Các bạn thân mến

1. Cách đây hai ngày có một bạn thành viên pm cho mình nhờ mình giúp đỡ về kinh nghiệm mua hàng ở các cửa hàng bán hàng online nổi tiếng ở Mỹ xuất phát từ những bài viết nhỏ nhoi của mình. Vì tôn trọng tính riêng tư cho nên mình không nói ra bạn này là bạn nào. Mình có lịch sự trả lời từ chối giúp thông qua pm không phải là mình không muốn giúp những kinh nghiệm này mà vì, nếu như cứ tiếp tục dùng pm như vậy, chúng ta không chia sẻ thông tin ra public cho các thành viên khác cùng hoàn cảnh và nó đi ngược lại tiêu chí của vnphoto "cho mọi người".

2. Các bạn pm cho mình hãy lưu ý là chỉ khi nào các bạn cần hỏi mình về luật và có thông tin riêng tư của các bạn không tiện nói ra thì mình mới trả lời bằng pm. Đồng thời, mình hoàn toàn làm theo ý định của các bạn là giữ kín tuyệt đối thông tin của các bạn không bao giờ tiết lộ cho bất cứ ai. Sau khi mình nói xong mình xóa ngay pm cho nên cho dù account của mình có bị hacked đi nữa thì hacker cũng không bao giờ có được thông tin nào của các bạn.

3. Hôm nay mình xin mượn topic của bạn DatTran để chia sẻ lại kinh nghiệm với các bạn về việc mình mua máy cũ second-hand trên keh và adorama. Có rất nhiều cửa hàng online ở Mỹ ngoài hai công ty này cũng có bán hàng cũ như bhphotovideo, calumet, amazon hoặc cameta. Mình chưa bao giờ mua hàng second-hand ở những hãng đó cho nên không có kinh nghiệm trực tiếp và vì vậy mình không nói đến. Tuy nhiên, mình tin tưởng tuyệt đối rằng những hãng mà mình chưa mua đều có chính sách bán hàng rất uy tín như keh hoặc adorama. Uy tín của họ tốt đến mức mà mình chưa bao giờ thấy bất cứ cửa hàng nào ở vn có thể làm được như họ.

4. Mình chọn keh hoặc adorama để mua đồ second-hand vì đây là hai hãng, mà theo ý kiến riêng của mình và hoàn toàn có thể không đúng, là hai hãng tốt nhất khi xét đến chính sách bán hàng và giá bán. Mình đã mua của họ hàng cũ không ít.

5. Trong năm 2012 này, kể từ khi mình mua luôn máy Canon để dùng chung với máy Nikon, mình đã mua Canon 1d2 vào tháng Giêng giá 1000 đồng và mua Canon 1ds2 cách đây chỉ vài tuần hiện vẫn còn bảo hành giá 1400 đồng. Tất cả hai máy này mình vẫn đang sử dụng chơi cho vui vì đây không phải là máy chính mình chụp ảnh thể thao một cách nghiêm túc. Vì vậy, một năm mình chụp khoảng 1-vài trăm tấm. Máy 1d2 mua đã 9 tháng mình chụp khoảng 150 tấm.

6. Tình trạng lúc mình mua họ định giá là Excellent Plus EX+ (cho keh) hoặc E+ cho Adorama. Khi mình nhận máy mình thật sự không thể tin được. Máy mới hầu như không có một vết trầy nào. Các bạn chờ cho mình một vài ngày mình rảnh mình sẽ chụp hình hai máy lên cho các bạn xem để các bạn thấy được khả năng định giá hàng hóa của họ uy tín như thế nào. Black flash hotshoe không hề bị trầy. Máy 1d2s mình mua có shutter count là 4019 tấm. Mình không nghĩ rằng bạn có thể mua 1d2s ở vn có 4019 shots mà giá 1400.

7. Các bạn hãy lưu ý những điều mình nói bên dưới là kinh nghiệm bản thân và tùy thuộc vào bạn đọc thấy hợp lý làm theo hay không. Việc này không bắt buộc.

Vì sao mình không mua trên ebay

8. Mình theo dõi ebay từ lâu và quyết định không bao giờ mua máy camera second hand trên ebay. Mình chỉ mua của keh hoặc adorama. Bhphotovideo cũng rất tốt nhưng giá hàng second hand của họ hơi cao hơn. Nếu mua hàng brand-new (keh cũng có bán hàng new) thì giá của ba hãng như nhau không chênh lệch.

9. Những người bán hàng trên ebay nhất là lâu lâu bán một lần rất phổ biến định giá hàng của họ cao hơn thực tế sản phẩm họ bán.

10. Ngược lại, keh và adorama họ định giá thấp hơn chất lượng hàng cũ thật sự họ bán họ gọi là conservative assessment. Khi bạn mua, hàng của họ sẽ mới hơn định giá họ nói. Mình chưa bao giờ mua hàng bargain của họ nhưng qua Internet người mua feedback cho biết họ mua hàng bargain nhận về mà tưởng như mua hàng Excellent bán trên ebay nhất là mua lens. Về điều này mình không có kinh nghiệm các bạn tự tìm hiểu vì mình không mua hàng bargain.

11. Mua pin cũ trên ebay đi theo máy rất mạo hiểm. Hàng ebay mua xong không đổi lại. Trong khi đó, hàng mình mua keh hoặc adorama từ 7-14 ngày tự do trả lại không cần biết vì bất cứ lý do gì (ví dụ không thích nữa muốn mua cái khác) miễn là đừng làm hỏng tình trạng hàng gửi và gửi lại toàn bộ. Ngoài ra hàng còn được bảo hành từ 3-6 tháng nếu có hư gửi lại họ họ sửa.

12. Mình mua 1d2 về pin Canon NP-E3 chết đột xuất mình gửi email cho họ. Họ thành thật xin lỗi, không cần phải yêu cầu gửi lại pin cho họ xét, họ gửi ngay cục pin Canon khác cùng tình trạng đền cho mình ngay lập tức. Cái này mà mua trên ebay thì đừng mong.

Thanh toán cho keh và adorama

13. Mình ở nước ngoài cho nên mình thanh toán trực tiếp qua paypal và họ ship hàng thẳng về văn phòng cho mình. Việc này rất dễ dàng. Nếu bạn ở vn mình khuyên là không nên cho ship thẳng về vn. Ngoài việc bị hải quan có thể lấy mất còn bị thuế cao.

14. Mình không biết kinh nghiệm mua từ vn nhưng mình nghĩ là có hai cách (i) mua ship về Mỹ và nhờ người cầm về hoặc (ii) nhờ các anh trong box mua bán mua giùm sẽ phải trả thêm tiền.

Khi dùng thẻ tín dụng CC trả tiền

15. Bất chấp bạn là ai và nhất dùng thẻ CC ngoài Mỹ, nếu bạn dùng thẻ trả tiền bạn phải email hoặc fax cho họ giấy tờ tùy thân của bạn có hình (để chứng minh bạn là ai) và mặt trước và sau của thẻ cho thấy bạn là chủ của thẻ. Việc này chắc không cần phải giải thích nhất là ở vn có việc lấy số thẻ tín dụng chùa đi mua hàng online.

16. Nếu không qua cổng kiểm tra này không bao giờ mua được hàng.

17. Nếu bạn không muốn phiền phức nói trên, bạn hãy trả bằng paypal. Hãy lưu ý là bhphotovideo không chơi với paypal cho nên phải trả bằng thẻ CC và qua giai đoạn kiểm tra thẻ lần đầu tiên.

18. Kiểm tra chỉ một lần, lần sau dùng thẻ CC đã verified thì không cần phải kiểm tra.

Tại sao keh hay adorama không cung cấp số shots hàng cũ

19. Có một số máy muốn biết shots chính xác phải kiểm tra qua trung tâm chính thức của Canon mình ví dụ như 1d2s chẳng hạn.

20. Khi bạn bán hàng ebay chẳng hạn bạn dùng mấy Internet online kiểm tra số shot, đó là không chính thức. Không có gì bảo đảm là những online này cung cấp chính xác số shots. Nó không chính thống. Vì vậy, các bạn mua bán trong forum nếu gặp trường hợp không nên lấy mấy internet online làm cơ sở tranh chấp về số shot.

21. Ngoài việc giữ uy tín của họ, luật pháp Mỹ về bán hàng thương mại đòi hòi các hãng này phải trung thực với khách hàng. Nói ra là phải chính xác nếu không nặng thì bị phạt tiền nhẹ cũng phải vướng vào kiện tụng phiền phức (mà lại còn mất uy tín).

22. Vì lý do đó, nếu họ muốn, họ phải bỏ tiền ra cho Canon kiểm tra số shot và làm cho giá hàng cao hơn. Vì vậy, họ loại bỏ hoàn toàn cho biết shot.

23. Ngoài ra, bạn mua hàng của họ không cần phải xem hình sản phẩm để kiểm tra. Họ uy tín đến mức định giá nhất quán và rất thành thật. Hàng nào nói hàng đó không bao giờ lừa đảo bạn.

24. Chính vì uy tín của họ và việc bảo hành và tôn trọng khác hàng tuyệt đối của họ, mình thà chọn họ chứ không bao giờ đi tìm ebay. Mua rất yên tâm chất lượng nếu hư gửi lại cho họ sửa. Nếu bị hỏng thiết bị rời, họ đền lại cái khác ngay lập tức và còn xin lỗi mình vì làm phiền mình nữa chứ.

25. Mình chỉ tự hỏi là tại sao luật pháp Mỹ nó làm thế nào mà sản sinh ra những hãng bán hàng online tốt như thế này.

Sẽ post hình và nếu có thắc mắc

26. Trong vài ngày đến mình sẽ post hình máy mình mua cho các bạn xem để các bạn thấy tận mắt định giá hàng hóa của họ.

27. Nếu còn có gì thắc mắc về mua hàng second-hand mà mình có kinh nghiệm xin vui lòng post lên cho mình biết.

Lưu ý đến phụ kiện đi kèm khi mua máy của keh và adorama

28. Mình quên một điểm rất quan trọng. Mình nói lên vấn đề này vì nó khác với những bạn hay mua hàng ở Việt Nam. Trong box tán gẫu có một topic nói về full box hay không. Bạn hãy lưu ý những điều sau nay khi mua của họ:

- Khi bạn mua hàng cũ của hai hãng này (và hãng tương tự) không bao giờ có việc họ "retouch" lại máy cũ thành mới rồi bán lại cho bạn và (ii) cũng không bao giờ có việc họ bán hàng không rõ nguồn gốc cho bạn. Họ rất thành thật. Nếu bạn mua mà không thích bạn hoàn toàn tự do trả lại họ không bao giờ chửi bạn. Phải nói là không dám nói lớn tiếng với bạn thì đúng hơn.

- Chính vì vậy cho nên full box hay không (để bạn biết nguồn gốc hàng) là không quan trọng. Vì vậy, khi bạn mua xin vui lòng đọc kỹ mô tả của họ về phụ kiện đi theo. Họ bán từ việc chỉ có body và pin không box cho đến có đầy đủ box cho bạn chọn. Lý do không có box là vì họ mua hàng như thế nào thì họ bán lại như thế.

- Đừng cho rằng cái nào cũng có box rồi nhận về thì phiền phức phải trả lại cho họ và thất vọng.

29. Trước khi mình chấm dứt thì mình mong rằng một ngày nào đó ở vn có những hãng bán hàng online như thế này nghĩa là bán hàng second hand mà không cần phải xem hình, không cần phải đi kiểm tra coi nó có lừa đảo hay không, bán hàng mà không thích trả lại không ai dám hỏi vì sao trả lại (chưa nói đến là không cho trả lại còn la mắng) và nếu có phụ kiện nào tự nhiên hỏng khi mới mua họ đền lại cái khác không hỏi tiếng nào.

Thế nào là tình trạng Excellent Plus EX+ hay E+

30. Như đã hứa mình post hình hai máy 1ds2 và 1d2 mình mua của họ trong tình trạng Excellent Plus. Nếu bạn mua đúng tình trạng như mình mua cho dù bất cứ máy hay lens nào bạn sẽ nhận được chất lượng tương tự không bao giờ có sự thiếu nhất quán trong hàng bán của họ.

31. Mình chụp ngay trên bàn làm việc cho nên bạn thấy đóm vàng là do ánh sáng vàng từ đèn neon trên trần phát ra và những chấm màu trắng trên máy là do mình lau chùi bằng áo thun để lại sợi fiber trên máy. Hai máy này là hàng mua về để dành chơi của mình, không phải máy chụp nghiêm túc, cho nên mình cứ mua vào để dành đó không bán ra. Không có dễ dàng gì bây giờ bạn mua được dòng Canon 1d2(s) mà còn mới trên thị trường.

Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Đây là hình mình chụp từ trên cao xuống cho các bạn thấy hotshoe của nó hầu như không hề bị tróc sơn. Đây là 1d2 mình không cần phải chụp thêm 1d2s trong cùng vị trí vì nó cũng tương tự mà thôi. Một máy chụp 4000+ tấm thì không có lý do gì phải nghi ngờ là hotshoe bị tróc sơn cả.

Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cảm ơn anh Nikonnian2006 đã có những chia sẽ chi tiết và cực kỳ bổ ích cho forum.
    Máy 1DsII của anh y như máy mới.

Cảm ơn anh Crazy Shot, em có nhờ cty ship hàng nhưng họ không nhận mua hàng 2nd.
    Được sửa bởi Dat Tran lúc 01:44 PM ngày 27-09-2012

Trước giờ em chưa bao giờ mua hàng ship thẳng về VN cả, toàn là mua ship về US rồi nhờ người quen cầm về. Mới đây em mới thử lên ebay mua 1 bộ pin, thấy seller được đóng dấu Top-rated và có feedback rất tốt (99.8%), free standard int'l shipping, 14 days money back và em đã order ship về VN. Tình hình là đến giờ đã hơn 35 ngày mà vẫn chưa thấy hàng nên em không biết lí do từ đâu nữa. Có email cho seller thì được trả lời là họ sẽ check lại với bên bưu điện cho mình. Các bác có gặp tình trạng này bao giờ chưa ah ?

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Trước giờ em chưa bao giờ mua hàng ship thẳng về VN cả, toàn là mua ship về US rồi nhờ người quen cầm về. Mới đây em mới thử lên ebay mua 1 bộ pin, thấy seller được đóng dấu Top-rated và có feedback rất tốt (99.8%), free standard int'l shipping, 14 days money back và em đã order ship về VN. Tình hình là đến giờ đã hơn 35 ngày mà vẫn chưa thấy hàng nên em không biết lí do từ đâu nữa. Có email cho seller thì được trả lời là họ sẽ check lại với bên bưu điện cho mình. Các bác có gặp tình trạng này bao giờ chưa ah ?
    em đã 2 lần gặp tình trạng như vậy..thường thì seller sẽ send mail nói với mình là sẽ gửi lại cái khác hoặc là refund money lại cho mình thì bác cứ send mail nói với họ là bác không muốn mua nữa và yêu cầu refund money cho bác thôi ạ..thủ tục refund sẽ hoàn tất trong 48 hour..Bác đừng quá lo ạ..

@louis1588: Đó là do bác ở nước ngoài. Em ở VN nên em lo nguyên nhân trouble là ở phía bưu điên/hải quan VN thôi. Nếu là nguyên nhân này thì em cũng ko đòi tiền hay kêu seller gửi lại làm gì, coi như trả phí cho 1 bài học nhỏ.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    @louis1588: Đó là do bác ở nước ngoài. Em ở VN nên em lo nguyên nhân trouble là ở phía bưu điên/hải quan VN thôi. Nếu là nguyên nhân này thì em cũng ko đòi tiền hay kêu seller gửi lại làm gì, coi như trả phí cho 1 bài học nhỏ.
    Dạ..em tưởng là do vận chuyển,hàng thất lạc!nếu vấn đề thuộc về các bác hải quan ở VN thì bó tay..ah bác có cách nào để theo dõi xem hàng đã đi đến đâu không,giống như bên em là tracking number vậy,nếu như vậy bác sẽ biết được là món hàng đã về đến VN hay chưa..??

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng