Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: [Thắc Mắc] Cơ Chế Liveview trên 50D???

[Thắc Mắc] Cơ Chế Liveview trên 50D???

Số là em vừa rước 1 bé 50D về nhà ở chung
    Sau khi "mò mẫm" em ấy được 1 thời gian, em mới biết rằng khi bấm nút Liveview thì lập tức Gương lật lên, màn trập gác lên và lộ nguyên hình ''bên trong" của em ấy.
    Trước khi mua máy e cũng có tham khảo trên mạng về cơ chế Liveview và Autofocus trên DSLR như sau:

Khi bật chế độ Liveview thì 1 cạnh của lăng kính sẽ ngửa lên làm cho hình ảnh sẽ đi vào cảm biến Liveview như hình:

Từ đó lại nảy sinh thêm 1 vấn đề mâu thuẫn về AUTOFOCUS khi Liveview :
    Chức năng Autofocus dựa vào ánh sáng được đưa xuyên gương lật để phản xạ ánh sáng đến cảm biến lấy nét ở phía dưới gương lật(xem hình)[/B]

VẬY:
    ------ Khi gương lật lật lên, cảm biến lộ ra vậy thì hóa ra cơ chế liveview nó y hệt như trên Mirrorless??? mà em được nghe nói khi để cảm biến lộ ra ngoài như thế thì cảm biến dần dần sẽ dẫn đến bệnh nhiều noise và hot/dead pixels. Có phải như vậy không các bác.
    ------ Gương lật lên cũng đồng nghĩa ảnh sáng không được đưa vào con cảm biến lấy nét, vậy thì máy sẽ lấy nét như thế nào vậy các bác?

Cảm giác của em bây giờ giống như học thuộc bài mà ra thi không giống "cm" gì em học hết =]] (hơi bậy xin bỏ qua)
    Bao nhiêu lí thuyết e tìm hiểu giờ hình như nó đảo ngược lại hết. Thật là hoang mang ạ [/B][/B]
    Được sửa bởi 11002 lúc 06:53 PM ngày 19-05-2015 Reason: không dùng font đậm, to, màu

thì cứ coi như là nó.....như mirrorless khi lât gương lên đi, thì có làm sao

Theo mình hiểu mình có thể trả lời 2 câu hỏi của bạn:
    1. Khi lật gương lên, cảm biến sẽ bị phơi liên tục, việc làm giảm tuổi thọ của cảm biến cũng như gây các sai hỏng trên các pixel là có thể xảy ra khi bạn phơi trong môi trường có cường độ sáng lớn, tất cả các thiết bị đều có tuổi thọ nhất định thôi bạn ạ
    2. Khi gưong lật lên, ánh sáng không đi vào các cảm biến lấy nét (AF sensor) mà sẽ được đi thẳng vào cảm biến hình ảnh. Khi đó, bạn sẽ thấy trên màn hình ngắm sống có 1 vùng hình chữ nhật để bạn lấy nét. Khi bạn lấy nét, máy ảnh sẽ quay thử vòng lấy nét của ống kính và tính cường độ sáng trong vùng hình chữ nhật, đến khi cường độ cực đại thì việc lấy nét sẽ kết thúc. Cơ chế này gọi là lấy nét theo độ tưong phản, nó chậm hơn nhiều so với cơ chế lấy nét bằng phưong pháp dò pha (trên AF sensor)

Quote Được gửi bởi xuanchung83 View Post
    Theo mình hiểu mình có thể trả lời 2 câu hỏi của bạn:
    1. Khi lật gương lên, cảm biến sẽ bị phơi liên tục, việc làm giảm tuổi thọ của cảm biến cũng như gây các sai hỏng trên các pixel là có thể xảy ra khi bạn phơi trong môi trường có cường độ sáng lớn, tất cả các thiết bị đều có tuổi thọ nhất định thôi bạn ạ
    2. Khi gưong lật lên, ánh sáng không đi vào các cảm biến lấy nét (AF sensor) mà sẽ được đi thẳng vào cảm biến hình ảnh. Khi đó, bạn sẽ thấy trên màn hình ngắm sống có 1 vùng hình chữ nhật để bạn lấy nét. Khi bạn lấy nét, máy ảnh sẽ quay thử vòng lấy nét của ống kính và tính cường độ sáng trong vùng hình chữ nhật, đến khi cường độ cực đại thì việc lấy nét sẽ kết thúc. Cơ chế này gọi là lấy nét theo độ tưong phản, nó chậm hơn nhiều so với cơ chế lấy nét bằng phưong pháp dò pha (trên AF sensor)
    à vậy hả bạn, cảm ơn bạn nhiều nhé ^^

Về hot/dead pixel thì như bác xuanchung nói rồi.
    Còn vấn đề autofocus bác cứ nhớ thế này :
    - Lấy nét qua kính ngắm, gọi là Phase AF, tốc độ lấy nét nhanh hết mức có thể theo khả năng của lens. Bệnh front/back focus của lens sẽ lòi ra hết qua ảnh chụp bằng kiểu lấy nét này.
    - Lấy nét bằng LiveView là Contrast AF, máy tính toán nét dựa vào tương phản ánh sáng, lens có bị bệnh front/back focus cũng ko ảnh hưởng nữa. Lấy nét chính xác hơn nhưng phải đánh đổi bằng việc tốc độ lấy nét chậm hơn nhiều. Body nào có màn hình cảm ứng có thể chỉnh cho chạm-nét-chụp, tốc độ sẽ cải thiện được tí (nhưng vẫn chậm hơn Phase AF).
    Giải thích sâu hơn thì mình chịu, chỉ nhớ sơ sơ vậy để biết mà dùng thôi ^^!
    Được sửa bởi barrel_dragon lúc 11:51 PM ngày 29-04-2015
    EOS 6D vs EOS 70D

Quote Được gửi bởi barrel_dragon View Post
    Về hot/dead pixel thì như bác xuanchung nói rồi.
    Còn vấn đề autofocus bác cứ nhớ thế này :
    - Lấy nét qua kính ngắm, gọi là Phase AF, tốc độ lấy nét nhanh hết mức có thể theo khả năng của lens. Bệnh front/back focus của lens sẽ lòi ra hết qua ảnh chụp bằng kiểu lấy nét này.
    - Lấy nét bằng LiveView là Contrast AF, máy tính toán nét dựa vào tương phản ánh sáng, lens có bị bệnh front/back focus cũng ko ảnh hưởng nữa. Lấy nét chính xác hơn nhưng phải đánh đổi bằng việc tốc độ lấy nét chậm hơn nhiều. Body nào có màn hình cảm ứng có thể chỉnh cho chạm-nét-chụp, tốc độ sẽ cải thiện được tí (nhưng vẫn chậm hơn Phase AF).
    Giải thích sâu hơn thì mình chịu, chỉ nhớ sơ sơ vậy để biết mà dùng thôi ^^!
    ủa nếu vậy thì bệnh out focus trên con lens 50mm có thể chữa bằng focus liveview hả bạn ?

Quote Được gửi bởi duytran177 View Post
    ủa nếu vậy thì bệnh out focus trên con lens 50mm có thể chữa bằng focus liveview hả bạn ?
    Focus liveview tránh được bệnh front/back focus của lens.
    Còn bệnh soft nét tại khẩu lớn nhất là khác nữa bác ợ, giống như dòng lens đó nó vốn thế rồi ko tránh được, vd như lens 50 f1.8
    EOS 6D vs EOS 70D