Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Kỹ thuật thay thế bầu trời cho ảnh Phong Cảnh

Kỹ thuật thay thế bầu trời cho ảnh Phong Cảnh

Chào các anh em vnphoto!
    Em thấy trong các Topic có những bài viết rất hay nhưng chủ yếu toàn blend màu cho chân dung, xử lý da... hôm nay em chia sẻ chút về phong cảnh.
    Kỹ thuật này em cũng học được từ Web do chỉ với những thao tác đơn giản nên em đưa lên đây chia sẻ cùng anh em để làm cho ảnh mình chụp được thêm phong phú nhất là anh em yêu thích phong cảnh nhưng lại chụp những tấm ảnh vào lúc trời không được đẹp như ý muốn.

Đầu tiên em có 02 ảnh.

Ảnh 01: Tấm này em chụp lúc trời mưa lâm râm nên bầu trời không được đẹp.

Ảnh 02: Em sẽ dùng bầu trời của ảnh này để thay thế.

Ảnh 03: Là Kết quả sau khi em thay thế bằng vài thao tác đơn giản.

***** Sau đây là cách thực hiện (em hướng dẫn sử dụng CS5 nhe)

Bước 1: Các bạn mở ảnh gốc cần thay thế (ảnh 1) sau đó cắt đưa ảnh có bầu trời (ảnh 2) vào Player chứa ảnh 1.

Bấm tổ hợp phím Ctr+T để chỉnh size bầu trời cho phù hợp với khung cảnh bầu trời ảnh gốc. Sau đó Rename ảnh gốc thành Player 0 hay gì tùy thích và kéo đưa lên trên Player 1 (bầu trời) và chọn tắt ảnh bầu trời đi (click vào chỗ hình con mắt).

Bước 2: Click đúp chuột vào Player 0 (ảnh gốc) thì sẽ hiện khung Player Style
    Ở mục Blend If: hiện tại là Gray chúng ta sẽ chuyển sang kênh Blue và kéo như hình minh họa.

Lưu ý kéo ở mức vừa phải cho đến khi bầu trời ảnh gốc mất đi --> chọn OK, sau khi kéo kết quả như thế này.

Bước 3: Cuối cùng là ta chọn sẽ mở ảnh ở Player 1 lên lại --> Kết quả bầu trời mây đã hiện ra. Đến đây thì ta cân chỉnh lại một chút cho phù hợp vừa vặn, Nếu muốn chỉnh sửa cho tổng thể ảnh vừa tạo thì Ctr+J thế là xong.

Đây là vài bước đơn giản, để có được ảnh đẹp với màu sắc rực rỡ như thế nào thì tùy mỗi cá nhân sẽ cân chỉnh cho riêng mình.

Chúc vui.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

hay ! tìm mãi giờ mới thấy. thank

- Em phát hiện thêm nè. Ghê chưa.

Quote Được gửi bởi soitoc View Post

- Em phát hiện thêm nè. Ghê chưa.
    E sợ luôn rồi )...bác vui quá )

Sao lúc mình kéo thanh blend if thì bầu trời âm u còn nguyên mà cái cần giữ lại bị mất mới ghê, có thể hướng dãn mình thêm không, mình thấy rất thích vụ này, thanks

Thú thật là mình đã download đúng 2 tấm hình của bạn về, làm đúng theo hướng dẫn mà vẫn không được, chắc là còn cái mẹo gì nữa, nhức đầu quá :-(

- Chuyển qua kênh blue, chưa chuyển thì nó mất cái kênh màu đỏ là đúng rồi.

Ha ha ha thành công rồi, sorry bạn mình nhìn không kỹ hướng dẫn nên lúc đầu làm không được nhưng chắc chắn sẽ có nhiều người mắc lỗi như mình, bây giờ mới thấm câu nói "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" mà, thanks bạn nhiều

Ps: lời nhắn cho bạn nào đọc topic này mà làm không được thì cứ download đúng 2 tấm hình bên trên về, mò một hồi cũng sẽ ra nhé :-)

Cũng khá hay nhưng hơi đơn điệu, ý mình là bầu trời ở ảnh 1 gần như chỉ có 1 màu nên có lẽ cách này hợp lý, bạn đã thử ảnh bầu trời u ám và thêm 1 vài mảng màu phức tạp hơn chưa???

Bạn nào có link down hình bầu trời xanh cho em xin với nhé.

Thanks

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng