Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Bàn về khẩu và cách chụp buổi tối trong dòng lens canon

Bàn về khẩu và cách chụp buổi tối trong dòng lens canon

Mình vừa gặp trường hợp khi đi chụp lồng đèn buổi tối, lens mình là khẩu 3.5-5.6/ dù đã chỉnh iso 1600 (thì ánh sáng lại bi chá đèn vào mặt mẫu khá nhiều) nhưng nhiều tấm vẫn bị nhòa,out nét, lúc đó mới ước gì có cái lens khẩu lớn- bản thân mình thấy đánh flash thì khuôn mặt mẫu sẽ ko tự nhiên.
    Cho mình hỏi với những lens fix hoặc lens khẩu lớn 1.4,1.2,1.8,2.8 thì khả năng với điều kiện đó có khả quang hơn ko? đặc biệt là mình đang nhắm vào con 40mm/2.8
    60D + 18-135mm/3.5-5.6 + 40mm/2.8 + 85mm/1.4
    http://www.flickr.com/photos/pzeloch/

Được bác ạ. Nếu mắt mình nhìn mẫu vẫn thấy sáng rõ thì ảnh lên cũng gần vậy. K nhòe còn nhờ vào zoom tiêu cự ngắn nữa. Thông thường 40 f2.8 ISO 1600 là k cần dùng flash trong nhiều TH rồi (tốc ~ thấp nhất 1/30s). Tốc này chụp chắc tay là ok với mẫu k chuyển động.

Kinh nghiệm của mình khi chụp ban đêm
    1/nên xài fix
    2/nên dùng MF kể cả lens có AF
    3/để khẩu tầm 1.4 đến 2 là ngon rồi (cần lens fix chất lượng cao 1 tí)
    4/ISO càng thấp càng tốt và khống chế tối đa ở khoảng 800 cho đến 1000 đối với xxxD và xxD, đối với xD có thể lên cao hơn (noisy khi chụp tối đáng ngại hơn nhiều so với chụp thiếu sáng - theo kinh nghiệm cá nhân em)
    demo 1 tấm hồi em mới tập chụp viớ fix 50 - ISO 200

lonely của tuandatajc, trên Flickr

nếu bác không có 1 body thực sự ngon (tầm 7D trở lên) thì f/2.8 em cho là không đủ trừ khi bác dùng flash và chơi strobis
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

Vote cho cái ảnh lonely. Đẹp thật

Ngoài các kinh nghiệm về khẩu + iso, khi chụp mẫu ko có flash + trời tối: nên tìm nguồn sáng khác như đèn đường, đèn hắt ra từ quán cafe để làm sáng mặt mẫu, như vậy vừa có thể chụp mẫu với ánh sáng mờ ảo, mà ko cần dùng flash vừa có thể lấy được background lung linh

Em cũng quan tâm vụ này, lót dép ngồi học hỏi, nhưng có lẽ topic này nên dành sang box "nhiếp ảnh cơ bản" sẽ hợp lý hơn ạ, cho dù nó có câu "trong dòng lens canon" ^^

Quote Được gửi bởi pzeloch View Post
    Mình vừa gặp trường hợp khi đi chụp lồng đèn buổi tối, lens mình là khẩu 3.5-5.6/ dù đã chỉnh iso 1600 (thì ánh sáng lại bi chá đèn vào mặt mẫu khá nhiều) nhưng nhiều tấm vẫn bị nhòa,out nét, lúc đó mới ước gì có cái lens khẩu lớn- bản thân mình thấy đánh flash thì khuôn mặt mẫu sẽ ko tự nhiên.
    Cho mình hỏi với những lens fix hoặc lens khẩu lớn 1.4,1.2,1.8,2.8 thì khả năng với điều kiện đó có khả quang hơn ko? đặc biệt là mình đang nhắm vào con 40mm/2.8
    Có gì mà phải ngại flash, bác cứ cắm flash vào mở lên đánh, sáng quá thì giảm công suất (giảm tối đa cũng được, chỉ cần fill nhẹ 1 chút) hoặc ngóc đầu flash lên trời luôn(ko phải bounce trần) chủ yếu để tận dụng cái đèn AF assistance của flash lấy nét cho chính xác. Ngoài ra bác cũng nên thử chụp trước ở nhà với từng tiêu cự + tốc thích hợp để rút ra tốc thấp nhất mình có thể chụp mà ko nhòe hình.

Nói chung là cứ thực hành nhiều sẽ quen tay thôi.

P/S: Trong 4rum có 2 bài viết, 1 bài về Ánh sáng của James Dương và 1 bài về sử dụng flash off-camera/on-camera của ProK rất hay, bạn nên chịu khó tìm đọc sẽ rất bổ ích cho bạn khi chụp với flash.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 08:28 PM ngày 18-09-2012

Nhân tiện các bác cho e hỏi luôn, em đang dùng 350d, biết là súng cùi nhưng chụp choẹt cũng ngon phết. mà sao e dùng chế độ M máy không hỗ trợ đèn lấy nét (đèn flash chớp nháy), chỉ chế độ full auto mới đc. bác nào biết chỉnh chỉ e với, hay là M thì nó không hỗ trợ.
    Canon EOS 5D + AF Canon + Một vài cục sắt.

Quote Được gửi bởi cachiusa View Post
    Nhân tiện các bác cho e hỏi luôn, em đang dùng 350d, biết là súng cùi nhưng chụp choẹt cũng ngon phết. mà sao e dùng chế độ M máy không hỗ trợ đèn lấy nét (đèn flash chớp nháy), chỉ chế độ full auto mới đc. bác nào biết chỉnh chỉ e với, hay là M thì nó không hỗ trợ.
    Em chưa xài qua 350D nên ko biết menu system của máy này như thế nào, nhưng chắc chắn là do bác tắt chức năng flash hỗ trợ lấy nét của máy rồi. Bác mò lại thử xem. Chụp ở chế độ full auto thì tất cả do máy nó quyết định nên flash nháy hỗ trợ lấy nét thì đúng rồi.

P/S: Theo trí nhớ của em về menu của Canon thì phần này thường nằm trong Advance Operations > Flash Control.... Vào đến đây bác mò từ từ sẽ ra.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 09:54 PM ngày 18-09-2012