Trang 11 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 222

Chủ đề: ảnh chụp từ canon g1x

[QUOTE=southriver;2492393]Không biết có phải màn hình máy tính của em có vấn đề không chứ em thấy ảnh của bác chủ chụp ánh sáng bị gắt quá. Bác giảm bớt độ sáng thì ảnh sẽ dễ nhìn hơn.
    Còn về chụp macro thì bác cứ tập dần dần là lên tay mà, không cần phải vôi. Các bác đi trước không ai bắt đầu chụp đã có thể chụp nét như vậy được, đều cần quá trình mà, hơn nữa kể cả khi đã chụp được thì không phải bức ảnh nào cũng đều đạt như vậy cả, phải chọn lọc nhiều đó chứ.

Cám ơn nhận xét và lời khuyên của Bác .
    Em cũng thấy là ánh sáng hơi quá, nhưng không hiểu sao, cở nầy đi rửa ảnh vẫn chưa sáng tốt .Cách đây mấy ngày, em thử rửa mấy tấm hình bông hoa Bác đã xem ở phía trên . Bác thợ ảnh có tăng thêm một chút sáng , vậy mà ảnh vẫn còn hơi tối .
    Hình của Bác đẹp, khá sinh động. Bác làm sao chụp được như vậy ?

Hôm nay em có vài tấm ảnh mới :

[QUOTE=letanloctri;2486513]Chào mừng loạt ảnh mới của Bác 85mm .

Sáng nay em làm được mấy việc : thử đưa hình từ Flickr , thử chụp macro với côn trùng (dài khoảng 1,5cm) với flash máy ,flash rời cùng Raynox 250 .Hôm nay lần đầu tiên em dùng Raw cho macro .
    Tấm nầy chụp với flash canon 188A cũ có sẳn ở nhà .Ánh sáng mạnh nên em thử tăng tốc lên 1/500 ( sao có bác dặn đừng quá vận tốc bắt đèn 1/200 ),F16, iso 100 :

con G1X này ăn đèn tới 1/4000 với flash theo máy mà , còn gắn flash rời thì có thể sync tớ 320
    1/2000 with built-in flash, or 1/4000 using external HSS compatible Canon flash. Manual says 1/250 with external flash and no HSS, but will sync to 1/320 at full power, and is very useable at 1/400 with a reduced output using a Sony HVL-F56AM flash.

Ánh sáng gắt là do flash đánh mạnh quá. Bác chủ chơi ring flash hoặc đơn giản hơn là cắt hộp nhựa trắng (loại đựng thức ăn) đặt trước flash cóc ảnh sẽ êm hơn. Bác rửa ảnh ở lab thì chưa chắc đúng màu đâu, còn lệ thuộc vào profile màu, giấy ảnh rồi trình thợ nữa. Bác rửa một tấm, kêu thợ đừng chỉnh chọt hay convert gì hết rồi về nhà so với ảnh ở màn hình nhà. Sau đó calibrate màn hình cho giống tấm ảnh đó, nhớ chọn rửa tấm nào tương đối đủ màu hoặc tự tạo 1 file có màu red - green - blue + gray (15 - 75%) đem rửa cũng được. Em thì không chơi lab mà thường đem in phun giá rẻ hơn mà chất ảnh cũng chính xác, có thể cán màng, cán keo để dán gỗ.

Cám ơn nhận xét và lời khuyên của Bác .
    Em cũng thấy là ánh sáng hơi quá, nhưng không hiểu sao, cở nầy đi rửa ảnh vẫn chưa sáng tốt .Cách đây mấy ngày, em thử rửa mấy tấm hình bông hoa Bác đã xem ở phía trên . Bác thợ ảnh có tăng thêm một chút sáng , vậy mà ảnh vẫn còn hơi tối .
    Hình của Bác đẹp, khá sinh động. Bác làm sao chụp được như vậy ?
    Kiên nhẫn 1 chút và may mắn phần nhiều bác ạ, em chụp phải mất cả trăm kiểu mới chọn ra được 1 vài kiểu tạm tạm. Sau đó chỉnh sửa trên pts khá nhiều về màu sắc, vì màu của máy tương phản kém. Em chưa từng rửa ảnh ở lab, nhưng in ảnh ngoài quán photo in màu thì thấy màu sắc khá chính xác ạ.

Cám ơn Bác Yashicanon,Hưng,Southriver nhiều .Mong các bác tiếp tục có nhiều đóng góp cho Topic nầy.

Em có ảnh mới

Em giới thiệu với các Bác hình chụp bướm bay.Nhân vật chính mờ còn chùm hoa thì rõ nét .Tuy có trục trặc lấy nét nhưng em thấy hay hay nên giử lại

Duy nhất chỉ có chú bướm nầy chịu nằm yên, nhưng cũng chỉ có một lần

Ảnh đẹp quá, phát huy tới tới tới. Chúc sức khỏe.

Quote Được gửi bởi Hưng View Post
    Ảnh đẹp quá, phát huy tới tới tới. Chúc sức khỏe.
    Ảnh của em khá hơn một phần là do sự góp ý của các bác,nhưng đường còn dài lắm,còn phải cố gắng nhiều và nhất là vẫn luôn cần sự giúp đỡ của các bác .

Hết hình nên lại rỉ rỉ 1 tấm :D

Mua cái máy cho mắc tiền, chụp xong cứ nghĩ nó PTS dùm =)) ??

Trang 11 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng