Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 67

Chủ đề: [ Nhàn đàm ] Các bác làm ơn chỉ giúp em làm nghề nào ở VN mà không bị chửi ???

[ Nhàn đàm ] Các bác làm ơn chỉ giúp em làm nghề nào ở VN mà không bị chửi ???

Em năm nay 28 tuổi , cái tuổi còn trẻ và bắt đầu tiến thân gầy dựng sự nghiệp . Nghề nghiệp thì em cũng đã lỡ chọn đại rồi , cái lý do em chọn nghề này cũng trớt quớt : là do em không thích mấy công việc văn phòng , sáng 8h xách cặp đi làm , chiều 5 h xách cặp về , thấy nó nhàn nhàn , chán chán . Nào ngờ bây giờ sáng 6h em xách cặp vô bv , sáng hôm sau mới xách cặp về . Đời nó trớ trêu là thế . Thôi thì , các cụ dạy ( thật ra là truyện chưởng Tàu dạy ) " Quân tử trả thù 10 năm chưa muộn " . Mai mốt sau này em có con , thì em phải nuôi dưỡng cháu nó , định hướng cái tương lai nghề nghiệp cho cháu nó như thế nào ???

Em còn nhớ hồi học lớp 4 , lớp 5 gì đó , tập làm văn có cái đề " Hãy tả công việc em thích làm sau này ?" Bài văn nộp cô cả lớp chép rặt văn mẫu toàn là " Em muốn sau này được làm bác sĩ , để đi cứu chữa bệnh nhân nghèo " . Hoặc là " em mơ ước được làm chú công an để bắt kẻ xấu ." . . . . Lớn lên chút viết nhật ký chuyền tay thì cô bé nào đẹp đẹp xinh xinh trong lớp thế nào cũng viết :" Mong ước được làm tiếp viên hàng không để được đi du lịch khắp nơi trên thế giới ." Đấy , cái thời của em là nó ngây ngô chân chất thế đấy . Cái thời chưa có hotgirl mắt long lanh chơm chớp trả lời phỏng vấn " Em mơ ước được làm ca sĩ , vì em thích ca hát từ bé ) .
    Xét thấy lý lịch 3 đời nhà mình cũng trong sạch , gia đình cũng có gốc cách mạng ( cụ tổ em xuất thân là bần cố nông ) . Em cũng muốn con mình góp phần vào cái việc dựng xây đất nước , trừ gian diệt bạo như các anh hùng Núp . Nghĩ tới cảnh con mình mặc áo ca , đứng dưới màu cờ của Đảng , chao ôi là tự hào . Nhưng lỡ mà ngày nào cũng lo ngây ngất con mình hết nằm trên nắp capo hoặc phải bám lấy cần gạt nước để mà toàn mạng thì sợ quá . Chưa kể bắt được người vi phạm , làm căng bắt lên đồn giam xe tịch thu lập biên bản thì chúng dân lại than nghèo kể khổ , nhất mực năn nỉ , năn nỉ không được thì chửi lại xoen xoét . Mà nhận tiền cho đi thì sau lưng vẫn bị chửi . Ôi , tiến thoái lưỡng nan

Em cũng muốn định hướng con em làm nghề y , cái nghề cao quý được in đậm in hoa từ sách văn mẫu . Em cũng không biết là cái thời nào thì lương y được gọi là từ mẫu , vì đọc từ thần thoại hy lạp đến Tam quốc chí cho sử Việt thì chưa thấy ai gọi Hippocrates là mother , Hoa Đà là má má , hoặc cụ Hải Thượng là mẹ cả . Duy chỉ có các cụ dạy ( lần này là các cụ dạy thật ) nhất thế y tam thế suy ( 1 đời làm nghề y 3 đời sau đều lụn bại ) . Nghề của em nói là xét về cấp độ bị chửi thì cũng phải đứng trong bảng top ten làng nghề VN , khám bệnh nhân từ sáng đến trưa , mổ từ trưa đến chiều , tối đi trực, làm có ngơi tay đâu , có khi cũng chẳng ăn cơm . Làm trăm ca tốt thì cũng chẳng ai khen tiếng nào , lỡ 1 ca có tai biến thì bs vừa bị chửi vừa bị kiện mữa mật đi hầu mà bồi thường . Ôi thôi , thì đủ thứ lý do để chửi , chửi từ khách quan đến chủ quan : từ viện phí tăng đến nhận phong bì , rồi đến cả việc bn nửa đêm muốn đi đái mà điều dưỡng không dẫn đi đái . Vừa rồi có cái việc bán cơm từ thiện gì đó ở bv nhi tw bị cấm , cũng lôi bs ra chửi là ăn chia tiền cơm . Rõ khổ , cái việc đó là của phòng kế hoạch tổng hợp , có liên quan đến tụi em đâu . Đến tụi em còn phải nhận phiếu để ăn cơm trong căntin bv nữa là đâu mà được ăn với chia hoa hồng .

Hai nghề trên quả nhiên là bị chửi , mà bị chửi rất nặng . Thôi thì cho nó đi làm cái nghề cao quý thứ hai , đó là nghề đưa đò . Cho cháu nó làm giáo viên . Em nghe nói Giáo viên giờ cũng sướng , không đến nỗi chuột chạy cùng đường mới vào Sư phạm như trước kia . Ráng định hướng con nó đi dạy các nghành Toán , lý , hóa , văn , anh thì mai này đi dạy thêm cũng kiếm được miếng cơm . Đời sống thầy cô cũng đã được nâng cấp và ổn định , ít bị các trò vác gậy đòi đánh hơn trước nhiều . Duy chỉ chịu khó soạn đề cương mỗi năm ( thật ra là chép lại ) , và chịu khó mỗi năm được dự giờ 20 tiết thì sẽ ổn . Đừng như thầy Khoa gì đó làm quay film quay phiếc gì tố cáo tiêu cực thi cử mà bị chửi đến tắt tiếng thế kia
    D3s + AFs 24 - 70 N + AFs 85 1.4 G N

Người ta không chửi nghề, người ta chửi người dùng nghề để trục lợi cho bản thân bất chấp hậu quả. Nghề gì cũng vậy, dùng tâm sạch để làm thì không phải ngại gì. Gia đình em có 2 người đang làm nghề y nên ít nhiều em cũng hiểu mặt trái mặt phải của nghề này. khi nào bác chủ dám đảm bảo 100% y bác sĩ trong cả nước đều làm đúng trách nhiệm và lương tâm không có gì đáng xấu hổ thì hãy lên đây thốt lời cay đắng mỉa mai thế này.

Em hay nói đùa là mình làm gì cũng bị chửi là thằng (làm quản trị ở VNPhoto bị chửi te tua nữa là, hehe), làm đến Tổng thống hay thủ tướng vẫn bị chửi là thằng như thường. Chỉ có đi dạy học hay chữa bệnh cho người thì sẽ được người đời trân trọng gọi là Thầy (chữ T viết hoa).

Cái này là chân lý từ xưa đến giờ.

Còn hiện tại ở XH VN bị nhìn lệch lạc cũng có cái lý do của nó, mong chỉ là nhất thời để giá trị thật nó sẽ quay trở lại.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em thì không nghĩ như bác apham. Đối với em nghề gì cũng cao quý không riêng gì nghề giáo và nghề y. Cá nhân em trân trọng tất cả từ người phu vệ sinh đến người bác sĩ, kỹ sư...nếu họ làm đúng. Đừng nghĩ vì mình làm nghề này nghề nọ nên đương nhiên mình phải được tôn trọng, được đặt cách đứng trên thiên hạ một bậc bắt mọi người phải tôn trọng mình. Để được sự tôn trọng hay không là do bản thân mình làm như thế nào, chứ không phải do cái nghề mình đang làm.

Hữu xạ tự nhiên hương.

P/S: Nếu em làm nghề hốt rác, thì người dẫn dắt hướng dẫn em vào nghề cũng đáng để em gọi là Thầy chứ không riêng gì bác sĩ hay giáo viên mới đáng được gọi như thế.

"Làm nghề mình thích sẽ thích hơn mọi người thích nghề mình làm"

Đọc bài thì biết bác chủ là BS. Thi thoảng đi khám bệnh cũng thấy có BS chơi DSLR, tôi hãi lắm. Nhỡ mà ông BS đó có máu chạy đua thiết bị thì bệnh nhân khổ là cái chắc, mà con người ta lúc khổ thì họ hay chửi đổng, chứ biết làm gì bây giờ. Thiếu gì BS được bệnh nhân yêu quý. Để được yêu quí hay thù ghét chửi bới là do mình, đâu phải do nghề.

Bác chủ chưa lên làm lãnh đạo bệnh viện nên chắc chưa biết thôi. Mà thôi cũng phải thông cảm, thời buổi như vậy, cơ chế như vậy, ai làm như vậy cũng phải như vậy thôi, không có tính cách như vậy thì chả được như vậy. Ở môi trường nào thì thích nghi theo môi trường đó, không sẽ bị đào thải.
    Quan thì tham, dân thì gian. Dột từ nóc dột xuống. Làm ăn kiếm tiền mà không khuất tất thì chưa phải là làm ăn. Có bác nào từ trước tới giờ toàn kiếm tiền trong sạch bằng mồ hôi công sức chưa 1 lần gian dối mà vẫn giàu có khá giả? Cơ chế và môi trường bắt buộc người ta phải gian dối mới làm việc tốt được.
    Mình làm nghề nào cũng bị chửi trong khi mình cũng đi chửi những nghề khác đó thôi, công bằng.
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau. Xa là nhớ, gần nhau là cười, hahaha....

Quote Được gửi bởi Kymdan View Post
    Đọc bài thì biết bác chủ là BS. Thi thoảng đi khám bệnh cũng thấy có BS chơi DSLR, tôi hãi lắm. Nhỡ mà ông BS đó có máu chạy đua thiết bị thì bệnh nhân khổ là cái chắc, mà con người ta lúc khổ thì họ hay chửi đổng, chứ biết làm gì bây giờ. Thiếu gì BS được bệnh nhân yêu quý. Để được yêu quí hay thù ghét chửi bới là do mình, đâu phải do nghề.
    Hôm nọ em bị viêm họng ho hắng sột soạt, đi khám ở phòng khám tư tai mũi họng gần cơ quan cho tiện. Ông bác sĩ soi họng em nói "viêm họng cấp", rồi bắt nằm sấp lên giường, chẳng giải thích gì rút thuốc vào ống chích bắt em tụt quần. Em hoảng quá hỏi thuốc gì vậy BS, ông ý bảo thuốc chữa viêm họng, em bảo thôi bác nói thẳng cho em kháng sinh loại gì cho nhanh, ông ý bảo giăng ta mi xin. Em bảo em ko chích đâu, đau lắm, ông ấy có vẻ ngạc nhiên hỏi sao lớn bằng này rồi còn sợ chích đau. Thôi cho thuốc về uống, thế là cái bà ngồi ở tủ thuốc làm cho em 9 bịch xanh đỏ uống 3 ngày tái khám. Em hỏi BS thuốc gì vậy sao ko cho em cái đơn, ông ý bảo thuốc chữa ho, ở đây không cần đơn, cứ uống đi đảm bảo 3 ngày sẽ khỏi, nhớ kiêng uống nước lạnh và nhớ quay lại tái khám không sẽ bị lờn thuốc đó.
    Chán quá chẳng lẽ đánh bài chuồn, dù sao ông ý cũng là BS nhìn mặt cũng thấy tử tế, em trả tiền hơn 200k rồi về vứt mịa nó 9 bịch thuốc vào sọt rác rồi lên gúc gờ nhờ kê đơn, ra tiệm thuốc hỏi đơn chữa viêm họng chuẩn chưa, bà bán hàng bảo cái này ai viêm họng chả uống. Em hỏi thế chích giăng ta mi xin có được ko, bà bảo ko cần kháng sinh mạnh vậy đâu.
    Vậy là em về uống kháng sinh 3 ngày đỡ hẳn, 5 ngày khỏi, đủ 1 tuần luôn cho đỡ lờn thuốc.

Nhóc nhà em bị bệnh, hàng xóm giới thiệu xuống ông BS phó khoa nội BV nhi đồng nổi tiếng dưới chợ ông ấy mở phòng khám tư ở nhà, đông khách lắm, chữa hôm trước hôm sau khỏi luôn. Nghe vậy em thôi chở nó đến thẳng bệnh viện nhi đồng cho chắc.
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau. Xa là nhớ, gần nhau là cười, hahaha....

Em nghĩ phàm những việc có tính cạnh tranh hoặc ảnh hưởng đến lợi ích hay quyền lợi của người khác đều dễ bị "chửi".
    Có 2 nghề mà cho đến nay em chưa thấy có "câu chửi" nào là nghề "trang điểm cho người chết" và nghề "bốc mộ".

Mình nghị hay là làm nghề hớt tóc đi, được vò đầu bứt tóc khách hàng thoải mái, khách hàng có không vừa ý la mắng thì sẳn dao cạo râu đó quẹt cho 1 nhát ..... nói là lỡ tay .....!!! Hihi, nói vui thôi chứ bây giờ làm gì mà chẳng bị người này người nọ không vừa ý, thôi thì cố gắng đừng làm gì trái đạo đức và phải có cái tâm trước đã.

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng