Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Xin tư vấn cách lấy nét với EP-2

Xin tư vấn cách lấy nét với EP-2

Chào Mod và các ae quan tâm đến máy ảnh 4/3.
    Em không biết vào đâu thắc mắc nên xin mod cho lập topic này để nhờ ae tư vấn về vấn đề lấy nét tay với EP-2.
    Số là em chỉ biết EP-2 lấy nét tự động khi chụp nhưng gặp vấn đề ở chỗ em muốn lấy nét ngay mặt nhưng điểm nét lại cứ chạy xuống dưới bụng hay những điểm khác...nên bụng thì rõ mà mặt thì mờ ah...
    Các bác cho em hỏi EP-2 có điều chỉnh lấy nét tay không?
    cách thức như thế nào mong các bác chỉ giúp em cảm ơn nhiều ạ...
    Đợi tin của các bác...
    Chân thành

Bác đang để máy tự động lựa chọn điểm lấy nét nên khi bấm máy sẽ tự chọn một điểm xanh lên báo diểm nét. Để chủ động điểm lấy nét bác bấm phím sang trái máy sẽ xanh cả 11 điểm lấy nét, bác dịch chuyển để lựa chọn điểm lấy nét thích hợp để chụp sẽ ko bị như bác mo tả.
    Thỉnh thoảng bác chụp với yêu cầu điểm lấy nét nhỏ, bác bấm phím zoom - info máy sẽ nhân 5-7-10 và điểm lấy nét sẽ nhỏ dần tương ứng để bác AF.
    Thực sự lấy nét MF bằng len AF không dễ, nếu bác muốn thì bấn phím OK lựa chon cách lấy nét bao gồm S-AF, C-AF, MF, S-AF+MF.... bác lựa chọn mục S-AF+MF, bấm lấy nét rồi chỉnh vòng lấy nét sẽ ổn or bác sử dụng luôn MF cho máu.
    Ngoài ra muốn MF bác xem thêm tính năng MF assis.. để biết thêm (trong manual)

Quote Được gửi bởi nghung291 View Post
    Bác đang để máy tự động lựa chọn điểm lấy nét nên khi bấm máy sẽ tự chọn một điểm xanh lên báo diểm nét. Để chủ động điểm lấy nét bác bấm phím sang trái máy sẽ xanh cả 11 điểm lấy nét, bác dịch chuyển để lựa chọn điểm lấy nét thích hợp để chụp sẽ ko bị như bác mo tả.
    Thỉnh thoảng bác chụp với yêu cầu điểm lấy nét nhỏ, bác bấm phím zoom - info máy sẽ nhân 5-7-10 và điểm lấy nét sẽ nhỏ dần tương ứng để bác AF.
    Thực sự lấy nét MF bằng len AF không dễ, nếu bác muốn thì bấn phím OK lựa chon cách lấy nét bao gồm S-AF, C-AF, MF, S-AF+MF.... bác lựa chọn mục S-AF+MF, bấm lấy nét rồi chỉnh vòng lấy nét sẽ ổn or bác sử dụng luôn MF cho máu.
    Ngoài ra muốn MF bác xem thêm tính năng MF assis.. để biết thêm (trong manual)
    cảm ơn bác nhiều, cũng đang tập tành xoay vặn với các ống MF đây.

Quote Được gửi bởi nguyenhauop View Post
    cảm ơn bác nhiều, cũng đang tập tành xoay vặn với các ống MF đây.
    Tớ cũng đang dùng Olympus EP 2 cùng 1 rổ lens MF.
    Nếu bạn ở Hanoi thì bữa nào rảnh, ta cafe

Quote Được gửi bởi HaLT View Post
    Tớ cũng đang dùng Olympus EP 2 cùng 1 rổ lens MF.
    Nếu bạn ở Hanoi thì bữa nào rảnh, ta cafe
    làm sao đây?kẻ ở nam người ở bắc khó thật...nhưng EP-2 dùng với lens MF ngon bổ rẻ không bạn?

Quote Được gửi bởi nguyenhauop View Post
    làm sao đây?kẻ ở nam người ở bắc khó thật...nhưng EP-2 dùng với lens MF ngon bổ rẻ không bạn?
    Để chơi được MF, bạn bắt buộc phải tậu thêm cái ống ngắm EVF2. Thiệt hại ít nhất 3m.
    Tùy theo lens là giống gì thì tậu mount í. Bỏ rẻ quãng 400k/cái.
    Rồi lens. Mình xài Nikkor AI-AIS, Olympus OM, M42.
    Cũng hay hay. Nói chung là thích

Quote Được gửi bởi HaLT View Post
    Để chơi được MF, bạn bắt buộc phải tậu thêm cái ống ngắm EVF2. Thiệt hại ít nhất 3m.
    Tùy theo lens là giống gì thì tậu mount í. Bỏ rẻ quãng 400k/cái.
    Rồi lens. Mình xài Nikkor AI-AIS, Olympus OM, M42.
    Cũng hay hay. Nói chung là thích
    vâng mua cái vf2 cũng gần bằng giá cái body rồi, nhưng cơ bản là không phải dễ kiếm...mình cũng khoái màu của 1 số ống MF nhưng chưa có dịp thử qua...tiếc là bạn ở HN chứ không thì cũng mời bạn cafe chém tí...hii