Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Tennis - Heineken Stars 2012

Anh VTC

1. Ảnh của anh nhìn chung là đẹp có một số ảnh theo ý riêng của em là có thể sử dụng cho báo chí được không sao cả. Trong những lần chụp tiếp theo ở những năm sau anh VTC hãy nghiên cứu những bố cục khác dành cho những phóng viên ngồi ngay bên trong sân để chụp những bố cục khác khó hơn.

2. Như em đã có nói trong bài viết đầu tiên, trong nhiều ảnh nói trên anh chụp anh hiện chưa đặt được hai điểm (i) khoảnh khắc anh chụp chưa thể hiện nhiều emotion và (ii) anh vẫn chụp banh khi nó đang ở dưới thắt lưng quần.

3. Không phải action nào của player cũng có emotion ở trong đó cho nên chụp ra không phải ảnh nào cũng đạt mà emotion phải do tay vợt tạo ra. Có một số tay vợt như Andy Murray chẳng hạn khi đánh forehand/backhand đều không có emotion nhưng tay vợt này lại có rất nhiều khoảnh khắc post-action emotion. Khi nào chụp 3-4 năm kinh nghiệm sẽ hiểu được đặc điểm từng tay vợt nổi tiếng và sẽ có kinh nghiệm hơn khi chụp họ.

4. Bức ảnh của bạn jimmyteo rất chính xác là ảnh minh họa khi chụp backhand mà trong bài viết đầu tiên ở trên em đã nói. Phải mất cho em 2-3 năm kinh nghiệm chụp em mới hiểu ra điều em đã nói. Ngay từ năm đầu em chụp, em cũng bị vấn đề chụp ảnh banh dưới thắt lưng quần. Tuy nhiên, em đã xem 7 bài viết đầu tiên của bạn jimmy này hầu như toàn là spam và tấm hình lại để copyright là yury.vn. Một người có khả năng chụp tấm ảnh trên phải có trình độ như một phóng viên thể thao thật sự và nếu vậy họ không vào trong forum này để spam. Vì vậy, trừ phi có bằng chứng khác đi cho thấy bạn jimmy này là người chụp, em nghĩ rằng bạn này lấy ảnh của phóng viên post lên đây.

5. Nếu anh VTC chưa biết 3-4 năm trước đây em đã viết một bài viết dài ở trên đây hướng dẫn cách chụp ảnh thể thao cho người có xuất phát điểm là số 0. Nếu anh muốn thì anh hãy tìm lại. Em lưu ý đây là bài viết dài không ngắn. Nếu anh không muốn thì anh hãy làm như sau.

6. Trước khi mỗi lần anh chụp ảnh tennis một tay vợt cấp thế giới nào đó anh hãy Google dò tìm tất cả ảnh của Getty chụp. Sau đó anh chọn ra những bố cục nào anh thích và khi anh vào sân anh phải đạt được khả năng chụp gần giống, hoặc giống, như họ chụp. Đó là chuẩn mực cho anh học. Mỗi một năm chụp ảnh Grand Slam, em đều phải làm tương tự. Đó là một trong những cách tự học và tự phát triển tốt nhất mà không cần phải có người nào giúp đỡ. Để tự học được từ Getty phải có nền tảng nhiếp ảnh vững chắc. Nếu chưa có phải tự học hoặc đi học ở trường lớp đàng hoàng. Bản thân em chụp năm đầu tiên em chưa có bằng cấp và đến năm thứ hai em đã đi học lấy bằng cấp nhiếp ảnh.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Anh VTC

7. Sau khi em viết bài ở trên thì em quên một việc chưa nói với anh. Anh có nói là anh chụp tennis bằng ống 200mm F2.

8. Em đã từng mượn của Canon và dùng qua tất cả các ống kính từ 200mm F2 đến 500 F4 cho nên em có kinh nghiệm về ống 200mm này. Anh không nên dùng ống 200mm để chụp closeup forehand/backhand/serving trong tennis. Ống 200mm chỉ thích hợp cho chụp full-body indoors giống như basket ball chẳng hạn. Nếu anh dùng 200mm chụp closeup trong tennis anh sẽ phần lớn phải crop đến 50% hoặc hơn ảnh tennis. Quan trọng hơn vì ống kính 200mm không đủ gần cho nên khi chụp xa cho dù F2 DOF của nó vẫn dày cho nên background ra không đẹp.

9. Anh nên mua extender 1.4 và/hoặc 2.0 để anh có 300mm hoặc 400m thì anh chụp closeup sẽ đẹp hơn. Rất ít phóng viên thể thao chụp ảnh tennis thật sự ngồi trong sân dùng 200mm F2 chụp closeup. Anh hãy xem lại các topic tennis em chụp những năm trước mà trong đó em có chụp ảnh phóng viên ngồi trong sân anh sẽ thấy chiều dài ống kính họ sử dụng.

10. Khi anh chụp ống càng dài, anh sẽ phải nhớ là việc bắt dính banh ngay tại mặt vợt sẽ càng khó khăn hơn. Lý giải tại sao lại như vậy trong bài viết chụp ảnh thể thao em đã nói. Vì vậy, không phải dễ dàng dùng ống kính 300 hay 400 để chụp closeup mà bắt dính được banh. Anh cứ mang ra chụp thử sẽ có thể kiểm nghiệm thực tế điều này.

11. Nếu còn có gì thắc mắc thì vui lòng cho em biết.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post

4. Bức ảnh của bạn jimmyteo rất chính xác là ảnh minh họa khi chụp backhand mà trong bài viết đầu tiên ở trên em đã nói. Phải mất cho em 2-3 năm kinh nghiệm chụp em mới hiểu ra điều em đã nói. Ngay từ năm đầu em chụp, em cũng bị vấn đề chụp ảnh banh dưới thắt lưng quần. Tuy nhiên, em đã xem 7 bài viết đầu tiên của bạn jimmy này hầu như toàn là spam và tấm hình lại để copyright là yury.vn. Một người có khả năng chụp tấm ảnh trên phải có trình độ như một phóng viên thể thao thật sự và nếu vậy họ không vào trong forum này để spam. Vì vậy, trừ phi có bằng chứng khác đi cho thấy bạn jimmy này là người chụp, em nghĩ rằng bạn này lấy ảnh của phóng viên post lên đây.
    Em biết bạn này
    Bác có thể xem thêm ở đâyở đây
    Chỉ thích đảo đầu.....

@ Nikonian2006

1) Theo quy định của forum member mới phải có 5 bài mới được post link ảnh. Nick này e reg đúng ngày post bài này thì dĩ nhiên làm cho đúng luật có thể nó không đủ ép phê nên được định nghĩa "spam"

2) Em úp tấm khác không đóng dấu, vì e dùng jimmyteo đóng lên ảnh thấy không hay nên gõ cái tên yury của ông anh.

3) E có thể cho bác xem file RAW bằng teamview or up thằng lên host dù e chỉ chụp bằng Canon 50D + 70-200.

Cảm ơn bs CôngGù đã xác nhận dùm em.

Nikonian2006 mong có ngày được gặp anh tại SG, mong được thọ giáo thêm về kinh nghiệm chụp ảnh thể thao.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12